ผู้เขียน หัวข้อ: audyssey setup  (อ่าน 2035 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bong2528

• Flat TV member
  • *
audyssey setup
« เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 10:04:29 am »
อยากขอความคิดเห็นพี่ๆในห้องนี้ว่าระบบ audyssey setup ที่มีในAvr โดยใช้ไมที่แถมมาว่าใช้แล้วok.ไหมครับ ใช้แล้วต้องปรับอะไรเพิ่มหรือเปล่าพอดีผมจะใช้เซ็ตเสียงจากลำโพงและซับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
Re: audyssey setup
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 12:06:10 pm »
จำเป็นครับ ให้เลือกไปที่ Audyssey music เสียงกลางและปลายแหลมมีบรรยากาศใส โปร่ง ฟังดีกว่า movie (ซึ่ง ค่าที่เราทำการ Calibrate ไว้แล้ว จะถูกคำนวณ slope และ eq ที่ถูกต้องทุกช่องเสียง เก็บไว้ในเมนูนี้)

ปล.ถ้าเราปิดเมนู Audyssey เท่ากับไม่ได้ใช้งานไมค์ Audyssey เต็มระบบ ที่ calibrate เสียงมาตั้งแต่ต้น

ออฟไลน์ Bong2528

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 12:52:54 pm »
แล้วในส่วนของซับละครับหลังจากauto set แล้วควรปรับยังงัยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 07:13:42 pm »
ปรับแบบเบสิคเลยนะ เอาแบบพื้นๆก่อน

ซับ ตอน Calibrate ให้เลือกไปที่ 75DB ครับ  เดี๋ยวเครื่องมันจัดการให้เอง ส่วนจุดตัดความถี่ 80 - 100 ว่าชอบแบบไหน

Phase ก็เช่นกัน ถ้าเบสมาเพี้ยนๆ กลบคู่หน้าให้กลับเฟส จาก 0 เป็น 90 หรือ 180 แล้วลองฟังดู  ส่วน วอลุ่มที่ตับซับ ผมปรับไป 9 นาฬิกา

ปล.เซ็ตคู่หน้าให้ดีที่สุดก่อน ลงตัวก่อน แล้วค่อยให้ความสำคัญกับซับ เสียงที่ได้จะถูกต้องมากขึ้น

ออฟไลน์ supercup

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 10:53:15 am »
ปรับแบบเบสิคเลยนะ เอาแบบพื้นๆก่อน

ซับ ตอน Calibrate ให้เลือกไปที่ 75DB ครับ  เดี๋ยวเครื่องมันจัดการให้เอง ส่วนจุดตัดความถี่ 80 - 100 ว่าชอบแบบไหน

Phase ก็เช่นกัน ถ้าเบสมาเพี้ยนๆ กลบคู่หน้าให้กลับเฟส จาก 0 เป็น 90 หรือ 180 แล้วลองฟังดู  ส่วน วอลุ่มที่ตับซับ ผมปรับไป 9 นาฬิกา

ปล.เซ็ตคู่หน้าให้ดีที่สุดก่อน ลงตัวก่อน แล้วค่อยให้ความสำคัญกับซับ เสียงที่ได้จะถูกต้องมากขึ้น

เข้ามาจด ลองไปทำดูบ้าง