ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนสาย AC ของเครื่องกรองไฟ กับเครื่อง AVR Onkyo 838 ตัวไหนดีครับ ?  (อ่าน 2707 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
เนื่องจากกำลังจะอัพสาย AC ของเครื่องกรองไฟ กับเปลี่ยนสาย AC ของ Onkyo 838 แต่ปัญหาคือสาย AC มันเยอะมาก หลายรุ่นหลายยี่ห้อ แถมมีโอกาศที่มันจะไม่เข้ากับน้องออน 838 ด้วย เลยอยากถามท่านทั้งหลายที่เคยลองมาแล้วว่า ใช้สายตัวไหนดีครับ ผมตั้งงบประมาณไว้ไม่เยอะครับ อยากเปลี่ยน 2 สายในงบไม่เกิน 10,000 อ่ะครับ(ประมาณเส้นไม่เกิน 5,000) ตัวไหนคุ้มค่าบ้างครับ ไม่อยากไปลองผิดลองถูกเอง กลัวงบจะบานปลายเข้าไปใหญ่ ใครเคยเล่นหรือลองตัวไหนมาแล้วในงบประมาณที่ผมว่ามา รบกวนแนะนำให้หน่อยครับ

[รัก] [รัก] [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 05:14:20 pm โดย Zack »

ออฟไลน์ lack

ผมถามเพิ่มได้ไหมครับ ที่อยากเปลี่ยนสาย AC ตอนนี้ต้องการอะไรเพิ่มบ้างครับ ทุกเส้นมีบุคคลิคเสียงหมด ผมจะได้ไม่แนะนำผิดครับ

ผมถามเพิ่มได้ไหมครับ ที่อยากเปลี่ยนสาย AC ตอนนี้ต้องการอะไรเพิ่มบ้างครับ ทุกเส้นมีบุคคลิคเสียงหมด ผมจะได้ไม่แนะนำผิดครับ

เป็นไปได้อยากเพิ่มแบบแนว balance สมดุล อัพขึ้นทุกด้านอย่างละนิดหน่อย ไม่ค่อยอยากไปเด่น เพิ่มด้านใดด้านนึงมากเกินไป ยังอยากให้มันคงบุคลิคเดิมอยู่อะครับ
แต่ถ้าไม่มีแนวที่ว่ามา ก็เอาแบบสาย AC ของเครื่องกรองไฟ เพิ่มกำลังของเสียงพูดเสียงร้อง คำพูดเต็มปากเต็มคำขึ้น ช่วงเบสลงลึกขึ้นหน่อย ส่วน AC ของ 838 ก็อยากให้เพิ่มรายละเอียดพวก Detail ของเสียงขึ้น และอยากให้สเตจกว้างขึ้นนิดหน่อย ประมาณนี้อะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
แนะนำให้คุณ zack เปลีั่ยนเครื่องกรองไฟก่อนครับ เพราะ 6S มันทำให้เสียงอั้นมาก ไม่เหมาะกับ hometheater ชุดใหญ่เป็นอย่างยิ่ง

แนะนำให้คุณ zack เปลีั่ยนเครื่องกรองไฟก่อนครับ เพราะ 6S มันทำให้เสียงอั้นมาก ไม่เหมาะกับ hometheater ชุดใหญ่เป็นอย่างยิ่ง
PM ไปถามข้อมูลเพิ่มเติมแล้วงับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 02:24:04 pm โดย Zack »

ออฟไลน์ Schecte|2

• Full LED TV member
    • http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55075.msg491198#msg491198

+1 ตามท่าน dramin เลยครับ สำหรับกรองไฟ

ส่วนน้องออน สำหรับผมขอแนะนำ Audyn copper tran ll ครับ ของใหม่ ประมาณ 6 พันปลาย ๆ หรือลองหามือ 2 น่าจะอยู่ในงบครับ
แนวเสียงเส้นนี้เป็นกลาง ไม่ค่อยปรุงแต่งครับ เบสกระชับเก็บตัวเร็ว รายละเอียดดี   จัดว่าค่อนข้างคุ้มเกินราคาครับ