ผู้เขียน หัวข้อ: ขนาดของห้อง และ วัต์ของ โฮมเธียร์...ดูยังไงครับถึงจะเหมาะ  (อ่าน 2032 ครั้ง)

ออฟไลน์ neungbaba

• Flat TV member
  • *
ห้องผม 3.5 x 3.5 ครับ หน่วยเป็นเมตร
 ปีที่ผ่านมาผมทำการบ้าน เรื่อง LED TV และก็ไปถอยมาเรียบร้อยครับ ตอนนี้เลยอยากทำการบ้าน โฮมเธียร์เตอร์ต่อ อิอิ
 ให้ น.ร. จงตอบคำถามต่อไปนี้
..มีวิธีการดูอย่างไร ให้ขนาดห้อง เหมาะสมกับ วัต ของชุด โฮมเธียร์เตอร์
 10 คะแนน   [yes]

ออฟไลน์ KING HIFI

• LCD TV member
  • **
กว้างไปขอ้มูลน้อย งบประมาณบวกด้วยจุดประสงหลัก ชนิดของลำโพง หลายอย่างอีกมาก

ออฟไลน์ pongtawan

• **
คำถามนี้ไม่เคยได้ยินเลยครับ

แต่ในความคิดผมน่ะ มันไม่มีกฎตายตัวหรอกครับข้อนี้
วัตไม่ได้มีส่วนอะไรกับขนาดของห้องเลยครับ แต่จะมีส่วนกับลำโพงว่าจะสามารถขับไหวไหม ขับออกมาได้หมดไหม

จะดูยังไงให้เหมา
ผมว่าข้อนี้ไม่มีกฎตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับงบของ จขกท. และเสียงที่ชอบ

>>คำเตือน<<
เล่นเครื่องเสียง เล่นตามที่ตัวเองพอใจแล้วไปถึง อย่าไปเล่นตามเค้าครับ
ผมเห็นเป็นกันเกือบทุกคน(ผมก็เป็น) ตอนแรกเล่นงบแค่6หมื่น ไปฟังของชาวบ้านเค้าแล้วเค้าเสียงดีกว่า
ก็อยากอัพนู้นอัพนี่อีก ตอนอัพใหม่ๆก็พอใจ ซักพักไปเห็นของคนอื่นเค้าดีกว่า พอกลับไปฟังของเราทำไมมันเสียงไม่ดีเหมือนเค้าก็อัพอีก
อัพไปอัพมารับรองครับ ไม่รู้จบ 555+

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2015, 06:24:28 pm โดย pongtawan »

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
ลำโพงยังไม่ลง  เสายังไม่ตั้ง  จะรู้ ปริมาณ ปูน ที่ใช้ สร้างบ้านได้หรือคับ

ออฟไลน์ DOE

• **
สำหรับผมเหลือดีกว่าขาด ล้นไปไม่เป็นไรแก้ไขได้ เผื่อนาคตห้องใหญ่ขึ้น
แต่ขาดนี้เซทยังไงก้ไม่ลงตัว มันบางเบาไปหมด
[กระโดด]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
สำหรับผมเหลือดีกว่าขาด ล้นไปไม่เป็นไรแก้ไขได้ เผื่อนาคตห้องใหญ่ขึ้น
แต่ขาดนี้เซทยังไงก้ไม่ลงตัว มันบางเบาไปหมด
[กระโดด]

เห็นด้วยครับ

มีสูตรดูขนาดห้อง แต่ก็แค่ประมาณ ถามว่าห้อง 3x4 จะเล่นลำโพงตั้งพื้นได้มั๊ย
ตอบได้เลยว่าได้ ไม่ได้ติดกฏข้อไหน แต่เสียงจะดีมั๊ย และขอบมั๊ยนั่นอีกเรื่อง บางคนชอบเสียงเข้มๆ ล้นๆ แล้วจูน เปิดไม่ต้องเร่งเยอะ  บางคนก็ชอบเสียงพอดีๆ แล้วเร่งพอประมาณ 

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
[กระโดด]

เห็นด้วยครับ

มีสูตรดูขนาดห้อง แต่ก็แค่ประมาณ ถามว่าห้อง 3x4 จะเล่นลำโพงตั้งพื้นได้มั๊ย
ตอบได้เลยว่าได้ ไม่ได้ติดกฏข้อไหน แต่เสียงจะดีมั๊ย และขอบมั๊ยนั่นอีกเรื่อง บางคนชอบเสียงเข้มๆ ล้นๆ แล้วจูน เปิดไม่ต้องเร่งเยอะ  บางคนก็ชอบเสียงพอดีๆ แล้วเร่งพอประมาณ 

เข้ามาเห็นด้วยครับว่า   มีอย่างไร  ใช้อย่างนั้น
แต่ถ้ามีโอกาส หรือจำเป็นต้องขยับขยาย (ส่วนตัว เคยเป็น/เข้าข่ายนี้ สองครั้ง)  เช่น ต้องต่อเติมบ้าน  หรือต้องสร้างบ้านใหม่
การที่เราเลือกได้.....ขนาด/สัดส่วน ห้องที่ดี  ย่อมก่อเกิดปัญหา น้อยครับ  (มีข้อแม้นิสว่า  ถ้าชอบเปิดพอเพียง   ไม่ดังเกิน  ก็ยิ่งปัญหาน้อยด้วยครับ)

ห้องแรก บ้านหลังแรก 3.3 x 5.2 x 2.4m
ห้องบ้าน/ปัจจุบัน 4x6x2.8m โดยประมาณ ครับ

โชคดี  ที่แทบไม่มีการก้องไรเลย  จากการใช้งานจริง  และเปิดไม่ดังครับ [ปลื่ม]