ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา Subwoofer ของ Onkyo ดับไปเอง  (อ่าน 2133 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hutch

• *
สอบถามปัญหา Subwoofer ของ Onkyo ดับไปเอง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 08:11:13 pm »
พอดีเพิ่งได้ชุด Onkyo Ht-S4050 มาใหม่ จะเอาใช้กับห้องนั่งเล่นชั้น 2 แต่หงุดหงิดมากเลย ใช้งานไปสักพัก เสียง Sub หายไป แรกๆ ก็เข้าใจว่าปลั๊กหลวม ขยับยังไงก็ไม่ติด แต่รอประมาณ 10 นาที เสียบปลั๊กใหม่ ติดเหมือนเดิม แต่พอมีเสียงเบสดังๆ จะดับไปอีก เป็นอย่างนี้ตลอดเลย  เอา Sub ไปเปลี่ยนตัวใหม่มาก็เหมือนเดิม ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเหตุอันใด

[โขก]

ปล. ผมลองใช้ Sub เดิมของ JVC มาลองเสียบแทน ดังปกติ ไม่มีปัญหา  ใครพอรู้สาเหตุ หรือมีทางชี้แนะได้บ้างครับ?

ขอบคุณล่่วงหน้าครับ
 [จิ้ม]

ออฟไลน์ migrean

• LCD TV member
  • **
    • http://hifispec.blogspot.com/
Re: สอบถามปัญหา Subwoofer ของ Onkyo ดับไปเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 09:36:08 pm »
เคสแบบนี้ผมก็เคยเจอนะครับ แก้ยังไงก็ไม่หายยกไปนั่งลองที่ศูนย์อยู่สามชั่วโมงดันดังปกติ สุดท้ายผมก็ยังหาสาเหตุไม่เจอเหมือนกันครับแต่คาดว่าข้อแตกต่างหนึ่งเดียวระหว่างบ้านกับศูนย์ที่ไปลองคือเรื่องไฟฟ้าครับ คิดว่าน่าจะเป็นที่ส่วนนั้น ปัจจุบันขายทิ้งหันมาใช้ Yamaha แล้วครับไม่เคยมีปัญหาติดๆดับๆมารบกวนใจอีกเลย

ออฟไลน์ baw114

• *
Re: สอบถามปัญหา Subwoofer ของ Onkyo ดับไปเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 10:02:32 pm »
พี่ข้างบนพูดถูกครับ ลองหามิเตอร์มาวัดไฟac ดูครับว่าได้กี่ โว้ล  หรือไม่ก็ลองเอาไปเสียบกับปลั๊กไฟ ตำแหน่งอื่นดูครับ  ถ้ายังไม่หายก็ยกไปทั้งชุดเอาไปฟังบ้านเพื่อนดูครับ ว่ายังเปนแบบเดิมหรือเปล่า

ออฟไลน์ Hutch

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:10:40 am »
ขอบคุณครับ   เดี๋ยวคืนนี้จะลองกลับไปย้ายนำแหน่งปลั๊กดูครับ 

ปล.อาจจะเป็นไปได้ เพราะไฟหลอดไฟ ห้องนั้นขาดบ่อยครับ

[เศร้า]

ออฟไลน์ migrean

• LCD TV member
  • **
    • http://hifispec.blogspot.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 01:38:08 pm »
ขอบคุณครับ   เดี๋ยวคืนนี้จะลองกลับไปย้ายนำแหน่งปลั๊กดูครับ 

ปล.อาจจะเป็นไปได้ เพราะไฟหลอดไฟ ห้องนั้นขาดบ่อยครับ

[เศร้า]

ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ Yamaha ผมไม่เคยเจอปัญหานี้เลยนะครับ ตอนนี้ผมชักไม่มั่นใจว่าเป็นที่น้องออนหรือไฟกันแน่ เอ๊ะหรือน้องออนอาจจะอ่อนไหวเกินไปก็เป็นได้ [โขก]