ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเป็นความรู้ครับ ท่านๆสมาชิกไปซื้อทีวีที่ร้าน มีวิธีดูแสงรั่วกันอย่างไรครับ  (อ่าน 1474 ครั้ง)

ออฟไลน์ carada202

• Flat TV member
  • *
หรือดูตอนซื้อกลับมาที่บ้านแล้วครับ เพราะดูที่ร้านแสงไฟมันสว่าง หรือดูยังไงครับสอบถามเป็นความรู้ แล้ว แบบเอช แอลอีดี กับ ไดเรคแอลอีดี แบบไหนมีโอกาสแสงรั่วเยอะกว่ากันครับ หรือตอนนี้ทางผู้ผลิตเขาแก้ปัญหาได้ค่อนข้างดีแล้วครับ พอดีสนใจ ซัมซุง55h6340อยู่ครับ รุ่นนี้มีแสงรั่วกับมุมดำ เยอะมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 12:47:11 pm โดย sirota »

ต้องทดสอบในห้องที่มืดสนิทเท่านั้นครับ อาจหมายถึงที่บ้าน แต่ถ้าทดสอบที่ร้านอาจดูมุมดำกับเดท ไบร์ทพิกเซลได้โดยให้เค้าเปิดไฟล์สีพื้นหลายๆสี หรืออาจลองดูว่าถ้าเปิดเข้าไปในช่องสัญญาณ input ในขณะไม่ทีสัญญาณที่เป็นจอดำแล้ว เห็นแสงรั่วหรือไม่ ถ้าขนาดเปิดไฟแล้วยังเห็นแสงรั่ว อย่าเอามาเด็ดขาด
ตามหลักการ
direct led แสงรั่วน่าจะเกิดน้อยกว่า edge led แต่ระดับสีดำส่วนมาก edge led ทำได้ดีกว่า เนื่องจาก edge led บางรุ่นทำ local dimming ได้
คงต้องลองเสี่ยงดูครับ จะแบรนด์ไหนก็ต้องลุ้นทั้งนั้น ขนาด direct led ยังเจอมุมดำเลย [ปาดเหงื่อ] แต่ถ้ามีแสงรั่วหรือมีมุมดำนิดหน่อย ไม่มีปัญหาในการรับชม ก็อย่าไป " นอยด์ "เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 12:52:57 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ carada202

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณท่าน sirota มากครับ ตัวh6340นี่ เปน edge led จอนิ่มใช่มั้ยครับ

ขอบคุณท่าน sirota มากครับ ตัวh6340นี่ เปน edge led จอนิ่มใช่มั้ยครับ
samsung ใช้จอ S-PVA หรือ จอนิ่มครับ เป็น edge led ภาพดีใช้ได้ในทีวีราคาระดับกลางครับ
แต่ถ้าเพิ่มงบได้แนะนำ 55h6400 ทั้งภาพและสเปคจะดีกว่าครับ