ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับภาพlb670t  (อ่าน 2245 ครั้ง)

ออฟไลน์ jasong

• Flat TV member
  • *
การปรับภาพlb670t
« เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 11:14:01 pm »
อย่างนี้นะครับคือผมได้ทำการปรับภาพlg 55lb670t ตามที่คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้แนะนำมาครับ ตามนี้>> http://reviews.lcdtvbuyingguide.com/lg-lcd-tv/lg-lb6300-picture-settings.html  ปรากฎว่าภาพที่ได้ออกมาอมเหลืองซึ่งก็น่าจะเป็นเรื่องปกติ แต่ที่มาตั้งกระทู้เพราะความสงสัยที่ว่า หากเราปรับตามในเว็บที่เขาแนะนำนี้ มันจะปิดฟังก์ชั่น led local dimming และ trumotionและฟังกชั่นอื่นๆอีก ซึ่งผมคิดว่ามันไม่ได้หมายความว่าเราไปปิดความสามารถของทีวีหรอครับ แทนที่จะใช้ฟังก์ชั่นที่มีอยู่อย่างเต็มที่  แล้วโดยส่วนตัวคิดว่าภาพที่ปรับเองตามความพอใจนั้นภาพที่ได้ออกมาดูสวยกว่าภาพที่ปรับตามเว็บที่เขาแนะนำ แบบนี้ผมควรจะยึดตามความพอใจส่วนบุคคลใช่หรือไม่ครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2015, 11:14:57 pm โดย jasong »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: การปรับภาพlb670t
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 11:41:55 pm »
ชอบแบบไหนปรับตามที่เราชอบครับ โดยเริ่มจากโหมดสำเร็จรูปก่อน แล้วค่อยๆปรับไปทีละนิดจนกว่าเราจะพอใจ [จิ้ม]

มันมีปัจจัยอีกหลายๆอย่างที่มีผลต่อการปรับภาพ ไม่ว่าจะเป็นสภาพแวดล้อม sourceหรือเครื่องเล่นที่ใช้ สายสัญญาณ ปลั๊กไฟ รวมทั้งปัจจัยที่สำคัญที่สุดคือตัวผู้ใช้เอง ! [มากมาย]

ส่วนการ calibration ตามรีวิวต่างๆนั้น เค้าจะใช้ซอร์ฟแวร์เป็นตัววัดภาพ เพื่อความเที่ยงตรงแม่นยำ โดยปรับให้ตรงตามหลักเกณฑ์หรือมาตราฐานสากลที่กำหนดขึ้นหรือปรับให้ใกล้เคียงที่สุด โดยปิดฟังก์ชั่นขั้นสูงหรือตัวช่วยต่างๆเพื่อวัดความสามารถของตัวทีวีโดยเฉพาะ [yes]  

แต่อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกครับ ว่า ---> ปรับตามแล้วเราจะชอบมั้ย? ---> สายตามองออกรึเปล่ากับตัวเลขที่วัดค่ามา ที่บางครั้งมันใกล้เคียงกันมาก! หรือค่าบางค่ามันเกินที่สายตามนุษย์จะมองออก บางทีก็ได้แต่มโนตามไป ? ---> ภาพเคลื่อนไหวจะกระตุกเมื่อปิดระบบแทรกเฟรมภาพ (แล้วจะมีมาทำไมล่ะ?)  [เหม่อ]

- อย่างผู้ชายชอบผู้หญิง สเปคยังต่างกัน บางคนชอบคนสวย บางคนชอบคนน่ารัก บางคนชอบผู้หญิงแต่งตัวเปรี้ยว บางคนชอบให้แต่งตัวเรียบร้อย บางคนชอบผู้หญิงแนวเพอร์เฟค บางคนชอบผู้หญิงสไตล์สบายๆ ...แล้วนับประสาอะไรกับทีวีล่ะครับ [เชิด]

อาจดูตัวรีวิวของรุ่นนั้นๆ และดูลิงก์นี้เป็นไกด์ไลน์ก็ได้ครับ [ปลื่ม]

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=20840.0

ปล.ทีวีเรา เราซื้อครับ ทำไมต้องทำตามคนอื่น แต่ทำไปแล้วไม่ตรงกับใจหรือไม่ตรงกับความชอบของเราล่ะครับ [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 12:03:43 am โดย sirota »

ออฟไลน์ bight

• Edge LED TV member
Re: การปรับภาพlb670t
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 06:39:31 am »
ปรับตามที่ตัวเองชอบดีสุดครับ เมื่อก่อนผมก็เคยปรับตามเว๊ป สรุปไม่ชอบ มันไม่ใช่อย่างเเรง
เเละเราไปปรับยังไงก็ไม่เหมือน เพราะ มันมีหลายปัจจัยทำให้สีภาพเบื้องต้นเราไม่ตรงกัน เหมือนที่คุณ  sirota บอก เอาเเค่ เครื่องเล่น คนละยี่ห้อก็สีต่างล่ะ ไหนจะพวกสายต่างๆอีก ผมเเนะนำให้ เลือกโหมดสำเร็จรูปที่เราชอบที่สุด เเล้วมาเเก้ไข ส่วนที่เราคิดว่ามันขาดหรือเกิน อย่างผมเลือกโหมด Ecoมาเพิ่มสีเพิ่มเเสง เเก้อมเเดง สรุปถูกใจสุด