ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา "decoder off" -receiver yamaha a2030 ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 2152 ครั้ง)

ออฟไลน์ solvonou

• *
ปัญหา "decoder off" -receiver yamaha a2030 ช่วยด้วยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 10:08:40 pm »
ตอนนี้ใช้ rx-a2030 อยู่ครับ  ต่อเล่นเกมผ่าน ps4

แต่ก่อนนี้ใช้มาไม่มีปัญหาเลย
แต่วันนี้เหมือนอยู่ดีๆมันก็โชว์ msg ขึ้นว่า decoder off ขึ้นมาเป็นพักๆ ซึ่งทำให้เสียงหายไปเป๋นช่วงๆด้วย (ราวๆ 1-2 วินาที)  และเป็นตลอดเวลา

ไม่ทราบว่าใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ

-ต่อ audio ผ่าน hdmi ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ปัญหา "decoder off" -receiver yamaha a2030 ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 10:24:06 pm »
...ลองไล่เมนู Audio ของ Yamaha ถ้าเมนูเป็น On ลองปรับเป็น Off หรือ ถ้าเป็น Off ก็ปรับเป็น On ลองไล่ทีละค่า แล้วลองฟังเสียงดูว่าหายไปหรือไม่ ซึ่งอาจจะเปลืองเวลาหน่อย อยากประหยัดเวลา ก็ต้องศึกษาดูคู่มือ การตั้งค่า Audio
...Pa4 น่าจะส่งสัญญาณเสียงมาถูกต้องแล้ว แต่ AVR ตั้งค่าคลาดเคลื่อน คิดว่วอย่างนั้นนะ.