ผู้เขียน หัวข้อ: Hi Media Q5 Quad Core กับ CloudHD 1195 เลือกเครื่องไหนดีครับ  (อ่าน 8004 ครั้ง)

ออฟไลน์ SIVSxSF

• Flat TV member
  • *
Hi Media Q5 Quad Core กับ CloudHD 1195 เลือกเครื่องไหนดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 05:28:11 pm »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: Hi Media Q5 Quad Core กับ CloudHD 1195 เลือกเครื่องไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 07:51:46 pm »
Hi Media Q5 Quad Core กับ CloudHD 1195 เลือกเครื่องไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ
# ใช้งานอะไรบ้าง
# สิ่งที่ต้องการเมื่อใช้งาน
# สิ่งที่ไม่ต้องการเจอเมื่อใช้งาน

ทุกเครื่องมีข้อดีข้อด้อยต่างกันไป ขึ้นอยู่กับรูปแบบการใช้งาน ของที่ดีกว่าไม่จำเป็นต้องแพงกว่า แต่ ของที่ดีที่สุดคือของที่เหมาะกับเราที่สุดในราคาที่เรายอมรับ  :)

• *
Re: Hi Media Q5 Quad Core กับ CloudHD 1195 เลือกเครื่องไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:18:49 pm »
ดูหนังอย่างเดียวครับ

ขอเครื่องที่มี Firmware ที่เสถียร และไม่โดนลอยแพครับ

ออฟไลน์ ssthai

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:02:12 pm »
มาหาข้อมูลด้วยคน ผมเน้นดูหนังจากฮาร์ดดิส IPTV ท่องเน็ต  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:14:57 pm »
ดูหนังอย่างเดียวครับ

ขอเครื่องที่มี Firmware ที่เสถียร และไม่โดนลอยแพครับ

ทั้งคู่ใช้ดูหนังได้ดี แต่ใช้งานไม่ง่ายเหมือน Realtek1186

ตัว Himedia Q5 Quad ภาพสวยเสียงดี เล่นได้หมด MKV BDMV  3D .iso เสียงออก 7.1 atmos ก็ออก แต่ผมยังไม่เคยลองเพราะ avr ผมยังรุ่นเก่า และไฟล์หนังเสียง atmos ยังหาไม่ง่าย แต่ถ้าต้องการโชว์ปกต้องเล่นผ่าน xbmc แล้วลง .apk ให้เล่นผ่า video player ของตัวเครื่อง แต่ถ้าไม่สนโชว์ปก อันนี้สบายกดเล่นผ่าน media center ได้เลย แต่ก็ต้องมีบางซับที่ไม่อ่านเช่นซีรีย์ ก็ต้องไปเล่นผ่าน mxplayer หรือ เล่นด้วยตัว software ของ xbmc ฯลฯ

ตัว CloudHD1195 เล่นไฟล์หนังได้ดีเช่นกัน แต่จะมีติดขัดรำคาญใจเล็กๆน้อยๆ เช่น ถ้าเล่นด้วย media browser ของตัวเครื่องเอง เราจะไม่สามารถรู้ว่าหนังเรื้องนั้นอยู่ใน folder อะไรถ้าใน HDD ลูกนั้นมีหลาย folder , ถ้าต่อ dock แบบหลาย HDD จะเห็นไม่ทุกลูก statusbar ชอบโผล่ขึ้นมา ฯลฯ

เรื่อง 3D ไม่มีความเห็นนะครับ เพราะไม่ดู 3D

เรื่อง 4K ไม่มีความเห็นเช่นกัน เพราะไม่มีจอ 4K และไม่มีไฟล์หนัง 4K

ส่วนตัวเลือก Himedia Q5 Quad ครับเพราะใช้งานได้แฮปปี้กว่า

ส่วนคำแนะนำ คือ ถ้ามีเครื่องเล่นอยู่แล้วและจะหาซื้อเพิ่มก็แนะนำเอาไฟล์ที่มีไปลองที่ร้านที่สะดวกแล้วเลือกกันจะๆ

แต่ถ้าไม่ได้ใช้เครื่องเล่นอะไรอยู่ ชั่วโมงนี้ถ้าจะเลือกเครื่องเพื่อไปเล่นหนัง ลองมอง PlayonHD3 Mede8ers EgreatR6S/R200S ผมว่าจะแฮปปี้ในการใช้งานมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:16:42 pm โดย jkhantee »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:20:41 pm »
มาหาข้อมูลด้วยคน ผมเน้นดูหนังจากฮาร์ดดิส IPTV ท่องเน็ต  [ปลื่ม]

ถ้าสองตัวเลือกนี้ผมเลือก Himedia Q5 Quad เพราะ เล่นไฟล์หนังได้ดี เล่นได้หมดล่ะเพียงแต่ต้องเล่นยังไงด้วยแอพไหน / เน้น iptv ท่องเน็ต เป็นอีกเหตุผลนึง เพราะ ใช้ quadcore ram2g ย่อมสะดวกรวดเร็วกว่า dualcioe ram1g แน่  // ตัวนี้เล่น xbmc ได้ดีระดับนึงเลย  addons เล่นได้ดีหลายตัวเลย รวมถึง uplayhd ที่หลายๆคนชอบกัน  :)

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 11:51:59 am »
ถ้าเน้นไปทางเล่น hdd ก็น่าจะเล่นที่เป็น player cloud hd 1195 เน้นภาพสวยเสียงดี ไม่มีปัญหาเรื่องซัพไม่เห็น ไม่เจอ อ่านไม่ได้เช่น ซัพซีรี่ ไม่มีปัญหาค้างบูท แต่ถ้าเน้นไปในการเล่นเนต Q5Q ก็เหมาะค่ะ เพราะแรม 2gb  [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 02:23:15 pm »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ซื้อ Egreat R6S แล้วได้ประกัน 2 ปีด้วยครับ

http://www.mc.co.th/products/view/185/egreat-3d-hd-media-player-r6s
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 03:45:11 pm โดย SIVSxSF »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 02:11:55 am »
CloudHD 1195 ลง Firmware ล่าสุดพร้อม Launcher จาก DigilifeGadget เล่นหนังจากHddโชว์ปกได้ง่ายกว่าเดิม IPTV เจ้าหลักๆใช้ได้หมด Xbmc ก็ใช้ Addon ได้ครบ และไม่มีแถบ Taskbar มากวนใจอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ konkaew

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 02:50:23 pm »
เริ่มหน้าสนใจแล้ว

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:38:44 am »
CloudHD 1195 ลง Firmware ล่าสุดพร้อม Launcher จาก DigilifeGadget เล่นหนังจากHddโชว์ปกได้ง่ายกว่าเดิม IPTV เจ้าหลักๆใช้ได้หมด Xbmc ก็ใช้ Addon ได้ครบ และไม่มีแถบ Taskbar มากวนใจอีกแล้วครับ
มาตอบกระทู้นี้หน่อยครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=113469.0