ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนลำโพง สอบถามแนวหน่อยครับ  (อ่าน 6285 ครั้ง)

ออฟไลน์ zaffy

• Flat TV member
  • *
จะเปลี่ยนลำโพง สอบถามแนวหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 07:26:54 pm »
ใช้ yam 3030 คู่กับ วาฟ 5.1  ตอนนี้ได้เวลาอัพลำโพง ดูหนังอย่างเดียว 90 เปอร์เซนต์ มีฟังเพลงนิดหน่อยแนว ซิลลี่ฟูล paradox
ตอนนี้ กำลังชั่งใจ  ระหว่าง
1. Polk rti   A1 - a3  -cSI A6 - ซับ svs pb2000
2. Klipsch   RB-61 II - RB-51 II  - Rc52  - ซับ svs pb2000

ที่ไม่เอาตั้งพื้นเพราะเอาเข้าบ้านไม่ได้   อยากถามว่า ถ้าดูหนัง  Klipsch ความมันส์มันต่างจาก Polk rti  มากน้อยขนาดไหน ถ้าไม่มาก จะได้เอาชุดแรกเพราะราคามันต่างกันหมื่นกว่า ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
Re: จะเปลี่ยนลำโพง สอบถามแนวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 07:57:03 am »
ตัวโทน Yamaha ออกโปร่งอยู่แล้ว ถ้าเอา polk นุ่มโปร่ง จับคู่กันยิ่งนุ่มนิ่มนวลใสไปกันใหญ่ เวลาดูหนังแอ๊คชั่น ฉากรถเครนรถบรรทุกคันโตๆคว่ำ เสียงเหล็กขูดที่กั้นทาง เสียงกระทบมันจะมีอิมแพคน้อย  สบายหูไม่ค่อยสมจริงเท่าไหร่เพราะทวีตเตอร์ลำโพงมันส่งผลให้เสียงฟังสบาย  แต่ถ้าเป็น klipsch มันออกแบบดอกลำโพงมาให้เสียงดิบกว่าแผดกร้าวกว่า  กร้านกว่า  พอมาจับกะแอมป์มันจะแก้ทางกัน โปร่งเจอแข็งๆผมว่าพอดีเป๊ะๆ ดูหนังอย่างหนุกอะครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: จะเปลี่ยนลำโพง สอบถามแนวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:42:34 am »
คหสต ดูหนังผมว่า Klipsch ดีกว่าเยอะครับ
แต่ถ้าฟังเพลงหวานๆช้าๆ polk ทำได้ดีกว่า
แต่ถ้าแนวเพลงที่คุณบอก ร๊อคๆเร็วๆหน่อย ผมว่า klipsch ก็ยังทำได้ดีกว่า เพราะจากที่เคยเทส polk สปีดของเสียงเบสมันจะติดนุ่มและช้ากว่า klipsch พอสมควร

ออฟไลน์ pon056

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:58:25 am »
นั่นไง ผมใช้ Yamaha A3020 + A6 , A3 , A3 , Sub Klipsch SW450

พูดซะอยากเปลี่ยนลำโพงเลย ผมดูหนัง 90% อยากลองฟังบ้างอ่ะ

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 12:06:42 pm »
ถ้าเน้นดูหนังอย่างเดียว แนะนำ Klipsch เพราะแรงปะทะดุดันมาก

ถ้าฟังเพลงสลับดูหนัง แนะนำ Polk ครับ เพราะเสียงกลางเนื้อจะหวานกว่า

แต่โดยพื้นฐานแล้ว AVR Yamaha เหมาะกับการดูหนังมากกว่านะครับ ยิ่งถ้าจับคู่กับ Klipsch นี่ดูหนังแอคชั่นระเบิดเถิดเทิงทีเดียว เฟี้ยววว ฟ้าววว ตูมมตาม!! 555+

Polk ผมมองว่าเหมาะกับการจับคู่กับ Onkyo ไว้ฟังเพลงด้วย ดูหนังด้วย มากกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นสุดท้ายก็ต้องขึ้นอยู่กับแต่ละคนอะครับว่าชอบแบบไหน แนะนำให้ลองไปฟังดู

ออฟไลน์ NazeNus

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 05:36:54 pm »
เพิ่งได้ RF42II RC42II มาประจำการณ์ที่ห้องอาทิตย์ที่แล้ว ดูหนังผีไปเรื่องนึงเอง

ค่อนข้างตกใจดี ฉากตกใจมาแล้วมือกระตุกไปหลายรอบ 55
ส่วนที่เหลือ ไว้ผมดูไว้ไปหลายๆเรื่องแล้วจะมาอัพเดดให้ฟังนะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 11:58:09 am »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  [ปลื่ม] ผมตัดสินใจเอา klipsch รออนุมัติเงินเพิ่มอยู่  ตอนนี้ ลำโพง เซอราว ยังตัดสินใจไม่ได้เอา จะเอา  RB-51 II หรือ RS-52 II ดี

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 11:59:13 am »
เพิ่งได้ RF42II RC42II มาประจำการณ์ที่ห้องอาทิตย์ที่แล้ว ดูหนังผีไปเรื่องนึงเอง

ค่อนข้างตกใจดี ฉากตกใจมาแล้วมือกระตุกไปหลายรอบ 55
ส่วนที่เหลือ ไว้ผมดูไว้ไปหลายๆเรื่องแล้วจะมาอัพเดดให้ฟังนะครับ

ลำโพงเซอราว ท่านใช้ตัวไหนอยู่ครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 12:47:22 pm »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  [ปลื่ม] ผมตัดสินใจเอา klipsch รออนุมัติเงินเพิ่มอยู่  ตอนนี้ ลำโพง เซอราว ยังตัดสินใจไม่ได้เอา จะเอา  RB-51 II หรือ RS-52 II ดี

RS52 ดีกว่าแน่ เพราะดอก 5.25" เท่ากันแต่ไบโพลได้สองดอก (tweeter สองดอก วูฟเฟอร์อีกสองดอก)
แต่ 52 ราคาก็เกิน RB51 ไปราวๆสองเท่าครับ

ออฟไลน์ NazeNus

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 02:10:46 pm »

ลำโพงเซอราว ท่านใช้ตัวไหนอยู่ครับ

ยังเป็นตัวแถมมาใน in the box อยู่เลยครับ
งบหมด  [โขก]
แถมตัดสินใจยากจริงๆ ไม่สะดวกเรื่องจะซื้อที่วางลำโพงมาตั้งแล้วซื้อRBน่ะครับ มันห้องนอน เกะกะกลัวเตะล้ม (ของเดิมมันเป็นชั้นวางเล็กติดพนังนะครับ)
แล้วพอดีมันอยู่ใกล้จุดฟังประมาณ1.5เมตรครับ ของเดิมพอเซ็ทเสียงออโต้โดนกดไป-4 -5ตลอด
พอคู่หน้าใหญ่ เซ็ทแล้วสลับมา+1พอดี เลยคงรอไปซักพักค่อยคิดครับ ตอนนี้ดูหนังก้อกระหึ่มมากล่ะ ลดเบสแล้วลดเบสอีก 55+

คงรอเปลี่ยนAVRไม่ก้อซับก่อนดีกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ bob19sep

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 02:31:24 am »
ตอนนี้ใช้ polk rti อยู่เหมือนกันครับ อยากจะเปลี่ยนเป็นเล่น klipsch ดูบ้าง  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 02:39:23 am โดย bob19sep »

ออฟไลน์ wongskora

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 08:35:44 am »
มาร่วมแจมว่าเปลี่ยนจาก polk rti a เป็น klipsch reference เห็นความแตกต่างแน่นอน สิ่งที่ได้รับ คือ
1. เสียงดังขึ้น เพราะยี่ห้อนี่ค่า sensitiv สูง ให้เสียง DB ดังกว่า  
2. klipsch ขับง่ายไม่กินวัตต์ เสียงไม่อั้นออกมาหมด
3. แนวเสียงจะใหญ่ เสียงแหลมทอดยาวเฟี้ยวฟ้าว กรุ้งกริ้ง(เพราะออกแบบ tweeter เป็น Horn ปากแตรจะพุ่ง) เบสเยอะ รู้สึกสด สมจริง เสียงกระแทกกระทั้น รายละเอียดเยอะไม่ประนีประนอม ดูหนังจึงมันส์ขึ้น

ซับ svs pb2000 ยี่ห้อนี้กำลังฮิตมากในอเมริกา ตัวนี้ตัวตู้ใหญ่เป็นซับสำหรับดูหนังเลยก็ว่าได้ เบสลงลึกและเรนจ์เสียงกว้างกว่า เช่น ตูมมมมมมมมมม ครืนนนนนน สั่น แผ่ สะเทือน สร้างบรรยากาศโรงหนังได้ดีมาก หางเบสดีแต่หัวเบสน้อยกว่ารุ่น SB2000 นะครับ ตัวหลังนี้หัวเบสชัดเจน เบสต้นดีพละกำลังเยี่ยม ถูกต้องแม่นยำกว่า ฟังเพลงดีตามโน้ตได้ทันและถูกจังหวะ ส่วนดูหนังนั่นได้เด่นที่เก็บตัวเร็ว ไม่รบกวนเสียงอื่นๆ

polk rti a ซีรีส์นี้ถ้าดูหนังออกแนวกลางๆ จืดๆ ไม่ค่อยหวือหวา ค่อนข้างสุภาพ แต่หากฟังเพลง+คอนเสิร์ต เสียงออกหวาน อิ่ม ฉ่ำ เพราะเลย แต่หากจับกับ yamaha เสียงจะติดบางหน่อย ส่วนใหญ่ใช่คู่กับ onkyo
polk จัดเป็นลำโพงขวัญใจคนไทย ซื้อง่ายขายคล่อง งานประกอบตัวตู้ดี ใช้ไม้แท้ ประกันนาน เบื่อก็ขายต่อไม่เจ็บตัว แต่ klipsch เป็นลำโพงขวัญใจชาวมะกัน จ่ายเท่ากันได้งานประกอบห่วย รุ่นแพง klipsch RF7 ไม้แท้หลักแสน ถ้าจ่ายเงินระดับเดียวกันสิ่งที่ได้จาก klipsch จะน้อยกว่า polk แต่เสียงโดยรวม klipsch จะแซ่บ สด และจัดจ้านกว่า ดูหนังยิ่งจับกับ yamaha เรียกว่าสุดดิ่งกระดิ่งแมวเลยทีเดียวครัชชชชช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2015, 03:22:06 pm โดย wongskora »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 04:08:28 pm »
มาร่วมแจมว่าเปลี่ยนจาก polk rti a เป็น klipsch reference เห็นความแตกต่างแน่นอน สิ่งที่ได้รับ คือ
1. เสียงดังขึ้น เพราะยี่ห้อนี่ค่า sensitiv สูง ให้เสียง DB ดังกว่า  
2. klipsch ขับง่ายไม่กินวัตต์ เสียงไม่อั้นออกมาหมด
3. แนวเสียงจะใหญ่ เสียงแหลมทอดยาวเฟี้ยวฟ้าว กรุ้งกริ้ง(เพราะออกแบบ tweeter เป็น Horn ปากแตรจะพุ่ง) เบสเยอะ รู้สึกสด สมจริง เสียงกระแทกกระทั้น รายละเอียดเยอะไม่ประนีประนอม ดูหนังจึงมันส์ขึ้น

ซับ svs pb2000 ยี่ห้อนี้กำลังฮิตมากในอเมริกา ตัวนี้ตัวตู้ใหญ่เป็นซับสำหรับดูหนังเลยก็ว่าได้ เบสลงลึกและเรนจ์เสียงกว้างกว่า เช่น ตูมมมมมมมมมม ครืนนนนนน สั่น แผ่ สะเทือน สร้างบรรยากาศโรงหนังได้ดีมาก หางเบสดีแต่หัวเบสน้อยกว่ารุ่น SB2000 นะครับ ตัวหลังนี้หัวเบสชัดเจน เบสต้นดีพละกำลังเยี่ยม ถูกต้องแม่นยำกว่า ฟังเพลงดีตามโน้ตได้ทันและถูกจังหวะ ส่วนดูหนังนั่นได้เด่นที่เก็บตัวเร็ว ไม่รบกวนเสียงอื่นๆ

polk rti a ซีรีส์นี้ถ้าดูหนังออกแนวกลางๆ จืดๆ ไม่ค่อยหวือหวา ค่อนข้างสุภาพ แต่หากฟังเพลง+คอนเสิร์ต เสียงออกหวาน อิ่ม ฉ่ำ เพราะเลย แต่หากจับกับ yamaha เสียงจะติดบางหน่อย ส่วนใหญ่ใช่คู่กับ onkyo
polk จัดเป็นลำโพงขวัญใจคนไทย ซื้อง่ายขายคล่อง งานประกอบตัวตู้ดี ใช้ไม้แท้ ประกันนาน เบื่อก็ขายต่อไม่เจ็บตัว แต่ klipsch เป็นลำโพงขวัญใจชาวมะกัน จ่ายเท่ากันได้งานประกอบห่วย รุ่นแพง klipsch RF7 ไม้แท้หลักแสน ถ้าจ่ายเงินระดับเดียวกันสิ่งที่ได้จาก klipsch จะน้อยกว่า polk แต่เสียงโดยรวม klipsch จะแซ่บ สด และจัดจ้านกว่า ดูหนังยิ่งจับกับ yamaha เรียกว่าสุดดิ่งกระดิ่งแมวเลยทีเดียวครัชชชชช

ขอบคุณมากครับ ผมสั่งของไปแล้วครับรอไปเอา ตกลงเป็น klipsch ครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 08:46:18 pm »

ได้มาแล้วนะครับ ขอบคุณทุกท่านมาก  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ art7421

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 06:26:05 am »
สอบถามหน่อยคับว่าเสียงเป็นไงคับผมว่าจะเอาเหมือนกันลงคู่หน้าแต่จะจับคู่กับDenonส่วนมากจะดูหนังคับ [yes]

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 07:21:37 am »
 [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 07:23:35 am โดย zaffy »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 07:22:41 am »
สอบถามหน่อยคับว่าเสียงเป็นไงคับผมว่าจะเอาเหมือนกันลงคู่หน้าแต่จะจับคู่กับDenonส่วนมากจะดูหนังคับ [yes]

จากที่ลองเปืดเบาๆประมาณ -20ถึง -18  หนังเรื่อง Maleficent ได้เสียงบรรยากาศเยอะมาก เสียง center ชัดเจน ฟรุ้งฟริ้งเยอะ แน่น เบสไม่บาง แต่ผมยังไม่เชตอัพระบบ อันนี้คราวๆยังไมไ่ด้ซับมา รอได้ซับค่อยเซตทีเดียว

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 12:57:16 pm »

rf42ll ใช้สายลำโพงยี่และรุ่นไหครับ