ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆทุกท่านหน่อยครับ กำลังหาชุดโฮมขนาดเล็กเข้าคอนโด  (อ่าน 6997 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
พอดีคอนโดที่ซื้อไว้ ใกล้จะเสร็จแล้ว เลยกำลังหาชุดเครื่องเสียงที่จะจัดเข้าไปใช้ในคอนโดหน่อย แต่ปัญหาคือมันไม่เหมือนในบ้านเนี่ยสิ ในบ้านมันจะจัดเต็มยังไงก็ได้ เคลื่อนย้ายจัดรุปแบบก็สะดวกกว่า แต่คอนโดมีจุดที่ละเอียดอ่อน และต้องระวังหลายอย่าง เลยแอบปวดหัวบวกมึนๆเล็กน้อย 555

คือที่บ้านใช้ชุด Onkyo 838 + Polk A5 A6 A3 อยู่ แต่คอนโดคงไม่ใช้แบบนี้แน่ๆ ฮ่าาา ก็เลยกำลังจะหาอีกชุดที่ไม่ใหญ่และใช้ง่ายๆ เข้าไปใช้ในคอนโด

ส่วนตัวอยากได้ลำโพงแบบไม่ใหญ่ไป ยิ่งเล็กยิ่งดี แต่คุณภาพโอเคระดับนึง ไม่ห่วยเกิน เนื่องจากผมคงจะไม่เปิดเสียงดังเกินไป กลัวเสียงไปรบกวนคนข้างห้อง เพราะผมเคยเช่าคอนโดอยู่ แล้วมีห้องนึงในชั้นนั้น เขาจัดเต็มมาก เสียงนี่กระหึ่มเลย เดาว่าผนังคนข้างห้องเขาคงมีสะเทือน และถ้าให้ผมเดาต่อ ผมว่าคนเปิดเขาคงไม่รู้ว่ามันดังขนาดไหน สุดท้ายก็ทะเลาะกับคนข้างห้องซะอย่างงั้น แถมโดนห้องอื่่นที่ห่างมาหน่อย ผสมโรงว่าเอาอีกเพราะเขามีเด็กเล็ก (=__=")

ผมไม่ค่อยอยากเจอกรณีนี้เท่าไร เพราะต้องเจอหน้ากับเพื่อนข้างห้องกันอีกนาน 555 อีกอย่างคือ ถ้ามันใหญ่เกินก็คงรู้สึกอึดอัดด้วยแหละ กรณีมีคนมานอนด้วย ก็เลยตัดปัญหา หาชุดง่ายๆไม่ใหญ่ ไม่แพงเกินไปมาใช้แทน

ขนาดห้องคือ 39 ตารางเมตร แต่ถ้าตัดระเบียง+ห้องน้ำออก น่าจะเหลือเฉพาะตัวห้องส่วนกลางประมาณ 30 ตารางเมตร และห้องผมเป็นห้องแบบเปิดกว้าง เป็น One bedroom สไตล์ Studio หน่อย จะไม่มีกำแพงกั้นระหว่างห้องรับแขกกับห้องนอน ซึ่งแน่นอนว่าคุมเสียงไม่ค่อยอยู่แน่ๆ แต่ก็ไม่เป็นไร ไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้น ให้มันฟังแล้วโอเคไม่ขี้เหร่ก็พอละ อิอิ

ก็เลยอยากถามเพื่อนๆ พี่ น้อง ป้า อา ทั้งหลายว่าจัดแบบไหนดี 555+ ส่วนงบประมาณ ตั้งไว้ที่ประมาณ 25,000(+-2,000) พอ ไม่อยากเสียงตังกับส่วนนี้เยอะ ยังต้องแต่งห้องอีก แฮะๆ....... อ่อ อีกอย่างคือผมมี Onkyo 3300 รุ่นเก่าทิ้งร้างไว้ในบ้านอยุ่ ไม่รู้ว่าสามารถเอาไปผสมหรือดริฟกับอะไรและอย่างไรได้บ้าง

ส่วนที่ผมมีคิดๆไว้คือ

1. ใช้ Onkyo 3300 ของเก่าต่อ(ไม่ใช่ไรหรอก แอบเสียดาย ฮ่าา) เปลี่ยนแค่ลำโพงหน้าพอ เพราะผมไม่ชอบลำโพงหน้าที่มากับในชุดเท่าไร แต่ปัญหาคือถ้าเปลี่ยนลำโพงหน้า มันจะคุ้มมั้ย มันจะขับไว้หรอ เนื่องจากพลังแรงขับของเจ้า 3300 พวกท่านก็รู้ๆกันอยุ่ เหอๆ

2. จัดแบบชุด in the box นี่แหละ แต่จัดชุดใหม่ไปเลย ที่มองๆไว้ก็ Onkyo HTS-7705 หรือถ้าเพื่อนๆมีชุดอื่นที่แลดูน่าสนใจกว่า ก็แนะนำได้นะครับ

3. ซื้อแบบแยกชิ้นอีกชุดนึง แต่เป็นซีรี่ย์ที่ต่ำหน่อย(แน่ละงบแค่นั้นหนิ 555) และบวกลำโพงเอา แต่ลำโพงที่ผมมองๆคือพวก Satellite Speaker เนื่องจากมันเล็ก ไม่เกะกะเท่าไร ถึงแม้เสียงอาจไม่ดีเลิศ แต่ก็ไม่ขี้เหร่แน่นอนเพราะเคยฟังมาบางตัวละ อย่าง Polk TL 1600 นี่ไม่เลวเลย แต่ผมกลับไม่ค่อยชอบ Polk 6750 ซะอย่างงั้น ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน แต่ดูรุปทรงแล้ว งบอาจจะไม่ไหวก็ได้

4. ส่วนแนวเสียงที่ผมชื่นชอบเป็นการส่วนตัวก็มีของ Boston, Kef, Polk, ส่วน Wharfedale ได้ยินว่าออกแนวเสียงอบอุ่นแต่ส่วนตัวไม่เคยฟังเลยไม่แน่ใจ ผมไม่ค่อยถูกกับพวกแนวเสียง ที่ปลายเสียงแหลมเกินไป คมและจัดจ้านเกิน ไม่ชอบเนื้อเสียงที่บาง แต่จะชอบเนื้อเสียงกลางที่มีน้ำมีเนื้อหน่อย อบอุ่น มีน้ำมีนวล(ใครนึกไม่ออก นึกถึงผู้หญิงมีอวบนิดๆเข้าไว้ 555) อันนี้ผมบอกไว้ก่อน เผื่อท่านที่อุตส่าห์เข้ามาช่วยแนะนำ จะได้ตัดตัวเลือกได้ง่ายขึ้น แฮะๆ

สุดท้ายพอคิดไปคิดมา ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้ ก็เลยแวะมาขอความคิดเห็นเพื่อนๆทั้งหลายนี่แหละครับ  [โขก]

- ใครแนะนำแบบแยกชิ้น อย่าลืมรวมค่าสายให้ผมด้วยนะงับ เดี๋ยวงบพุ่ง 555
- ถ้าซื้อใหม่ เอาไงกับ 3300 ดีครับ ทิ้งไว้เฉยๆก็แบบว่าเสียดาย ถ้าเอาไปใช้กับคอมตั้งโต๊ะ ก็ไม่รู้ว่าเวิร์คมั้ย แถมไม่รู้จะวางไว้ส่วนไหนของโต๊ะคอมอีก

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:47:41 pm โดย Zack »

ออฟไลน์ pongtawan

• LCD TV member
  • **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 08:35:03 am โดย pongtawan »

สงสัยคำถามยากไป หรือไม่ผมก็อาจจะพิมพ์ยาวไป เลยเงียบเลย 555+

ออฟไลน์ SanDer

จาก
ข้อ 1 ให้ลองเอา A3 มาต่อกับ 3300 ดู ว่ามันให้เสียงออกมาอย่างไร เหมือนกับที่คิดไว้หรือเปล่า
ข้อ 2 ชุด 7705 กับ 3300 ราคาต่างกันไม่มาก เสียงก็ต่างกันไม่มาก ส่วนเรื่องลูกเล่น ต้องลองพิจารณาดู
ข้อ 3 ลองเอา 838 มาขับชุดลำโพงของ 3300 ดู เพราะว่า AVR ที่คุณจะซื้อใหม่ด้วยงบ จะได้ชุดถูกกว่า 838 เพราะงั้นคุณก็น่าจะพอเดาเสียงที่จะได้
หรือจะเปลี่ยนแต่ลำโพงอย่างเดียวก็ให้ลองตามข้อ 1 หรือจะจัดใหม่ทั้งชุด ก็จะเสียดาย 3300 ต้องหาทางทำอะไรกะมันสักอย่าง เช่น ขาย...
ข้อ 4 ต้องไปลองฟังด้วยตัวเองอย่างเดียวเท่านั้น ให้ลองทั้งชุด amp สายและลำโพง ที่เล็งๆ เอาไว้เลย

ไปลองฟังให้มาก ซื้อให้น้อย ท่องไว้นะครับจะได้ประหยัดเงิน

แนะนำให้พยายามเอา 3300 มาใช้ เนื่องจากงบน้อย สิ่งที่ได้จะไม่ต่างจากของเดิมเท่าไร เปลี่ยนแต่คู่หน้าก็ได้ถ้าไม่ชอบของเก่า
ให้ดูเรื่อง sub ด้วยนะครับ เข้าใจว่า ของ 3300 มันไม่มี amp ในตัว

แต่ถ้าอยากได้ของใหม่ก็จัดเลยครับ ไม่มีปัญหา... แต่งห้องเอาไว้ทีหลังละกัน...

จาก
ข้อ 1 ให้ลองเอา A3 มาต่อกับ 3300 ดู ว่ามันให้เสียงออกมาอย่างไร เหมือนกับที่คิดไว้หรือเปล่า
ข้อ 2 ชุด 7705 กับ 3300 ราคาต่างกันไม่มาก เสียงก็ต่างกันไม่มาก ส่วนเรื่องลูกเล่น ต้องลองพิจารณาดู
ข้อ 3 ลองเอา 838 มาขับชุดลำโพงของ 3300 ดู เพราะว่า AVR ที่คุณจะซื้อใหม่ด้วยงบ จะได้ชุดถูกกว่า 838 เพราะงั้นคุณก็น่าจะพอเดาเสียงที่จะได้
หรือจะเปลี่ยนแต่ลำโพงอย่างเดียวก็ให้ลองตามข้อ 1 หรือจะจัดใหม่ทั้งชุด ก็จะเสียดาย 3300 ต้องหาทางทำอะไรกะมันสักอย่าง เช่น ขาย...
ข้อ 4 ต้องไปลองฟังด้วยตัวเองอย่างเดียวเท่านั้น ให้ลองทั้งชุด amp สายและลำโพง ที่เล็งๆ เอาไว้เลย

ไปลองฟังให้มาก ซื้อให้น้อย ท่องไว้นะครับจะได้ประหยัดเงิน

แนะนำให้พยายามเอา 3300 มาใช้ เนื่องจากงบน้อย สิ่งที่ได้จะไม่ต่างจากของเดิมเท่าไร เปลี่ยนแต่คู่หน้าก็ได้ถ้าไม่ชอบของเก่า
ให้ดูเรื่อง sub ด้วยนะครับ เข้าใจว่า ของ 3300 มันไม่มี amp ในตัว

แต่ถ้าอยากได้ของใหม่ก็จัดเลยครับ ไม่มีปัญหา... แต่งห้องเอาไว้ทีหลังละกัน...

โอ้ววว ขอบคุณมากครับท่าน เดี๋ยวจะเอา A3 ไปลองกับ 3300 ดูครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ mario555

ถ้าเป็นผมมีชุดใหญ่ที่บ้านแบบท่านแล้ว....
ที่คอนโดคงเปลี่ยนเป็น Boston, Kef,  Wharfedale ตามที่อยากลองครับ
เพื่อได้เจอแนวเสียงที่ต่างกันไป

ปล.ที่บ้านกับคอนโดผมก็ onkyo+ polk //ที่คอนโดผมอยากเปลี่ยนมาใช้  Wharfedale เหมือนกัน
เคยไปลองฟัง A3 กับ Diamond 122 ยังติดใจ 122 อยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 11:25:24 am โดย mario555 »

ออฟไลน์ Chalermsa

• **
ลองจับ onkyo+boston acoustic soundware 5.1 ดูซิครับ อาจจะชอบก็ได้ครับ

ถ้าเป็นผมมีชุดใหญ่ที่บ้านแบบท่านแล้ว....
ที่คอนโดคงเปลี่ยนเป็น Boston, Kef,  Wharfedale ตามที่อยากลองครับ
เพื่อได้เจอแนวเสียงที่ต่างกันไป

ปล.ที่บ้านกับคอนโดผมก็ onkyo+ polk //ที่คอนโดผมอยากเปลี่ยนมาใช้  Wharfedale เหมือนกัน
เคยไปลองฟัง A3 กับ Diamond 122 ยังติดใจ 122 อยู่เลย

ผมก็คิดแบบท่านเหมือนกันครับ อยากลองสไตล์อื่นดูบ้าง 555

ลองจับ onkyo+boston acoustic soundware 5.1 ดูซิครับ อาจจะชอบก็ได้ครับ

เคยไปลองละครับ ชอบอยู่เหมือนกัน แต่ปัญหาคือ boston acoustic soundware 5.1 แบบขับยากเนี่ยสิ ตอนนั้นที่ลองที่ร้านต้องเปลี่ยนจาก 525 มาเป็น 626 เสียงถึงออกได้เต็มเม็ดเต็มเหนี่ยว ถ้าเล่นตัวนี้ อาจจะต้องเสียตังค่า avr ไม่เบาทีเดียว ฮ่าา

• **

เคยไปลองละครับ ชอบอยู่เหมือนกัน แต่ปัญหาคือ boston acoustic soundware 5.1 แบบขับยากเนี่ยสิ ตอนนั้นที่ลองที่ร้านต้องเปลี่ยนจาก 525 มาเป็น 626 เสียงถึงออกได้เต็มเม็ดเต็มเหนี่ยว ถ้าเล่นตัวนี้ อาจจะต้องเสียตังค่า avr ไม่เบาทีเดียว ฮ่าา
[/quote]

ถ้างั้นลอง onkyo+klipsch ดูสิครับ ตัว Quintet V อะครับ ผมว่าน่าจะพอได้อยู่นะครับ แต่เสียงก็จะออกหนักไปทางด้านดูหนังเลยแหละครับ แล้วหา sub ดีๆ สักลูก แนะนำลองดู SVS PB1000 หรือ SVS SB1000 มาช่วยเสริมดูก็โอเคเลยครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ถ้างั้นลอง onkyo+klipsch ดูสิครับ ตัว Quintet V อะครับ ผมว่าน่าจะพอได้อยู่นะครับ แต่เสียงก็จะออกหนักไปทางด้านดูหนังเลยแหละครับ แล้วหา sub ดีๆ สักลูก แนะนำลองดู SVS PB1000 หรือ SVS SB1000 มาช่วยเสริมดูก็โอเคเลยครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ขอบคุณครับท่าน เดี๋ยวไว้ว่างๆผมจะไปลองฟังเจ้า klipsch ซักรอบ พอดียังไม่เคยฟังรุ่น Quintet V เลย อิอิ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ HD-LuveR

จะลองชุดใหม่ ปล่อย A3 มาทางนี้บ้างก็ได้นะครับ ฮ่าๆๆๆ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

จะลองชุดใหม่ ปล่อย A3 มาทางนี้บ้างก็ได้นะครับ ฮ่าๆๆๆ

A3 คงไม่ได้ปล่อยอะครับ แฮะๆ

แนะนำลองหาที่ห้องมือ 2 เลยครับ ผมเห็นคนมาปล่อยเรื่อยๆ เสียงดีใช้ได้เลยครับ อิอิ

• **

ขอบคุณครับท่าน เดี๋ยวไว้ว่างๆผมจะไปลองฟังเจ้า klipsch ซักรอบ พอดียังไม่เคยฟังรุ่น Quintet V เลย อิอิ  [เท่ห์]

ยินดีครับ ผมมองว่าน่าจะเข้ากันดีเลยแหละครับ ส่วนตัวผมก็เล่นน้องอร กับ Klipsch เหมือนกัน ดูหนังสะใจดีครับ แต่ตอนนี้ว่าจะปลดประจำการน้องอร แล้วไปลอง Marantz+Klipsch ดูเหมือนกันครับ ว่าจะเข้ากันได้ดีขนาดไหน  [คิคิ] [ปลื่ม]

ยินดีครับ ผมมองว่าน่าจะเข้ากันดีเลยแหละครับ ส่วนตัวผมก็เล่นน้องอร กับ Klipsch เหมือนกัน ดูหนังสะใจดีครับ แต่ตอนนี้ว่าจะปลดประจำการน้องอร แล้วไปลอง Marantz+Klipsch ดูเหมือนกันครับ ว่าจะเข้ากันได้ดีขนาดไหน  [คิคิ] [ปลื่ม]

ผมได้ไปลองฟัง klipsch มาละครับ ผมว่ามันเหมาะกับทางดูหนังมาก แต่รู้สึกไม่ค่อยจะเหมาะกับฟังเพลงเท่าไรแฮะ เพราะเสียงแอบจัดจ้านรุกเร้าพอตัวเลย ฮ่าา

ตอนนี้แอบอยากจัดชุดที่สามารถฟังเพลงดี ดูหนังโอเค ซักชุดไว้ที่คอนโด ผมก็อยากลอง Marantz เหมือนกันครับ ผมยังแอบคิดจะจับคู่ Marantz 5009 + Kef ไข่ E-305 อยู่เลย 555 (แต่ราคาเจ้า Kef ไข่แรงมาก แบบว่าราคาค่าตัวมันสามารถไปเล่นชุดตั้งพื้นพวก Polk หรือยี่ห้ออื่นๆ ได้แทบทั้งชุดเลย ทำให้ลังเลมาก เหอๆ)  [โขก]

• **

ผมได้ไปลองฟัง klipsch มาละครับ ผมว่ามันเหมาะกับทางดูหนังมาก แต่รู้สึกไม่ค่อยจะเหมาะกับฟังเพลงเท่าไรแฮะ เพราะเสียงแอบจัดจ้านรุกเร้าพอตัวเลย ฮ่าา

ตอนนี้แอบอยากจัดชุดที่สามารถฟังเพลงดี ดูหนังโอเค ซักชุดไว้ที่คอนโด ผมก็อยากลอง Marantz เหมือนกันครับ ผมยังแอบคิดจะจับคู่ Marantz 5009 + Kef ไข่ E-305 อยู่เลย 555 (แต่ราคาเจ้า Kef ไข่แรงมาก แบบว่าราคาค่าตัวมันสามารถไปเล่นชุดตั้งพื้นพวก Polk หรือยี่ห้ออื่นๆ ได้แทบทั้งชุดเลย ทำให้ลังเลมาก เหอๆ)  [โขก]

งั้นลองจับคู่กะ Martin ดูครับ ผมมองว่าน่าจะเข้ากันได้ดี เลยครับ คือตอนนี้ใจผมเทไปทาง Marantz ค่อนข้างเยอะมากแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาที่จะทดลองฟังเลยครับ ว่างๆ ว่าจะหาเวลาไปเหมือนกันละตัวผมเองก็เล็ง SR5009 อยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้าภายในคอนโดผมมองว่าใช้เป็นตัว slim ของ marantz ก็โอเคนะครับ แต่รายละเอียดคงจะไม่เทียบตระกูล SR แน่ๆ หรือไม่ลองไปหาลำโพงของ Dali มาจับคู่ครับ ผมว่าความเป็นดนตรีน่าสูงขึ้นครับ [ปลื่ม]

งั้นลองจับคู่กะ Martin ดูครับ ผมมองว่าน่าจะเข้ากันได้ดี เลยครับ คือตอนนี้ใจผมเทไปทาง Marantz ค่อนข้างเยอะมากแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาที่จะทดลองฟังเลยครับ ว่างๆ ว่าจะหาเวลาไปเหมือนกันละตัวผมเองก็เล็ง SR5009 อยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้าภายในคอนโดผมมองว่าใช้เป็นตัว slim ของ marantz ก็โอเคนะครับ แต่รายละเอียดคงจะไม่เทียบตระกูล SR แน่ๆ หรือไม่ลองไปหาลำโพงของ Dali มาจับคู่ครับ ผมว่าความเป็นดนตรีน่าสูงขึ้นครับ [ปลื่ม]

Martin Logan นี่คุณภาพสุดๆจริงๆครับ แต่ครบเซ็ตแบบ 5.1 รุ่น Motion เผลอๆอาจแพงกว่า Kef E-305 อีกเนี่ยสิครับ สู้ราคาไม่ไหวง่ะ 555
ส่วน Marantz ถ้าจัดผมคงจัด SR5009 มากกว่า เพราะตระกูล NR อย่าง 1604 กำลังขับลดลงจาก 5009 ครึ่งๆเลยเนี่ยสิ กลัวขับเสียงออกมาไม่เต็มอิ่มอ่ะครับ
ถ้าจัด 5009 มาแล้ว อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะครับ อิอิ  ว่าแต่ Marantz 5009 นี้มันประกันกี่ปีอ่ะครับ

• **

Martin Logan นี่คุณภาพสุดๆจริงๆครับ แต่ครบเซ็ตแบบ 5.1 รุ่น Motion เผลอๆอาจแพงกว่า Kef E-305 อีกเนี่ยสิครับ สู้ราคาไม่ไหวง่ะ 555
ส่วน Marantz ถ้าจัดผมคงจัด SR5009 มากกว่า เพราะตระกูล NR อย่าง 1604 กำลังขับลดลงจาก 5009 ครึ่งๆเลยเนี่ยสิ กลัวขับเสียงออกมาไม่เต็มอิ่มอ่ะครับ
ถ้าจัด 5009 มาแล้ว อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะครับ อิอิ  ว่าแต่ Marantz 5009 นี้มันประกันกี่ปีอ่ะครับ

ลองหา Dali ฟังดูครับ ผมว่าเสียงเนียนดีครับ ราคาไม่แรงแต่คุณภาพคับแก้วครับ แต่ martin ถ้าจับสายมาเข้าคู่กับแอมป์ไม่ดีนิผมว่ามีหลับครับ [ไม่พูด] [คิคิ] ส่วนประกัน Marantz ผมยังไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เดี๋ยวต้องถามร้านประจำก่อนครับ ว่าประกันเท่าไหร่ ส่วนตัวพวก slim นิ กำลังขับน้อยครับ เหมาะกับพวกลำโพง sat มากกว่าพวก bookshelf ครับ  [คิคิ]

ออฟไลน์ HD-LuveR

A3 คงไม่ได้ปล่อยอะครับ แฮะๆ

แนะนำลองหาที่ห้องมือ 2 เลยครับ ผมเห็นคนมาปล่อยเรื่อยๆ เสียงดีใช้ได้เลยครับ อิอิ

[ปลื่ม] [หื่น] [หื่น] [หื่น] แวะไปมองอยู่เรื่อยๆครับ แต่ไม่ทันสักที
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿