ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 553030 ครั้ง)

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
ใครเคยใช้ universal remote บ้างไหมครับ ผบ ทบ บ่นมากๆ ว่ามีรีโมทเยอะ ใช้ไม่เป็น
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

ออฟไลน์ NunNon

• *
ขอร่วมแจมด้วยคนครับ
เดิมใช้ HK รุ่นเก่าเมื่อ6ปีที่แล้ว คู่หน้า Evo 30 center di 10 sur WH-2 sub WH 150
เพิ่งได้ 2312 มาไม่ถึงเดือน กำลังลองเล่นอยู่ครับ คู่หน้าต่อ Bi amp
ดูหนัง ต้องขอบอกว่าเสียงต่ำทำได้ดีกว่าที่คิด เสียงกลางกับแหลมและรายละเอียด ชัดเจนมากกว่าเดิมพอสมควร
เวลาฟังเพลง 2ch รู้สึกว่าจะติดสดมากไปหน่อย ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีตั้งค่าตรงไหนได้บ้างครับ
ปรับเสียงทุ้ม แหลม ตรงไหนได้ครับ เห็นมีให้ปรับได้เฉพาะ zone 2
ปล. การต่อBi amp FL FR SBL SBR ต่อเข้า กับลำโพงช่อง Hi กับ Bass อย่างไรถึงจะได้เสียงที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
ขอบคุณมากครับผมมีงบอยู่ประมาณ8000+-นิดหน่อย ช่วยแนะนำลำโพงคู่หน้าที่แมทกะเจ้าJBL200.5ให้หน่อยครับ
แล้วผมต้องย้ายคู่หน้าของเดิมมาเป็นเซอร์ราวแบล็คใช่ป่ะ
(ตอนนี้ผมย้ายชุดโฮมไปไว้ที่บ้านใหม่ครับ ยังไม่รู้ว่าจะต่อถูกหรือเปล่า ไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ ตอนติดตั้งก็ให้ช่างที่พาวเวอร์บายเค้าจัดการให้)

อย่าเพิ่งเบื่อกันนะครับ คงต้องสอบถามอีกหลายอย่างเลยทีเดียว

ด้วยความขอบพระคุณ

akhomgred

มีคนมาขาย moniter br2 อยู่ครับตัวนี้ดีมาก สนใจมัยครับ ตัวนี้ ตำนาน บทนึง ของนักล่นลำโพง ระดับ 20000 เลยนะครับ

http://www..com/forums/showthread.php/1615436-ขอประกาศขายลำโพง-Monitor-Bronze-2-(BR2)-ครับ-สภาพถนอมครับ

อะ เค้าขายไปแล้วครับ ไม่ทัน เมื่วานยังเห็นขายอยู่เลยครับ 8500   ไม่เป็นรัยครับเดี่ยวดูให้ใหม่นะครับถ้าไม่รีบ ที่แนะนำตัวนี้เพราะเสียงมันเปิดโปร่งคล้ายๆ 200.5 อะครับเข้ากันได้ดีแน่ๆอะครับ :)

แวะมารายงานตัวครับ
ตอนนี้หลงไหลไปกับ 1312+JBL200.5 มากๆ เลยครับ
จัดชุดนี้มาแล้ว ใช้งานคุ้มค่ามากๆ สำหรับครอบครัวผม

[โย่ว] [กระโดด] [yes]

ยินดีด้วยคร้าบท่าน :)

ขอร่วมแจมด้วยคนครับ
เดิมใช้ HK รุ่นเก่าเมื่อ6ปีที่แล้ว คู่หน้า Evo 30 center di 10 sur WH-2 sub WH 150
เพิ่งได้ 2312 มาไม่ถึงเดือน กำลังลองเล่นอยู่ครับ คู่หน้าต่อ Bi amp
ดูหนัง ต้องขอบอกว่าเสียงต่ำทำได้ดีกว่าที่คิด เสียงกลางกับแหลมและรายละเอียด ชัดเจนมากกว่าเดิมพอสมควร
เวลาฟังเพลง 2ch รู้สึกว่าจะติดสดมากไปหน่อย ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีตั้งค่าตรงไหนได้บ้างครับ
ปรับเสียงทุ้ม แหลม ตรงไหนได้ครับ เห็นมีให้ปรับได้เฉพาะ zone 2
ปล. การต่อBi amp FL FR SBL SBR ต่อเข้า กับลำโพงช่อง Hi กับ Bass อย่างไรถึงจะได้เสียงที่ดีที่สุดครับ

เสียงฟัง 2 ch มันจะติดสออะครับ ต้องทำใจอะครับ เนี้ยขนาดใช้ evo 30 แล้วยังติดสออีกเหรอครับ เพราะลำโพง evo มันจะ กลางเยอะๆ แหลมไม่ทอดแล้วนะครับยังติดสดอีกเหรอครับ อาจจะต้องลองดูเรื่องพวกสาย ต่างๆอะครับพอที่จะช่วยได้หน่อยอะครับ  ส่วนการต่อ bi amp ตอนนี้ผมก็ทำแบบท่านนะครับเลือก front b ที่มันจะขับคู๋หน้าได้ 2 คู่อะครับ แล้วเลือก ให้ขับออก a b เลย a ขับทุ้ม  b ขับแหลม ( แหลมต่อไปที่ sbl   sbr  ) อะครับเสียงดีกว่าธรรมดามากๆครับ  แบบระบบไดนามิก ด้วยนะครับจะดีกว่าไม่เปิดครับ :)

ออฟไลน์ lamoon

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน

มีเรื่องสอบถามอีกนิดครับผม ไม่ทราบว่า ลำโพงนี่ มันต้อง Burn นานไหมครับ กว่าเสียงจะเข้าที่เข้าทาง (JBL200.5)
และ ต้องหาไฟล์เสียงแบบไหนครับ ที่เอาไว้ Burn ลำโพงครับ

หรือว่า ไม่จำเป็นครับผม   [โย่ว]

ปอลิง. พี่ audio ครับ สรุปว่า 1312 นั้น หากอยู่ใน Stand by mode ภาพและเสียง มันไม่ส่งต่อไปยังทีวีครับ ต้องเปิด AVR ด้วยเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ akhomgred

• *
ขอบคุณมากเลยครับพี่audioถ้ามีใครขายช่วยส่งlinkมาให้ผมหน่อยละกัน แบบว่างบน้อยและยังค่อนข้างใหม่ครับ...เลยต้องค่อยๆอัพไปละกัน

มีเรื่องสอบถามอีกนิดครับผม ไม่ทราบว่า ลำโพงนี่ มันต้อง Burn นานไหมครับ กว่าเสียงจะเข้าที่เข้าทาง (JBL200.5)
และ ต้องหาไฟล์เสียงแบบไหนครับ ที่เอาไว้ Burn ลำโพงครับ

หรือว่า ไม่จำเป็นครับผม   [โย่ว]

ปอลิง. พี่ audio ครับ สรุปว่า 1312 นั้น หากอยู่ใน Stand by mode ภาพและเสียง มันไม่ส่งต่อไปยังทีวีครับ ต้องเปิด AVR ด้วยเท่านั้นครับ

โห ท่าน lamoon ยังงี้ เปลื้องไฟเลยนะครับ  แต่ของผม 2311 stand by (ไฟแดง) มันส่งภาพและเสียงไปออกจอได้ครับตอนนี้ผมดู ทูร ผมก็ใช้แบบนี้อะครับไม่อยากถอดปลั๊กออกเข้า บ่อยๆอะคร้าบบ ลองถามทาง 0 แน่แล้วนะครับท่าน lamoon :)

ขอบคุณมากเลยครับพี่audioถ้ามีใครขายช่วยส่งlinkมาให้ผมหน่อยละกัน แบบว่างบน้อยและยังค่อนข้างใหม่ครับ...เลยต้องค่อยๆอัพไปละกัน

ยินดีเลยครับเรื่องพวกนี้อะครับ ผมดูเวป มือสองบ่อยๆอะครับเจอแล้วจะแนะนำให้นะครับท่าน ยังงัยท่านๆอีกหลายๆคนที่เป็นแฟนประจำ บอดนี้คงช่วยๆกันแนะนำเผื่อเจออะไรเด็ด ๆ แล้วเอามาฝากกันในราคาประหยัดก็ยิ่งดีมากๆเลยคร้าบท่าน author :)

• *

โห ท่าน lamoon ยังงี้ เปลื้องไฟเลยนะครับ  แต่ของผม 2311 stand by (ไฟแดง) มันส่งภาพและเสียงไปออกจอได้ครับตอนนี้ผมดู ทูร ผมก็ใช้แบบนี้อะครับไม่อยากถอดปลั๊กออกเข้า บ่อยๆอะคร้าบบ ลองถามทาง 0 แน่แล้วนะครับท่าน lamoon :)

ยังไม่ได้ลองสอบถามทางศูนย์ครับ แต่ต่อสายทุกอย่างตามที่พี่ audio แนะนำแล้วครับ  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ POKAPONG

มารายงานตัวด้วยคนครับ สดๆร้อนๆ ตะกี้นี้เอง เพิ่งยก 1800 ลง ส่ง 1612 ขึ้นไปควบ เอ้ย!ขึ้นไปขับ ELAC CINEMA1 แทน  โอ้ว!หลงไหล น้ำลายยืดเลยครับ อิอิ แต่ทีนี้จะหาลำโพงอะไรให้1800มันควบต่อดีล่ะ? อิอิ

#######    หวัดดีพี่น้องชาว  DENON ทุกท่านครับ           ###########
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2012, 12:45:18 am โดย POKAPONG »

• *
สอบถามพี่audioหน่อยครับตอนนี้ผมต่อopticalจากทีวีมาเข้าavr1508เสียงก็โอเคครับ...แต่มันมีสายที่ต่อcoaxจากavrเหลืออีกเส้นผมจำเป็นต้องต่อหรือไม่และมันมีประโยชน์ยังไง และผมจะต่อเข้ากะอะไร???
คือผมติดตั้งมา3ปีกว่าแล้ว โดยให้ช่างที่พาวเวอร์บายมาจัดการให้...แต่ตอนนี้ย้ายบ้านใหม่ตอนรื้อไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยงง ต่อไม่ถูกสายมันเหลือตั้ง3เส้น

ขอบคุณครับ

akhomgred

มารายงานตัวด้วยคนครับ สดๆร้อนๆ ตะกี้นี้เอง เพิ่งยก 1800 ลง ส่ง 1612 ขึ้นไปควบ เอ้ย!ขึ้นไปขับ ELAC CINEMA1 แทน  โอ้ว!หลงไหล น้ำลายยืดเลยครับ อิอิ แต่ทีนี้จะหาลำโพงอะไรให้1800มันควบต่อดีล่ะ? อิอิ

#######    หวัดดีพี่น้องชาว  DENON ทุกท่านครับ           ###########

ยินดีด้วยอะครับ แล้วเสียง 1612 เป็นงัยบ้างครับถูกใจมัยท่าน :) แล้วยังงัยมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

สอบถามพี่audioหน่อยครับตอนนี้ผมต่อopticalจากทีวีมาเข้าavr1508เสียงก็โอเคครับ...แต่มันมีสายที่ต่อcoaxจากavrเหลืออีกเส้นผมจำเป็นต้องต่อหรือไม่และมันมีประโยชน์ยังไง และผมจะต่อเข้ากะอะไร???
คือผมติดตั้งมา3ปีกว่าแล้ว โดยให้ช่างที่พาวเวอร์บายมาจัดการให้...แต่ตอนนี้ย้ายบ้านใหม่ตอนรื้อไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยงง ต่อไม่ถูกสายมันเหลือตั้ง3เส้น

ขอบคุณครับ

akhomgred
เจ้า optical กะ coax มันเป็นอุปกรณ์ ประเภทเดียวกันอะครับ เป็นสายส่งสัญญาณเสียงเหมือนกันครับแต่ ต่างต่างกันตรง ตัวนำสัญญาณ อะครับเจ้าoptical นำโดย เส้นใยแก้ว  ส่วน coax ก็ เป็นลักษณะ สายสัญญาณทั่วไป แล้วแต่รุ่นละยี่ห้อที่จะนำวัสดุอะไรแล้วนำมาตีเกลียวแบบไหนในการส่งสัญญาณเสียงให้ๆได้ดีที่สุออะครับ เพราะงัน เลือกใช้เส้นไหน ก็ได้ครับ แต่ส่วนมากที่ลองกันเจ้า coax จะให้เสียงที่ดีกว่าแล้ว ลื่นกว่าหนากว่าเจ้า optical อะครับ สรปถ้าเลือก optical แล้ว coax ก็ไม่ต้องอะครับ :)

• *
ขอบคุณมากครับพี่audio

ไม่เป็นรัยครับ ยินดีครับ คอเดียวกาน :)

• *
สวัสดีครับพี่ๆ

สอบถามเรื่องสายลำโพงที่แถมมาสักหน่อยครับ

สายแถมมันยาวจริงๆ เวลาใช้งานจริงๆ ควรจะตัดให้พอดีกับระยะที่ใช้งาน หรือ ว่าขดๆ รวมๆ ไว้ครับ

ขอบพระคุณมากครับ  [รัก]

จะตัดก็ได้นะครับ แต่เน้นต้องไม่ต่ำว่า 2.5 เมตรนะครับ ต่อข้างสำหรับคู่หน้านะครับ แล้วก็เน้น เลยต้องตัดให้เท่ากันนะครับจะเท่ารัยก็ได้แต่ต้องเท่ากันทั้ง 2 ข้างนะครับ :)  แต่ถ้าไม่ตัอ ผมก้ว่าไม่น่ามีปัญหา นะครับท่าน lamoon