ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้ว่าเสียงดี เป็นอย่างงี้ นี่เอง...  (อ่าน 6544 ครั้ง)

ออฟไลน์ hdhtbasic

• Flat TV member
  • *
เพิ่งรู้ว่าเสียงดี เป็นอย่างงี้ นี่เอง...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 07:38:47 pm »
update 10/3/58 ผมมีแก้ไขข้อมูลครับ ต้องขออภัยด้วยนะครับ ลองนั่งอ่านใหม่หมดอีกรอบ แก้ไขหลายจุดเลยครับ ไม่ได้ post บอกนะครับ ท่านที่เข้ามาอ่าน ลองดูนะครับ

[หื่น]ผม update ให้อีกนิดครับ สุด ๆ แล้วครับ อารมณ์พาไป ปรับได้อีกนิด ฟังลูกทุ่งซะหวานเชี๊ยบเลย ในบทความรู้สึก center เสียงจะใหญ่ไปนิด (รอcenter จริงดีกว่า) ผมเลยปรับใหม่อีกนิด. เสียงร้องดนตรีกลืนกัน เนียนๆ เลย เอาค่า distance นี้นะครับ เด๋วไปหา sub แล้วครับ. เริ่มคันอีกแล้ว [ไม่พูด]

Fl, FR = 3.15cm
SR, SL = 1.53cm
Level calibration=0

[รัก]โป๊ะเช๊ะเมื่อกี้นี้เอง ดีใจมาก ไม่ว่าจะนั่งดู ยืนดู นอนดู นอกจุด focus เสียงก็โอบล้อม เสียงมันต่อเนื่องกันไปหมด ได้เวทีมาตรงหน้าข้างหลังก็มีคนดูคอยเป่าปากวี๊ดวิ่ว ไม่ได้ใช้ center แต่อยากได้เสียงใหญ่ก็มา ดังอยู่ในโรงหนัง ก้มๆ เงยๆ เดินเป็นกิโลๆ แต่คุ้มมากครับ setup finetune ทำได้จริง ๆ แม้ acoustic ของห้องไม่เอื้ออำนวยเลย รู้อีกทีไม่รู้ว่าลำโพงมันหายไปแล้ว มีแต่เสียงที่มาจากปากคน และรถมันหล่นลงมา เสียงกระจกแตกอยู่ข้างโน้น ข้างนี้ กระสุนเฉี่ยวเข้าข้างและทะลุไปข้างหลัง เครื่องบินตกมาจากเพดานข้างซ้ายแล้วไประเบิดอยู่มุมขวาของพื้นนอกลำโพง ตูม สนั่นทั่วเวที ทั่วห้อง
มือใหม่อย่างผมแม้จะมี setup mic แต่สำคัญ finetune จริงๆครับ ตอนแรกดูหนัง ฟังเพลง มันเหมือนจะได้ แต่มันไม่ใช่ ก็เหมือนเดิม ปรับใหม่ เริ่มใหม่ กลับไปที่เดิม ปรับใหม่อีก โททอินโทเอ้าจนเละ (เริ่มใหม่ไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบ) แต่ในที่สุด..ก้อ.ฝุดๆเลยครับ [กระโดด] [เท่ห์] [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2015, 11:18:42 pm โดย hdhtbasic »

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: เพิ่งรู้ว่าเสียงดี เป็นอย่างงี้ นี่เอง...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 05:38:10 am »
ยินดีด้วยครับ
ใช้ชุดอะไรครับ และมีเทคนิคเซ็ทอัพยังไงบ้าง แชร์ให้เพื่อนๆในนี้ฟังบ้าง จะได้เป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ supercup

• Edge LED TV member
Re: เพิ่งรู้ว่าเสียงดี เป็นอย่างงี้ นี่เอง...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 07:53:46 am »
ดีใจด้วยครับ ผมอยากเซ็ตได้บ้างจัง มาแชร์เทคนิคหน่อยครับ เคล็ดลับอะไร เคล็ดลับยังไง....!!!555

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 05:04:15 pm »
หูฟังรุ่นไหนครับ ...

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 07:32:13 pm »
ผมใช้ a5 a1 นะครับ, onkyo นะครับ
อธิบายไม่ค่อยเก่ง เอาง่าย ๆผิดถูกขออภัยนะครับ

ใช้ android ลง app sound meter calibate ที่ 25
กด clear ค่า avr ครับ โดยมันก็จะ default speaker distance เท่าไหร่ก็ช่าง
หาระยะนั่งฟังตรงกลาง เปิด level caibration ฟังเสียงโดยวัดให้ได้ที่ 75db และ level caribration
 ต้องเป็น 0 เท่านั้น ก็จะได้จุดนั่งคร่าว ๆ
เสียบ mic setup วางด้านหลังหัว ไมค์เสมอหู กด next ๆๆๆ

เริ่ม setup เริ่มขยับลำโพงครับ
ผมเริ่มจากแผ่นนี้ครับ

สำหรับ track10 หาระยะห่างวางลำโพงคู่หน้าก่อน (และเช็คสุดท้ายเช็คเบสบวมหรือเปล่าอีกที) ได้เสียงเป็นเสาเล็กที่สุด ไม่โหว่กลาง ได้เสาแล้วหยุดเลยครับ ไม่ต้องบีบลำโพงเข้ามามากเพราะจะได้เวทีเล็ก

แล้วก็  track 5,6,11 เช็คว่าเสียงร้องพูดอยู่กลางหน้าจอหรือเปล่า ตำแหน่งนั่งฟัง ok ไหม โดย track 5 ให้ลองโยกหัว หาจุดที่เสียงตก ว่าตรงตำแหน่งนั่งหรือไม่

ลำโพงผมระยะห่างกัน ได้ที่ วัดจากขอบด้านใน 194-195cm
ตำแหน่งมันจะเป๊ะตรงกลางทีวีไหม บางทีดูไม่ออก ให้วัดจากขอบ tv มาชนมุมหลังลำโพง tv ผม 50นิ้ว
วัดได้ 21.5cm
แผ่นที่สอง

track 4, 5 เช็คเบสไม่บวม ออกคมหรือไม่
กลับไปเช็คเบสว่าบวมหรือไม่ track 10,11 ของแผ่นเมื่อกี้อีกที

บวม ก็ดึงลำโพงเข้าหาตัว ของผมได้ระยะ 65cm จากผนังหลัง
มาขอบลำโพง
เมื่อคิดว่า ok แล้ว ลองเร่ง volume สัก 50 ครับ ลองฟัง track 10,11 อีกที แล้วจะรู้ว่าเบสต้องไม่ฮึม
ถ้าไม่ผ่าน ปรับใหม่ ดึงลำโพงเข้าหาตัวอีก

ถ้าผ่าน ไปที่แผ่นแรก แล้วฟัง track 14,15, 16 ที่ volume 50 นะครับ
ทีนี้ต้องได้เวทีขึ้นมาและมีชั้นของเครื่องดนตรี ตำแหน่ง บอกได้ครับ
ที่สำคัญ ถ้ารู้สึกขัด ๆ แม้นิด ลองค่อย ๆ ปรับใหม่นะครับ อย่าปล่อยเลยไป
อาจใช้เวลาหลายวัน ที่สุดแล้ว หูเราจะบอกว่า อันนี้แหละฟังแล้ว ok เอง

ถ้าเป็น 3x4 กว่า เหมือนผมจะได้
Frot left/Front right=  3.18-3.21, level caribration ต้องเป็น 0 ใช้ mic setup ตรวจอีกที ค่าต้องไม่เปลี่ยน

ข้อมูลนี้ได้มาจากเพื่อนบ้านนะครับ แต่ผมอธิบายไม่ครบ ขอขอบคุณข้อมูลด้วยครับ

แค่นี้ครับ ค่อยมาต่อ suuround

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2015, 07:37:21 pm โดย hdhtbasic »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 07:35:10 pm »
 [yes]
หูฟังรุ่นไหนครับ ...
หูฟัง samsung hero เลยคร๊าบบบ เสียงดี ok สำหรับผมเลยครับ

ออฟไลน์ supercup

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 08:21:30 pm »
ผมใช้ a5 a1 นะครับ, onkyo นะครับ
อธิบายไม่ค่อยเก่ง เอาง่าย ๆผิดถูกขออภัยนะครับ

ใช้ android ลง app sound meter calibate ที่ 25
กด clear ค่า avr ครับ โดยมันก็จะ default speaker distance เท่าไหร่ก็ช่าง
หาระยะนั่งฟังตรงกลาง เปิด level caibration ฟังเสียงโดยวัดให้ได้ที่ 75db และ level caibration
 ต้องเป็น 0 เท่านั้น ก็จะได้จุดนั่งคร่าว ๆ
เสียบ mic setup วางด้านหลังหัว ไมค์เสมอหู กด next ๆๆๆ

เริ่ม setup เริ่มขยับลำโพงครับ
ผมเริ่มจากแผ่นนี้ครับ

สำหรับ track10 หาระยะห่างวางลำโพงคู่หน้าก่อน (และเช็คสุดท้ายเช็คเบสบวมหรือเปล่าอีกที) ได้เสียงเป็นเสาเล็กที่สุด ไม่โหว่กลาง หรือกลางดังไป

แล้วก็  track 5,6,11 เช็คว่าเสียงร้องพูดอยู่กลางหน้าจอหรือเปล่า ตำแหน่งนั่งฟัง ok ไหม โดย track 5 ให้ลองโยกหัว หาจุดที่เสียงตก ว่าตรงตำแหน่งนั่งหรือไม่

ลำโพงผมระยะห่างกัน ได้ที่ วัดจากขอบด้านใน 194-195cm
ตำแหน่งมันจะเป๊ะตรงกลางทีวีไหม บางทีดูไม่ออก ให้วัดจากขอบ tv มาชนมุมหลังลำโพง tv ผม 50นิ้ว
วัดได้ 21.5cm
แผ่นที่สอง

track 4, 5 เช็คเบสไม่บวม ออกคมหรือไม่
กลับไปเช็คเบสว่าบวมหรือไม่ track 11 ของแผ่นเมื่อกี้อีกที

บวม ก็ดึงลำโพงเข้าหาตัว ของผมได้ระยะ 65cm จากผนังหลัง
มาขอบลำโพง
เมื่อคิดว่า ok แล้ว ลองเร่ง volume สัก 50 ครับ ลองฟัง track 10,11 อีกที แล้วจะรู้ว่าเบสต้องไม่ฮึม
ถ้าไม่ผ่าน ปรับใหม่ ดึงลำโพงเข้าหาตัวอีก

ถ้าผ่าน ไปที่แผ่นแรก แล้วฟัง track 14,15, 16 ที่ volume 50 นะครับ
ทีนี้ต้องได้เวทีขึ้นมาและมีชั้นของเครื่องดนตรี ตำแหน่ง บอกได้ครับ
ที่สำคัญ ถ้ารู้สึกขัด ๆ แม้นิด ลองค่อย ๆ ปรับใหม่นะครับ อย่าปล่อยเลยไป
อาจใช้เวลาหลายวัน ที่สุดแล้ว หูเราจะบอกว่า อันนี้แหละฟังแล้ว ok เอง

ถ้าเป็น 3x4 กว่า เหมือนผมจะได้
Frot left/Front right=  3.18-3.21, distance ต้องเป็น 0 ใช้ mic setup ตรวจอีกที ค่าต้องไม่เปลี่ยน

ข้อมูลนี้ได้มาจากเพื่อนบ้านนะครับ แต่ผมอธิบายไม่ครบ ขอขอบคุณข้อมูลด้วยครับ

แค่นี้ครับ ค่อยมาต่อ suuround

จดๆๆ  [yes]

ออฟไลน์ teang.chong

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:20:49 am »
หาระยะนั่งฟังตรงกลาง เปิด level caibration ฟังเสียงโดยวัดให้ได้ที่ 75db และ level caibration

ผมลองทำตามแต่ไม่ได้น่ะครับ คือเราต้องลด voloum ที่ avr ให้เป็น ศูนย์ ใช่ไหมครับ
แล้วไป level cal เพื่อฟังเสียงใช่ไหมครับ แต่มันไม่มีเสียงอะไรเลย
แปลว่าผมเข้าใจผิดและทำผิดตรงไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ renball

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 10:09:28 am »
อยากลองไปฟังห้องเจ้าของกระทู้ซักครั้งครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 12:59:11 pm »

ผมลองทำตามแต่ไม่ได้น่ะครับ คือเราต้องลด voloum ที่ avr ให้เป็น ศูนย์ ใช่ไหมครับ
แล้วไป level cal เพื่อฟังเสียงใช่ไหมครับ แต่มันไม่มีเสียงอะไรเลย
แปลว่าผมเข้าใจผิดและทำผิดตรงไหนเหรอครับ

แหะ ๆตกจุดสำคัญไปครับ

เร่ง avr volume พอประมาณครับ โดยให้ไปปรับสัมพันธ์กับ + - การ calibate ให้ได้ความดังที่ 75db ครับ, ซึ่ง avr volume นี้จะต้องใช้กับลำโพง ทุกตัวไปตลอดนะครับ จำค่าไว้นะครับ (ในที่นี้ ผม calibate ไว้ที่ +25 ซึ่งจะสัมพันธ์กับ avr volume default ตอน clear ค่า = 25 ครับ) งงไหมครับ?

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 01:10:13 pm »
อยากลองไปฟังห้องเจ้าของกระทู้ซักครั้งครับ

ผมอยู่ ตจว อิสาน ครับ เชิญครับมาลองแลกเปลี่ยนกันครับ ผมก็อยากฟังหลาย ๆ ชุดบ้างครับ
ส่วนห้องไม่มีห้อง ครับ เป็นคล้าย ๆ ห้องโถง และเป็นจุดรับแขก คัดวางไว้มุมห้อง มโนเอา ว่าได้ขนาดห้อง 3x4 ครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 07:13:36 pm »
surround ครับ

ระบบผมใช้แค่ 5.1 ก่อน ขอยังไม่อ้างถึง back surround นะครับ เนื่องจากผนังติดตั้งด้านขวา ไม่มี  
ดังนั้น จึงต้องติดตั้งบริเวณผนังด้านหลังแทน

คิด ๆไว้จะใช้ขาตั้งปรับระดับ หรือขาแขวนตามสะดวก บางท่านอาจยังไม่มี ทำยังไงก็ได้ ให้วางลำโพงได้ อาจเป็นชั้นไม้ หรือเก้าอี้วางซ้อน ๆ กันไปก่อน

(จะไม่กดลำโพงลงนะครับ ใช้มุม 90 องศา หันหน้ายิงเข้าคู่หน้า ยังไม่ต้องโทอินใด ๆ)

เริ่มทดสอบหาระยะ

กำหนดตำแหน่ง วัดค่า 75db ครับ
ได้จุดคร่าว ๆ วางลำโพงครับ

ทดลองเปิดหนังมาสักฉากที่มีเสียง surround, ผมใช้ tfm4 ver.imax

เลือกนาที 2, 15 avr volume สัก 37
- ฟังตอน เครื่องบิน บินผ่านภูเขาหิมะว่าบินมา ทิศทางต่อมาทางเดียวกันหรือไม่
- ฟังตอน ปล่อยโดรน ว่ามาจากข้างหลังขึ้นหัวแล้ว มันวิ่งวนมาที่หน้าเป็นวงๆหรือไม่ หรือบินโฉบไปทางด้านซ้ายหายไปข้างหลัง
- ฟังเสียงหุ่นหลบอยู่ในปล่องเรือ เสียงอยู่แนวสูงด้านหลัง
- เฮลิคอปเตอร์ ตอนทหาร ว พูด มันมีเสียงใบพัด หมุนอยู่บนหัว หรือตอนบิน เอาสูงแค่ไหน หรือบินวน เป็นวงกลมรอบตัวเรากว้างแค่ไหน
- ฟัง ตอน ยิงปินครกใส่หุ่น ว่ากระสุนมันควรวิ่งขึ้นไปข้างบนแล้ววิ่งลงมาที่หุ่นสูงระดับไหน ทางไหน
- ฟังตอน หุ่นกำลังวิ่งหนี แล้วมีกระสุน สาดใส่ ให้ดูแนววิถีกระสุนกับเสียงให้ตรงกัน
- ฟังตอนหุ่นตัวร้าย แอบยิง หุ่น autobot เสียงประกอบปืนหมุนรอบตัวเป็นวงกลม วิถีกระสุน
- ดูหน้าตัวร้าย ตอนมองหุ่นแปลงร่างกลับลงมาเป็นรถ จะมองจากบนลงล่าง ให้ความสูงสัมพันธ์กัน

เสียบ mic setup วางไมค์ จุดนั่งฟังไว้ที่เดียวตอน setup คู่หน้าเลยครับ next ๆๆ เหมือนเดิม

ตรวจดูฉากสุ้มเสียง ดูค่า 75db อีกที อย่าให้เกิน อย่าให้ขาด
หากไม่ตรง ปรับขยับลำโพงอีกสักนิดครับ

ฉากทั้งหมดนี้ ใช้จัดปรับระยะลำโพงห่างออกจากกันไปทางซ้าย-ขวา หรือหน้าหลัง ให้ได้สมมาตร เร่ง avr volume ตามสะดวก โดยวัดจากการฟัง  ชอบแบบไหน  เบา ดัง หรือพอดี อยู่ในวงล้อมแค่ไหน ทิศทาง? ถ้าฟังไม่ออกแล้ว พักแล้วค่อยฟังใหม่ครับ

ok แล้ว หากมีการขยับลำโพง
เสียบ mic setup วางไมค์ จุดนั่งฟังไว้ที่เดียวตอน setup คู่หน้าเลยครับ next ๆๆ เหมือนเดิม

ได้ระยะ distance สุด ๆ แล้ว

เริ่มโทอินให้ได้สมมาตรกันครับ ตามสะดวก เอาเสียง ok ฟังดังสุด

ผมใช้สูตร โทอินยิงเลยไมค์ มาประมาณ 1 ฟุต ถ้าห่างผนัง 0-50cm, แต่ถ้าเกิน ยิงเข้าหัวครับ

ข้อสังเกต คือ หลังจากจบขยับลำโพงที่สุดแล้ว แต่มันเหมือนสุ้มเสียงจะยังไม่กลืนกับคู่หน้า เหมือนมันจะเบา ๆ กว่า คู่หน้า

(บางท่านอาจไปปรับ +-level calibration กันแล้ว ยังไม่ต้องนะครับ เน้นว่าให้เป็น 0 นะครับ, ถ้ายังไม่ 0 ปรับขยับลำโพงใหม่ครับ)

โทอินเรียบร้อย
เสียบ mic setup วางไมค์ จุดนั่งฟัง เหมือนเดิมอีกครั้ง next ๆๆๆ
(ถึงตอนนี้ ค่านิ่ง สุด ๆ และเสียง วงล้อม คงถูกใจที่สุดแล้ว)

ขั้นตอนสุดท้าย
ใช้แผ่น

เลือกหัวข้อ distance set
ไปที่ sl-fr ปรับให้เสียง อยู่ ที่ 12 นาฬิกา ระหว่างคู่หน้าขวาและ surround ซ้าย, ปรับ sl-fl และมองไปทางด้านซ้ายบนเพดาน เห็นเสียงอยู่สูงที่สุด อยู่ตรงกลางระหว่างคู่หน้าซ้ายและ surround ซ้าย

ไปที่ sr-fl ปรับให้เสียง อยู่ ที่ 12 นาฬิกา ระหว่างคู่หน้าซ้ายและ surround ขวา, ปรับ sr-fr และมองไปทางด้านขวาบนเพดาน เห็นเสียงอยู่สูงที่สุด อยู่ตรงกลางระหว่างคู่หน้าขวาและ surround ขวา

test demo clip กันตามอัธยาศัยครับ ยินดีด้วยครับ เสียงน่าจะดีมาก ๆ  แล้วครับ

ห้องผมจะได้ค่า
sr, sl = 1.59-1.56
calibration level = 0
ระดับความสูงลำโพง วัดจากขอบด้านล่าง ถึงไมค์
= 62.5cm หรือวัดจากพื้นถึงขอบ = 5 ft
ไมค์ห่างจากผนังด้านหลัง = 30cm

ขอบคุณข้อมูล จาก web เพื่อนบ้านอีกครั้งนะครับ
บางท่านอาจจะรู้อยู่แล้ว ผมขอแชร์วิธีทำสำหรับเพื่อน ๆนะครับ
ผิดถูกขออภัยด้วยครับ
คงหยุดยาวไปดูหนังก่อน มีความสุขแล้ว [เท่ห์]

Update ค่า distance ล่าสุด ดู post บนสุด เน้นแดงนะครับ
ปล.ฝากนิด อย่าลืมวัดระดับน้ำ และ ถ้าชอบเบสไม่เยอะ หัวคม ๆ ใชสไปค์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2015, 11:27:50 pm โดย hdhtbasic »

ออฟไลน์ teang.chong

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 12:38:46 am »
อ่านแล้วก็ยัง งง อยู่เหมือนเดิมครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 03:31:22 pm »
รบกวน อธิบาย ตอน ทำ โมโน อิน เฟส คับ ที่ บอกว่า เสียง ต้องไม่ดังเกิน เวลา อยู่ ตรงการ  เพราะ เวลา ปรับ อินเฟส เสียง จะเป็น เสา  แต่ ความดัง ก็ ดังเท่าเดิน  ไม่ทราบ มันดัง เกินยังไงคับ