ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่สอบถามการตั้งค่า Onkyo SR333 ครับ  (อ่าน 4048 ครั้ง)

ออฟไลน์ NengCom2

• Flat TV member
  • *
มือใหม่สอบถามการตั้งค่า Onkyo SR333 ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:09:22 pm »
สอบถามดังนี้ครับ

1. ผมตั้งค่า ARC แล้วเสียงไม่ออก AVR ครับ

ตั้งค่าโดยต่อสาย ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-3 v.2.0 จาก AVR ช่อง HDMI Out เข้าช่อง HDMI(ARC) TV Samsung H6400 ตั้งค่าตามคู่มือ AVR แล้วเสียงไม่ออก

ทดสอบโดยเปิด TV จากกล่องดาวเทียมครับ ปรับค่า TV เป็นลำโพงภายนอกแล้วก็ไม่ได้

2. จะสอบถามเรื่องเสียบสายไฟเข้า AVR ครับคือพอเปิดจะมีเสียงดังติ๊ก 1 ครั้ง ปิดเครื่องก็จะดังติ๊กอีก 1 ครั้งแบบนี้ปกติไหมครับ

ผมทำขั้นตอนไหนผิดไป รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: มือใหม่สอบถามการตั้งค่า Onkyo SR333 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 10:52:25 am »
เปิดจากกล่องดาวเทียม เสียงน่าจะมาจากกล่องดาวเทียมนะครับ
แต่ปรกติ ต่อจากกล่องดาวเทียม เสียงก็มานะครับ ผมใช้กล่องดิจิตอลเสียงก็มาครับ

ของผมต่อแบบนี้  กล่องดิจิตอล -->(HDMI)--> AVR -->(HDMI)--> ทีวี
- เวลาเปิด AVR เสียงจะออกที่ AVR อย่่างเดียว เสียงที่ทีวีจะถูกตัดโดย AVR (ตั้งค่าได้-ปรกติตัด)
- เวลาปิด AVR เสียงจะไปออกที่ ทีวี ให้อัตโนมัติ

ฟังก์ชั่น ARC ตามความเข้าใจผมคือ (ถ้าผิดก็ขออภัย)
1.ถ้าผมเปิด AVR แล้วตั้งค่า ARC ไว้ ทีวีจะเปิดอัตโนมัติ และสามารถควบคุม ทีวี โดยรีโมท AVR ได้
2.ถ้าทีวีผมมี Digital Tuner ในตัว ผมใช้ทีวีรับสัญญาณโทรทัศน์ ผมจะส่งเสียงกลับมายัง AVR ได้โดยไม่ต้องต่อสายเพิ่ม

สำหรับข้อมูลที่ให้มา คุณบอกว่าคุณเปิดกล่องดาวเทียม เสียงมันไม่ได้มาจากโทรทัศน์ มันเลยไม่มีเสียง ไม่รู้ผิดถูกยังไง

การเปิดปิด จะได้ยินเสียง Relay ทำงานดังติ๊ก เป็นปรกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2015, 03:00:37 pm โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
Re: มือใหม่สอบถามการตั้งค่า Onkyo SR333 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:32:35 pm »
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ก็ยังทำไม่ได้ครับ งง เซ็ตตามคู่มือแล้วก็ไม่ได้

ผมจะเล่นไฟล์หนังผ่าน USB ของ TV ครับ แล้วจะให้เสียงออกที่ AVR  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 08:54:01 am »
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ก็ยังทำไม่ได้ครับ งง เซ็ตตามคู่มือแล้วก็ไม่ได้

ผมจะเล่นไฟล์หนังผ่าน USB ของ TV ครับ แล้วจะให้เสียงออกที่ AVR  [ร้องไห้]

ผมลองแล้วก็ไม่ได้เหมือนกันครับ ไปโหลดคู่มือมาอ่าน เหมือนต้องไปตั้งค่าว่า ARC คือช่องอะไร
แต่มันขึ้น Auto และไม่ให้ตั้งค่า (แบบ Manual)
เอาง่ายๆใช้สาย Optic เลยครับ ฮ่าๆๆๆ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 02:24:35 pm »
ผมใช้งาน ARC ได้แล้วนะครับ เปลี่ยนสาย HDMI เป็นสายที่แถมมากับกล่องดิจิตอลทีวีของสามารถใช้ได้เลย

ผมตั้งค่าที่ทีวีเปิดใช้งาน Anynet+ (hdmi-cec) และตั้งค่าที่ Onkyo ตามคู่มือเลยครับ  [ปลื่ม]