ผู้เขียน หัวข้อ: 3D HD Player แบบไหนที่ดีที่สุด  (อ่าน 6917 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kaisit

• Flat TV member
  • *
3D HD Player แบบไหนที่ดีที่สุด
« เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 09:17:41 pm »
ผมมีงบประมาณประมาณ 20,000 บาทครับ
อยากได้ HD Player ที่ใช้เล่นพวกไฟล์ 3D full rip iso  แบบไหลลื่นหัวแตก
ผมควรซื้อรุ่นอะไรครับ (ดูไว้เป็น Dune base 3D ไม่ทราบว่ามันลื่นพอหรือยังครับ หรือมีดีกว่านี้อีก)

ถือว่าช่วยบอกผมเอาบุญเถอะครับ มือใหม่ หาข้อมูลจนเวียนหัวละไม่รู้เรื่องจริงๆ ครับ [ไม่เอา]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: 3D HD Player แบบไหนที่ดีที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 09:43:02 pm »
เล่นไฟล์ 3D.ISO แท้ๆเป็นหลัก Dune Base 3D ลื่นใช้ได้
แต่อย่าไปลอง CenGrand 5i390 เพราะตัวนี้ภาพและเสียงดีกว่าอย่างชัดเจนเลยครับ

• *
Re: 3D HD Player แบบไหนที่ดีที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 09:51:45 pm »
^
^
ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]   
 แล้วปัจจุบัน Dune มีรุ่นสูงกว่า Dune base 3D ไหมครับหรือตัวนี้เทพสุดแล้ว

ออฟไลน์ topkvw

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 10:12:56 am »
เล่นไฟล์ 3D.ISO แท้ๆเป็นหลัก Dune Base 3D ลื่นใช้ได้
แต่อย่าไปลอง CenGrand 5i390 เพราะตัวนี้ภาพและเสียงดีกว่าอย่างชัดเจนเลยครับ
สรุป อะไรดีกว่าครับ อ่านแล้ว งง!!

ออฟไลน์ vrsg

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 01:48:21 pm »
รอคำตอบด้วยครับ
ช่วยฟันธงให้หน่อย ที่มีแล้วเป็น realtek อยากจัดที่อัพขึ้น เน้นไฟล์ใหญ่มาดูกับ 55 นิ้ว+ atmos

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 03:01:48 pm »
ถ้าเล่นไฟล์ Bluray Fullrip อย่างเดียวและอยากได้โชว์เมนูเหมือนแผ่นแท้ให้เลือก 5i390 รับรองไม่ผิดหวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 03:45:30 pm โดย suvej »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 05:04:07 pm »
จากที่ผมจับใจความได้เขาจะสื่อว่า Dune ดีกว่าอย่าไปลอง CenGrand 5i390 ประมาณนี้ครับ

แต่ประเด็นต่อมาผมพึ่งมารู้ว่า Dune base 3D เล่นเมนูไฟล์ BD-ISO ไม่ได้ โอ้มายก็อด แล้วจะไปซื้ออะไรที่มันเล่นได้ละครับเนี่ย [ไม่เอา]

ออฟไลน์ jene

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 05:11:57 pm »
ความต้องการตรงกันกับผมเลยครับ ผมใช้ Dune Max อยู่อยากได้ 3D เลยซื้อ Mini PC มาลงโปรแกรมเล่นหนัง 3D ไปก่อน
ว่าจะหาซื้อ Cen.Grand มาลองดูเอามาเล่น 3D Full Rip แต่ยังหาไม่ได้ แต่เห็นว่ามีปัญหาเยอะเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 05:20:47 pm »
ได้เพื่อนร่วมชะตากรรมแล้วครับ งั้นผมก็คงใช้ TV ต่อไป

ทีวี sumsung 55" ผมมันเปิดไฟล์ MKV ได้ เล่นไฟล์ประมาณ 10Gb+ ก็ชัดดูสนุกได้อยู่ครับ ไหลลื่นชัดแจ๋วแว๋ว
ดูแบบ 3D ก็ได้ชัดแจ๋วแว๋ว (ขึ้นอยู่กับไฟล์)

แต่ยังครับ ผมเป็นพวกโลกจิตรมันต้องดีกว่านี้
ผมอยากเล่นไฟล์ full rip ทั้ง 2D 3D ได้ ซึ่งไอ้ทีวีบ้าผมมันเล่นไม่ได้
ต่อให้เอาไฟล์ BDRM full bit rate มา    มันเปิดได้ก็จริงแบบชัดซะใจมากครับ  แต่มีปัญหาเรื่องตัวซับหาย (ปัญหาระดับชาติของผมเลยครับ)

ยี่ห้อบ้าไรทำเครื่องเล่นตอบโจทย์กันบ้างเนี่ย สวรรค์  [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 07:36:58 pm »
จากที่ผมจับใจความได้เขาจะสื่อว่า Dune ดีกว่าอย่าไปลอง CenGrand 5i390 ประมาณนี้ครับ

แต่ประเด็นต่อมาผมพึ่งมารู้ว่า Dune base 3D เล่นเมนูไฟล์ BD-ISO ไม่ได้ โอ้มายก็อด แล้วจะไปซื้ออะไรที่มันเล่นได้ละครับเนี่ย [ไม่เอา]
เข้าใจผิดครับ
5i390 ภาพและเสียงดีกว่า และเล่นไฟล์ Fullrip ไม่มีปัญหาครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 08:22:27 pm »

5i390 ภาพและเสียงดีกว่า และเล่นไฟล์ Fullrip ไม่มีปัญหาครับ

[คุก] กรรมจริงหรอครับ งั้นต้องไปหาข้อมูลต่อละครับขอบคุณครับ

ว่าแต่ทำไมมันถูกกว่า ของ Dune อ่ะครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 09:21:36 am »

[คุก] กรรมจริงหรอครับ งั้นต้องไปหาข้อมูลต่อละครับขอบคุณครับ

ว่าแต่ทำไมมันถูกกว่า ของ Dune อ่ะครับ

5i-390  มันเป็นรุ่นเล็ก ราคาประหยัด (แอบเคืองเสียงพัดลมดังไป )    หากต้องการอะไรสุดๆ ต้องรุ่นใหญ่กว่า 5i-AD ครับ สุดๆ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 01:43:19 am »
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยครับ ตอนนี้พบเป้าหมายใหม่แล้ว คือ CEN.GRAND 5i380 (390หาข้อมูลไม่เจอ 55+) คือแบบว่าใช่เลยครับนี่ละคือสิ่งที่ต้องการ  [yes]
ราคา 8900 กำลังดี (ไปบ้าหลงอยู่กับ Dune อยู่ตั้งนาน)

ว่าแต่ใครรู้บ้างไอ้ 5i380 กับ 5i-AD ต่างกันอย่างไร ? เหมือนมีพอร์ตเพิ่มมาเยอะกว่าแค่นั้น 55+

ตกลงไอ้เสียงพัดลมนี่มันดังมากไหมครับ กวนใจตอนดูหนังไหม  อิอิ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 07:45:29 am »
390 specเหมือน 380 ต่างกันนิดเดียวคือระบบไฟ อันนี้เปนข้อมูลที่อ่านเจอถ้าซื้อตอนนี้น่าจะเปนรุ่น 390 ครับ แต่เรื่องต่างกับ AD มากรึป่าวไม่ทราบครับ รอฟังด้วย แต่ตอนนี้ของหายากถามที่ ดิจิไลฟ์ม่ายมีของครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 09:49:02 am »
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยครับ ตอนนี้พบเป้าหมายใหม่แล้ว คือ CEN.GRAND 5i380 (390หาข้อมูลไม่เจอ 55+) คือแบบว่าใช่เลยครับนี่ละคือสิ่งที่ต้องการ  [yes]
ราคา 8900 กำลังดี (ไปบ้าหลงอยู่กับ Dune อยู่ตั้งนาน)

ว่าแต่ใครรู้บ้างไอ้ 5i380 กับ 5i-AD ต่างกันอย่างไร ? เหมือนมีพอร์ตเพิ่มมาเยอะกว่าแค่นั้น 55+

ตกลงไอ้เสียงพัดลมนี่มันดังมากไหมครับ กวนใจตอนดูหนังไหม  อิอิ

5i-AD คือตัวท็อปครับ.......ทางดิจิไลฟ์มีการนำเข้ามาเพื่อสนองความต้องการของคนเล่นที่เน้นคุณภาพ (ส่วนมากที่เล่นกัน ใช้ฉายกับโปรเจ็คเตอร์ก็เยอะครับ)
ไม่มีพัดลม เพราะระบบจ่ายไฟใช้หม้อแปลงขนาดใหญ่ หลายลูก   ตัวเครื่องใหญ่ และหนัก  ขณะทำงาน จะได้ยินเพียงเสียง HDDหมุน (ยิ่งใช้ HDD ที่เงียบ เย็น เสถียร อบ่าง WD Red ยิ่งเงียบ)  แน่นอนรุ่นใหญ่  ทุกอย่างย่อมอลังค์กว่า  กับราคา สองหมื่น  มันย่อมทำอะไรมาเต็มๆกว่า  ลื่นกว่า นิ่งกว่า  เสียงไปได้ดีกว่า

380 เป็นรหัสที่สอง   ก่อนคือ 360  และ  ล่าสุดคือ 390 อื่นๆ ท่านลองตามอ่านในกระทู้ปักหมุด ข้างบนครับ

5i-AD  หาอ่านช่วงตั้งแต่โพสท์ #171 เป็นต้นไปครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=47114.162

(เรื่องเสียงพัดลม ของรุ่นเล็ก........คนอื่นไม่รู้ อาจยอมรับได้  แต่ส่วนตัว  รับไม่ได้  มันดังเกินไปจร้า  (พอๆกันกับ พัดลม เครื่องฉาย PJT เลย)
ดังนั้น ส่วนตัว ถ้าจะใช้  คงต้องทำกล่องจ่ายไฟแยก และทำอะไรๆเพื่อให้ตัดการทำงานของพัดลมออกไปได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2015, 09:55:49 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ vrsg

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 10:08:23 am »
หาซื้อไม่ได้ ช่วยชี้ร้านทีครับ digiประตูน้ำบอกไม่มีและยังไม่ได้สั่งมา
อยากทราบว่า FW หลังสุดเสถียรพอใช้ได้หรือยัง เน้นไฟล์ใหญ่เป็นหลัก ISO , BDRM , M2TS การอ่าน sub ได้ดีไหม เล่นกับ 55 นิ้ว
ผมมี Realtek ไว้อ่าน mkv แล้วอยากจะอัพให้ขึ้นไปอีก อีกใจก็นึกถึง DUNE แต่ chip ก็คนละตัวอ่านความเห็นแล้วอยากข้ามมา marwell
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 02:09:50 pm โดย vrsg »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 04:54:50 pm »
หาเหมือนกันครับ ท่านใดทราบบอกหน่อย

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 04:11:27 pm »
CenGrand 5i390 ของน่าจะมาช่วงต้นเดือนครับ