ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปัญหาเกี่ยวกับการต่อ UHDTV กับคอมพิวเตอร์หน่อยครับ  (อ่าน 1944 ครั้ง)

ออฟไลน์ TBTB

• *
พอดี ทีวีตัวเก่ากับคอมพิวเตอร์เครื่องเก่าพึ่งโดนแมวฉี่ใส่ไป ผมเลยจำใจต้องไปถอยทั้งทีวีและคอมใหม่
ทีนี้พอเปิดพวกไฟล์ MKV ดูแล้วภาพที่ทีวีจะกะพริบ หรือไม่ก็ขึ้นเป็นแถบเวลามีการเคลื่อนไหวเร็วๆ หรือเปลี่ยนฉากครับ
แต่ภาพจากจอมอนิเตอร์คอมจะปกติไม่มีปัญหาอะไร (ทีวีต่อ HDMI ,จอคอม ต่อ DVI)

ตัวอย่างรูป

อ่านจากบอร์ดเมืองนอกเขาบอกเป็นที่เราเลือก Duplicate display แล้วเครื่องมันจะก็อบภาพจากจอคอมส่งไปจอทีวี ภาพอาจจะไม่ Sync กันซึ่ง ถ้าผมเลือกส่งภาพออกจอทีวีอย่างเดียว หรือ เลือกเป้น Extend display อาการจะหายไปเกือบหมด นานๆทีจะมีเส้นขึ้นตอนเปลี่ยนฉากแบบถ้าไม่นั่งจับผิดจะไม่เห็น แต่ถ้าเลือก Duplicate เมื่อไหร่ก็จะเป็นอีกครับ

ลองเอาไฟล์ใส่ Harddisk ไปเสียบทีวีดูแล้ว เล่นได้ปกติ ไม่มีเส้น มีแถบขึ้นนะครับ

ถามพี่ๆหน่อยครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้าง สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ เดิมทีวีเป็น FullHD เปลี่ยนมาเป็น UltraHD จะเกี่ยวไหมครับ

เครื่องเก่าไม่เคยมีปัญหานี้นะครับ
Spec เครื่องเก่าครับ
CPU : I5 น่าจะเจนแรก ผมจำไม่ได้แล้วครับ
GPU : ASUS  HD-4850
RAM : 8G
TV : LG 42LW6500

Spec เครื่องใหม่
CPU : I5 4460
GPU : ASUS R7 250
RAM : 4G (เจ๊งจากฉี่แมวไป 2 แถว )
TV : LG 42UW820

โปรแกรมที่ใช้ดูหนัง
-Zoom Player
-KMPlayer

ออฟไลน์ LaLaLa

• Flat TV member
  • *
การ์ดจอไม่รองรับการแสดงผลที่ความละเอียด 4K ครับ
ต้องเปลี่ยนการ์ดจอครับ อากการจะหายเลย AMD Radeon อ่ะครับ รุ่น R7 250/250x พวกนี้ก้ได้คับ  [รัก]

ออฟไลน์ chartvut

• Flat TV member
  • *
ลองเซ็ตตั้งค่าที่จอ2 (ทีวี) เช่น 1920x1080  หรือยังครับ.