ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการตั้งค่า tru motion ของ LG 650T ครับ  (อ่าน 2412 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitsana_na

• Flat TV member
  • *
สอบถามเรื่องการตั้งค่า tru motion ของ LG 650T ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 11:21:58 am »
ต้องตั้งค่ายังไงครับให้ภาพออกมาลื่นที่สุด ตัวเลือกมี 4 อัน คือ 1.ปิด 2.นุ่มนวน 3.ลบ 4.ผู้ใช้ ผมอ่านตัวเลือกแล้วยังงง ๆ ลองปรับทุกอันแล้ว ก็ยังไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Aektechcom

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามเรื่องการตั้งค่า tru motion ของ LG 650T ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 12:35:15 pm »
ต้องตั้งค่ายังไงครับให้ภาพออกมาลื่นที่สุด ตัวเลือกมี 4 อัน คือ 1.ปิด 2.นุ่มนวน 3.ลบ 4.ผู้ใช้ ผมอ่านตัวเลือกแล้วยังงง ๆ ลองปรับทุกอันแล้ว ก็ยังไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง รบกวนด้วยนะครับ

ส่วนตัวผมตั้งแบบ Clear (ลบ) ก็พอละครับแบบ Smooth (นุ่มนวล) มันลื่นหลอกๆตาไป ถามว่าดูตรงไหนมันแตกต่างถ้าอยากให้เห็นชัดๆดูตอนหนังจบ Title ขึ้นลอง Forward หนังให้เร็วขึ้นนิดนึงสัก X1 แล้วลองสลับปิด/เปิด Tru Motion ดูก็จะเห็นครับ ถ้าปิดมันจะดูเบลอๆเวลาตัวอักษรเลื่อน ถ้าเปิดก็จะคมชัดเหมือนเดิม

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นโหมดนี้ต้องดูที่ความถี่ของทีวีด้วยว่าเขาให้มาเท่าไหร่ Tru Motion 100Hz หรือ 200Hz

รอผู้รู้มาอธิบายอีกทีครับอันนี้ผมงูๆปลาๆ แหะแหะ [หื่น]