ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายลำโพง สำหรับชุดโฮมเธียร์เจอร์เล็กๆหน่อยครับ  (อ่าน 2684 ครั้ง)

ออฟไลน์ pgboy

• Flat TV member
  • *
พอดีผมได้ซื้อ AVR Onkyo HT-7705 มาใหม่ พอดีเห็นเพื่อนๆบางท่าน เปลี่ยนสายลำโพงใหม่แทนสายลำโพงที่แถมมากับตัวเครื่อง เลยสงสัยดังนี้ครับ

1. ถ้าเราต้องการเปลี่ยนสายลำโพงใหม่เป็นแบบที่เกรดราคาประมาณ 100 -300บาท แทนสายลำโพงที่แถมมากับชุด HTib เสียงที่ได้จะดีขึ้นจนเรารู้สึกหรือเปล่าครับ (ตอนที่ไปลองเทสเครื่องเสียงที่ power buy เซล์ก็แนะนำให้หาสายลำโพงใหม่เหมือนกัน เน้นสายคู่หน้า center เบส ส่วน surrond สายสายคุณภาพรองลงมากได้)
2. ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน พอจะแนะนำสายลำโพงที่เหมาะสมที่ชุดเครื่องเสียงรุ่นนี้หรือเปล่าครับ ที่ราคาไม่แรงมาก เผื่ออนาคตอาจปรับเปลี่ยนให้ระบบดีขึ้นครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้สายเดิม แหละครับ ประหยัดแล้ว อีกอย่าง หาก เปลี่ยนก็ ไม่รู้ เสียง จะเเตกต่างจากเดิมเยอะหรือ ไม่

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
ไม่เปลี่ยนประหยัดตังค์ เปลี่ยนเเล้วดีขึ้นมั้ย อยู่ที่หูเราครับ ถามว่ามีผลมั้ย ตอบว่ามีครับ

ออฟไลน์ NazeNus

• *
ผมว่า เสียงมันหนาขึ้นนะครับ ดีขึ้น .. แต่ไม่ได้ดีขึ้นขนาดรู้สึกได้ชัดมากๆอะไรขนาดนั้น

ของเดิมผมก้อใช้สายแถมซักพักนึงแล้วเปลี่ยนสายแต่คู่หน้ากับเซนเตอร์มาครับ ประมาณเมตรล่ะ 150-200มา

ออฟไลน์ osxp

ถ้าอยากเปลี่ยนสายที่ดีกว่าสายแถม ใช้สาย Canare 4S6 เมตรละ 50บาท ก็เพียงพอแล้วครับ

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ Zack

ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้แบบเดิมที่ให้มานั้นแหละครับ ต่างกันไม่เยอะ

ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำเปลี่ยนพร้อมลำโพงหน้าในอนาคตครับ ถ้าใช้ลำโพงแถม ใช้สายเดิมไปก่อน ประหยัดดี อิอิ

ออฟไลน์ pgboy

• *
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ตอนนี้ผมได้ AVR มาแล้ว และทดสอบเสียงจากสายที่แถมมาเสียงที่ได้ดีทีเดียวครับ  [เท่ห์] ลืมไปว่าขาดสาย hdmi ที่ต้องต่อเข้าทีวี พรุ่งนี้ว่าจะแวะไปซื้อที่ฟอร์จูนครับ

ในส่วนของสายลำโพงเท่าที่หาข้อมูลจากกระทู้อื่นๆดู คุณภาพเสียงที่ได้ จากสายลำโพงที่แพงกว่า แทบจะไม่เปลี่ยนแปลง  ส่วนลำโพงขอใช้ชุดนี้ไปสักปีก่อน อาจเปลี่ยนเป็น A3 ครับ (เปลี่ยนเร็วไปเดี๋ยว ผบทบ บ้านบิดหูชาแน่ครับ  [ร้องไห้])

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะครับ