ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องสายไฟครับ  (อ่าน 1995 ครั้ง)

ออฟไลน์ onkyo

• Edge LED TV member
รบกวนเรื่องสายไฟครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 08:46:54 pm »
รบกวนพี่ๆหน่อยครับถ้าเราเปลี่ยนสายไฟ  AC หลังเครื่องของAVR จากสายที่แถมมากับเครื่่องเป็นสายที่ใหญ่ขึ้นจะมีผลต่อเสียงหรือป่าวครับทำให้เสียงดีขึ้นไหมครับขอบคุณครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:16:51 am โดย onkyo »

ออฟไลน์ onkyo

Re: รบกวนเรื่องสายไฟครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:17:27 am »
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Japan Hifi

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:26:56 am »
มีผลต่อเสียงแน่นอนครับ ส่วนจะชอบหรือป่าวอันนี้แล้วแต่บุคคลเพราะสายไฟ Ac ก็มีบุคคลิคเฉพาะเหมือนกัน แต่ที่ได้แน่ๆคือกำลังสูบฉีดน่าจะดีขึ้นกว่าสายแถม

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 06:35:59 pm »
มีครับ ต้องลองเล่น กว่าจะหาแม็ตช์กันได้นี่หมดหลายเหมือนกันครับ
ของแพงใช่ว่าจะดีสำหรับชุดเรา แต่บางเส้นดีจริงแพงกว่าเครื่องก็ยอมซื้อ นานาจิตตัง

ออฟไลน์ tikerman

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 07:31:07 pm »
 [งง] เห็นไปตอบในกระทู้ขายสายของผมนึกว่าเทพ(โพธิ์งาม)  สายแต่ล่ะบริษัทแต่ล่ะรุ่นย่อมให้เสียงและพลังที่แตกต่างกัน สายลำโพงก็เหมือนแล่ะ เครื่องเสียงดีสายกาก มันก็ได้แค่นั้น ลองเล่นดูนะครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 01:06:34 pm »
มิติมันดีน่าฟังขึ้นขึ้นครับ แต่ต้องถูกสเปคสอดคล้องกับแนวเสียงแอมป์ของเราพอดีด้วยนะหรือแมตชิ่งนี่แหล่ะ บางทีใส่สายใหญ่ไป เสียงจะอืด เบสบวมก็มี  สายเล็กจิ๋วทำให้กระชับไหลลื่นกลมกลืนก็มี ต้องลองซื้อลองเล่นเปลี่ยนไปมาหรือมีก๊วนหยิบยืม จะทำให้รู้ว่าสายไหนดียังไงไม่เหมาะกะเครื่องอะไร  มันไม่ใช่แค่วิทยาศาสตร์การไหลของกระแสไฟเต็มที่แต่มันคือศิลปะทางการฟังเสียงปนซะเยอะเลยแหล่ะ ตอนผมเล่นแรกๆกลัวมากไม่กล้าแกะดูอะไรคือหัวหางไส้ ตอนนี้แกะจนทะลุทะลวงประกอบเองง่ายสุดๆครับ