ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยว่าเครื่องเล่นbluray ราคาถูกกับแพงต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 7725 ครั้ง)

ออฟไลน์ sguylap

• Flat TV member
  • *
ผมอยากรู้ว่าเครื่องเล่น blurayถูกกับแพงคุณภาพต่างกันยังไงครับ ถ้าราคาแพงภาพจะดีกว่าราคาถูกหรอครับ หรือเสียงจะดีขึ้นไหมครับ เรื่องภาพและเสียงขึ้นอยู่กับทีวีและลำโพงอย่างเดียวปะคับ เห็นมีราคาตั้งแต่หลักพันถึงหลักแสน อยากทราบว่ามันต่างกันยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Sugoi

• *
ต่างกันที่ option และวัสดุ (ในบางจุด) ที่เหลือเป็นการ ขายประกันความมั่นใจต่อผู้ซื้อ หรือที่เรียกว่า "แบรนด์"

ลักษณะคล้ายๆ กับสาย HDMI หลักร้อย กับหลักหมื่น หลักแสน (ใช้กับไมค์ ตัวละ 1.45 แสน)

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
ของเเพง ภาพ เสียงดีกว่าของถูกครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่การคาดหวังเเละ system ที่ใช้ร่วมด้วย อย่างจอภาพ อุปกรณ์ avr เครื่องเเพง เสีย เลยระยะประกันค่าซ่อม เเพงตามไปด้วย ของถูก ค่าซ่อมถูก สบายกระเป๋า ( เครื่องพวกนี้มีอายุการใช้งาน เกิน 5 ปี ถือว่ายอดเยี่ยมเเล้วครับ หัวอ่านมันมีอายุของมันครับ )

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member

ภายในของบลูเรย์ Toshiba รุ่นทั่วๆไปครับ  แต่หากเป็นรุ่นยักษ์ใหญ่ของค่ายนี่ต้องบอกว่า "อัดแน่น" เลยครับ

ส่วนภาพนี้เป็น OPPO95 ของผมเองครับ  เอาภาพภายในมาให้ชมครับ เพราะเพิ่งเอาตัวOPPO95 ไปโมดิฟายภาคจ่ายไฟมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 09:28:09 am โดย POKAPONG »

ออฟไลน์ DOE

• LCD TV member
  • **
วัสดุอุปกรณ์ที่ประกอบขึ้นเป็นหนึ่งเครื่องก็ต่างกันแล้วครับ

"ดูได้กับดูดี"มันต่างกันจริงๆครับ

ออฟไลน์ freefeel

• *
เคยใช้ LG ราคาประหยัดจำรุ่นไม่ได้ (ยกให้รุ่นน้องในที่ทำงานไปใช้นานแล้ว) กับ Pioneer BDP-440 ราคาเกือบหมื่น

เวลาเล่นแผ่น ตัวเครื่อง LG จะสั่นมาก แตะหลังเครื่องจะรู้สึกถึงการหมุนแผ่นอย่างชัดเจน ส่วน Pioneer แทบไม่รู้สึกถึงแรงเหวี่ยงของการหมุน ซึ่งเชื่อกันว่ามีผลต่อคุณภาพเสียงค่อนข้างมาก จะมีผลมากเมื่อนำมาฟังเพลงจากแผ่น คหสต. สำหรับเครื่องเสียงและผู้ฟังทั่วไปก็ยากที่จะฟังออก

ไม่ได้เปิดตัวถังของ LG แต่ของ Pioneer มีแค่แผงวงจรขนาดเล็กนิดเดียวใช้อุปกรณ์เกรดพื้นๆธรรมดา แยกกับแผงวงจร Power Supply ในฐานะคนที่มีความรู้ด้านอิเล็กทรอนิกส์อยู่บ้าง ค่อนข้างผิดหวังกับราคาและอุปกรณ์ที่อยู่ภายใน คุณภาพเสียงอยู่ในระดับพอใช้ได้

OPPO ในรุ่นราคา 20,000 กับ 40,000 บาท นั้น อัดแน่นไปด้วยวงจรและแท่นเครื่องที่นิ่งสนิท ใช้อุปกรณ์เกรดสูง โดยเฉพาะรุ่นใหญ่ (ผมใช้ BDP-105D) เห็น Capacitor เกรดสูงราคาแพงซึ่งในวงการเครื่องเสียงเชื่อว่ามีผลต่อคุณภาพเสียงเป็นอย่างมาก มี DAC แยกกันทั้งแบบ Stereo แบบ 7.1 และสำหรับหูฟังซึ่งใช้ Chip เสียงราคาแพงตัวเดียวกับ DAC ที่ขายแยกตามร้าน Gadget ดังๆกันที่ราคา 20,000 บาทขึ้นไปเลยทีเดียว รุ่นแพงๆจะเน้นคุณภาพเสียงและภาพไปพร้อมๆกัน มีลูกเล่นในการแต่งภาพละเอียดยิบ (ผมใช้ค่าหลักๆจาก Menu เท่านั้น)

เสียงของ Pioneer กับ OPPO ที่ใช้ คุณภาพต่างกันมาก (อย่าลืมว่าราคาต่างกันมากกว่า 4 เท่านะ) นอกจากนี้ OPPO ยังมี HDMI-in ให้ 2 ช่อง สามารถนำสัญญาณจากแหล่งอื่นที่ราคาถูกมา Process โดยวงจรภายใน OPPO ทั้งภาพและเสียงดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาเหมือนเล่นด้วย OPPO เอง ผมเอา Digital TV Set Top Box มาต่อ โทนสีของภาพสวยกว่าดูจากกล่องโดยตรงมาก จนเลิกดูจากกล่องโดยตรงไปเลย หากท่านอยากใช้ HD Player ในอนาคตก็ไม่จำเป็นต้องใช้รุ่นราคาแพงเพื่อให้ได้ภาพและเสียงสุดๆ แค่เอารุ่นประหยัดมาต่อกับ OPPO ก็เหมือนได้ HD Player ราคาแพงลิบแล้ว

มาถึงเรื่องการเล่นไฟล์หนังจาก USB พบว่า Firmware ของ 2 ตัวที่ราคาถูกไม่ค่อย Work นัก แสดง Sub ไทย ได้น่าผิดหวัง ผิดตำแหน่งบ้าง มีขนาดเล็กบ้าง ขนาดไฟล์จาก Bluray ตรงๆ ยังพบปัญหาเปลี่ยนภาษาของ Sub ไม่ได้ เป็นสาเหตุหลักที่สรุปได้ว่าหากจะเล่น Bluray Player ระดับนี้ สู้จัด HD Player ในระดับราคาเดียวกันดีกว่า

สำหรับ OPPO นั้น Firmware สนุบสนุนการดูหนังดีกว่ามาก แม้จะไม่ดีเท่า HD Player แสดง Sub ไทยได้ไม่ครบทั้งหมดที่มีในไฟล์ แต่ส่วนใหญ๋ยังมี Sub อย่างน้อย 1 แบบที่แสดงผลได้ถูกต้องทั้งตำแหน่งและขนาด ไฟล์จาก Bluray ก็แสดงผลได้ครบทั้งหมด ครบถ้วนจนทำให้ผมแทบไม่ได้ดูหนังจาก HD Player ของ DUNE Base 3D ไปเลย ต่างจากตอนใช้ LG กับ Pioneer มาก กล่าวได้ว่าตอนนี้ใช้ DUNE สำหรับดูจากไฟล์ ISO (ซึ่ง OPPO ไม่ Support) เท่านั้น

เพิ่มเติมอีกนิดสำหรับความสามารถในการอ่านแผ่น กับแผ่นทดสอบส่วนตัวที่ผมใช้กับ 3 เครื่องนี้ มี OPPO เท่านั้นที่ผ่านการทดสอบเล่นแผ่นได้ราบรื่น ไม่สะดุดครบทั้งแผ่น (ทดสอบตอนได้เครื่องมาใหม่ๆเหมือนกัน) ยิ่งผ่านไป 2 ปี LG กับ Pioneer รุ่นนี้ เริ่มอ่านแผ่นสะดุดมากขึ้น แผ่นที่เคยสะดุดเล็กน้อยก็กลายเป็นสะดุดจนดูไม่ได้บ้างแล้ว ส่วน OPPO ผมใช้งานยังไม่นานพอที่จะทดสอบตรงนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 11:37:41 am โดย freefeel »