ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 552910 ครั้ง)

ออฟไลน์ surawut

• *
รบกวนสอบถามครับ กำลังสนใจที่จะหา AVR + Speaker สักชุด
วันก่อนเดินไปที่ PowerBuy เห็น DENON AVR-1912 + JBL Studio Series
JBL Studio Series น่าจะประกอบไปด้วย
   - STUDIO 180
   - STUDIO 130
   - STUDIO 120C
   ** ยังไม่รวม Sub
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
พอดีวันนั้นตัวโชว์ยังไม่มา ก็เลยยังไม่ได้ทดลองฟังเสียง
ท่านมีข้อมูลหรือประสบการณ์รบกวนแชร์ให้ผมหน่อยนะครับ
ขอข้อมูลแบบตรงไปตรงมาเลยครับ...

อีกอย่างนึง ผมมี DUNE HD Max อยู่ตัวนึงถ้ามาต่อกับ AVR-1912 ได้มั้ยครับ ?

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ...

@WuT
 [เท่ห์]

เอาแบบตรงไปตรงมาเลยนะครับ 555+ 

เจ้าชุดนี้ผมบอกได้คำเดียวว่าสุดยอดครับ จัดได้เลยเสียงดีแน่นอนครับ ผมมันคนชอบ denon ด้วยครับผมเคยซื้อให้เพื่อนเมื่อประมาณ มิถุนา ที่ผ่านมาครับ ชุด 1911 + ชุดลำโพง jbl studio เนี้ยอะครับไป set ให้เค้าด้วย เสียงฟังแล้วสุดยอดเลย ดูหนังมันส์มากๆ แล้วฟังเพลงก็ดีไม่ใช่น้อยครับออกแนวใสๆแต่เบสหนักเป็นลูกๆเลยครับผม รับรองไม่ผิดหวังครับลองไปฟังดูได้เลยคร้าบบ :)

ปล ถ้าเป็นไปได้จัด sub jbl ไปด้วยเลยครับสัก 10 นิ้วมันส์แน่นอนครับ แต่เจ้าลำโพง jbl ชุดนี้ให้เสียงเบสที่หนักพอตัวเลยนะครับท่าน :)

ขอบคุณมากนะครับ....
เดี๋ยวต้องลองไปตามดูแล้วว่าตัวโชว์หรือตัวให้ทดลองมันมาแล้วยัง....
ถ้าถูกใจจริง....ต้องจัดไปแล้วล่ะครับ....

กลับมาแจ้งให้ทราบครับว่า....ไม่ได้ลงเอยกับ DENON + JBL ซะแล้วครับ
พาท่านผบทบ.ไปฟังด้วย ท่านไม่ถูกใจครับกับชุดนี้....

จึงไปลงเอยกับยี่ห้อ Y ครับ
จัดมาชุดนึง เดี๋ยวเสาร์ส่งแล้สติดตั้งครับ
ต้องขอบคุณนะครับที่ช่วยกันให้ข้อมูลกับผม...

สุดท้ายจัดชุดดังนี้
AVR : RX-A2010
คู่หน้า : 777
คู่หลัง : 333
เซ็นเตอร์ : 444
ซับ   : 700

ผบทบ. Happy ผมก็ Happy ด้วย....

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
รบกวนท่าน audio สอนวิธีเซ็ตหน่อยครับ พอดีเพิ่งได้ 1909+scs260.5 มาจากงานเซลของมหาจักรที่พัทยาครับด้วยราคา 16000 จึงจัดมาแบบไม่ทันคิด ตัว avr ก็สภาพโอเค แต่ลำโพงนี่ไม่ค่อยสวยเลย
ตอนนี้ต่อเสร็จแล้วครับ แต่ว่ายังเซ็ตอะไรไม่เป็นเลยครับ ตอนนี้ต่อกับ hd player ฟัง 5.1 แต่ว่าทำไมเสียงพูดมันออกทุกลำโพงเลย
 [เศร้า] [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2011, 10:16:57 am โดย 12sunday »
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
อุย ได้ราคาดีมากๆนะครับ คุ้มครับส่วนสภาพ ถ้าไม่มีอะไรเสียหายเกี่ยวกะเสียง ผมว่า ราคาใช้ได้เลยอะครับ  :)

ส่วน set เนี้ยท่าน set อะไรไปบ้างแล้วครับ ผมว่า set auto ( audyssey) ดีที่สุดครับ  ผลลัพธ์ ดีกว่าที่เราปรับเองแน่ๆครับ  ถ้าปรับ auto แล้วอย่างจะแต่งอะไรเพิ่มก็ทำหลังจากปรับ auto จะดีกว่ามากๆครับ  :)

ส่วนเสียงพูดออกทุกตัวเนี้ย เท่ากันรึเปล่าครับ แล้วที่หน้าจอ ขึ้นว่าระบบอะไรครับ dts หรือ  dolby อะครับ ถ้ามันถอด ระบบที่ว่ามาผมว่างัยเสียงพูดกะจะออกที่ center มากกว่านะครับ ยังงัยมาให้ข้อมูลเพิ่มอีกทีนะครับ :)

ป.ล set auto ลองเอาไมค์ audyssey เสียบไปที่รู set นะครับแล้วระบบมันจะให้ set auto เองเลยครับ นำไมค์ไปว่างไว้ในตำแหน่งที่เรานั่งฟังประจำนะครับ แล้วก้ให้ระบบมัน set เองครับเรามีหน้าที่ทำตามที่ระบบบอกให้ทำนะครับ พยามเงียบที่สุดก็จะดีนะครับ เปิด sub ไว้ด้วยนะครับ มันจะทำการประมวลผลหลายรอบนะครับถ้าจำไม่ผิด ก็ประมาณ 5 -6 รอบเนี้ยครับ ลองดูนะครับ แล้วมาบอกด้วยนะครับว่าติดตรงไหนหรือ set แล้วเสียงดีขึ้นมัยคร้าบผม :)

• **
ตอนนี้หาเจอแล้วครับที่ว่าเสียงแปลก พอดีว่าผมตั้งเสียงออก hdmi ไว้เป็น 2 channel ครับ แต่ว่ายังเซ็ต audessy ไม่ทันเสร็จดี พอดีกดผิด เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองใหม่ครับ ได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ แต่ว่า avr ตัวนี้ดีหรือเปล่าครับท่าน จริงๆ เค้ามี 1610 ขายราคาเท่ากันเลย ทางคนขายเค้าบอกว่าเอาตัวนี้ดีกว่า เสียงดีกว่าอยู่แล้ว ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า
Player Egreat R200II , Sony BDP370

1909ได้ w เยอะกว่าครับ ยังงัย ผมว่า 19 เสียงจะดีกว่า 16 ครับ แต่ปี 09 กะ 10 จำได้ว่าไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลงในแนวเสียงและรายละเอียดเสียงนะครับ :)

ส่วนถ้าเป็น ปี 11 อันนี้เปลื่ยน ชิพ เสียงใหม่เลยครับเสียงต่างแน่ๆถ้าเทียบ 09 กะ 11 อะครับ เพราะปี 11 denon เค้าครบรอบ 100 ปี เค้าทำเป็นตัว ฉลองเลยอะครับ :) 

คุ้มครับเชื่อผม 1909  + ชุด scs260.5  ราคา 16000  คุ้มมากๆ ได้ชุดลำโพง ตัว top ของ ชุด scs ด้วยนะครับ เป็นลำโพง 2ดอกกลาง 1 แหลมใช่ปะครับ เสียงรายละเอียดเยอะมากๆ แต่ แนะนำนะครับ ถ้าพอเล่นไปสักพัก อยากจะขยับ ผมแนะนำเปลื่ยน sub ครับ ลำโพงเก็บไว้เลย แค่ เปลื่ยน sub สักนิดรับรอง สุดยอดเลยครับท่าน :)

ออฟไลน์ gappy

• *
หวัดดีทุกคนครับ ผมมือใหม่พี่งซื้อ denon 1311 + scs 200.5 อยากรบกวนถามว่า ต้อง set อะไรยังไงมั่งครับ เพราะว่าไม่เป็นเลย ช่วยแนะำนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

• **
- ดอกลำโพงนี่ไม่รู้นะครับมันไม่เห็น ถอดตาข่ายไม่ได้เดี๋ยววันี้จะลองส่องดู  ส่วนเรื่องขยับขยายผมคิดว่าถ้า ซื้อบ้านใหม่มีห้องที่ทำดูหนังได้นี่ว่า จะซื้อคู่หน้าใหม่ กับ เซ็นเตอร์ มาทำ 7.1 ซะเลย ขอบคุณมากครับที่ช่วยให้ข้อมูล แล้วก็เวลาเราถอดปลั๊กออกต้องตั้ง audessy ใหม่หรือเปล่าครับ

1909ได้ w เยอะกว่าครับ ยังงัย ผมว่า 19 เสียงจะดีกว่า 16 ครับ แต่ปี 09 กะ 10 จำได้ว่าไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลงในแนวเสียงและรายละเอียดเสียงนะครับ :)

ส่วนถ้าเป็น ปี 11 อันนี้เปลื่ยน ชิพ เสียงใหม่เลยครับเสียงต่างแน่ๆถ้าเทียบ 09 กะ 11 อะครับ เพราะปี 11 denon เค้าครบรอบ 100 ปี เค้าทำเป็นตัว ฉลองเลยอะครับ :)  

คุ้มครับเชื่อผม 1909  + ชุด scs260.5  ราคา 16000  คุ้มมากๆ ได้ชุดลำโพง ตัว top ของ ชุด scs ด้วยนะครับ เป็นลำโพง 2ดอกกลาง 1 แหลมใช่ปะครับ เสียงรายละเอียดเยอะมากๆ แต่ แนะนำนะครับ ถ้าพอเล่นไปสักพัก อยากจะขยับ ผมแนะนำเปลื่ยน sub ครับ ลำโพงเก็บไว้เลย แค่ เปลื่ยน sub สักนิดรับรอง สุดยอดเลยครับท่าน :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2011, 07:30:50 am โดย 12sunday »

- ดอกลำโพงนี่ไม่รู้นะครับมันไม่เห็น ถอดตาข่ายไม่ได้เดี๋ยววันี้จะลองส่องดู  ส่วนเรื่องขยับขยายผมคิดว่าถ้า ซื้อบ้านใหม่มีห้องที่ทำดูหนังได้นี่ว่า จะซื้อคู่หน้าใหม่ กับ เซ็นเตอร์ มาทำ 7.1 ซะเลย ขอบคุณมากครับที่ช่วยให้ข้อมูล แล้วก็เวลาเราถอดปลั๊กออกต้องตั้ง audessy ใหม่หรือเปล่าครับ

คุ้มครับเชื่อผม 1909  + ชุด scs260.5  ราคา 16000  คุ้มมากๆ ได้ชุดลำโพง ตัว top ของ ชุด scs ด้วยนะครับ เป็นลำโพง 2ดอกกลาง 1 แหลมใช่ปะครับ เสียงรายละเอียดเยอะมากๆ แต่ แนะนำนะครับ ถ้าพอเล่นไปสักพัก อยากจะขยับ ผมแนะนำเปลื่ยน sub ครับ ลำโพงเก็บไว้เลย แค่ เปลื่ยน sub สักนิดรับรอง สุดยอดเลยครับท่าน :)

ถ้า มัน save แล้ว ก็ถอดออกได้เลย ครับ แต่ถ้ายังไม่ถึง ระบบที่มันให้  save  ถอดไมค์ ออกถือว่า set ไม่เสร็จ ครับผม ลองดุนะครับ :)

• **
ผมเปิดไฟล์ mkv ผ่าน egreat R200-II ทำไมเสียงมันไม่ออกเป็น DTS HDMA  ทั้งที่เปิดในคอมมันเป็น HD อ่ะครับ
หรือว่าต้องั้งตรงไหนอีก

ออกแล้วครับ เปลี่ยน fw แบบโมของ Himedia
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2011, 08:55:56 pm โดย 12sunday »

แล้วเสียง เจ้า denon เป้นงัยบ้างครับ ท่าน 12sunday  ถูกใจมัยครับ ยังงัยมารีวิวให้ฟังหน่อยนะครับว่าเสียงไปแนวไหนเป็นอย่างรัยบ้างนะครับท่าน :)

• **
งั้นเด๋วขอไปนั่งฟังแบบตั้งใจ เสาร์ อาทิตย์นี้ก่อนครับ เพราะว่าน่าจะได้อยู่บ้าน แถมคนที่บ้านทำงานอีกต่างหาก
แต่ต้องบอกว่าเสียงหวาน อิ่ม ดีจริงๆครับ เบสที่ได้จากการดูหนังก็ใช้ได้นะครับไม่บวม จากการฟังเพลง
เบสมาไม่เยอะ แต่ได้โน๊ตดีครับ ไม่บวม แล้วก็ใส

ออฟไลน์ monsterton

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ AVR-391 คับ เพิ่งเคยเล่นคับ ลองฟังดู เสียงเพราะดีถูกใจก็เลยซื้อมาคับ
 แนะนำด้วยคับ (มือใหม่)

ผมใช้ AVR-391 คับ เพิ่งเคยเล่นคับ ลองฟังดู เสียงเพราะดีถูกใจก็เลยซื้อมาคับ
 แนะนำด้วยคับ (มือใหม่)

ยินดีด้วยครับ จะได้ใช่ denon ด้วยกันครับ มีรัย ก็ลองมาโพสดุนะครับ เพื่อนๆจะได้มาช่วยกันได้ครับ ตอบได้ไม่ได้อีกเรื่องนะคร้าบ :)

• **
จากที่รับปากท่าน audio ว่าจะรีวิวชุด denon 1909 กับ ลำโพง JBL scs260.5 ครับ
หลังจากที่ได้ลองใช้ฟังและดู จาก HD player Egreat R200-II และ sony bluray s370 ( lotus ล้างสต๊อกเหลือ 1490 งงมาก)
ภาพ DVD จาก sony ที่ผ่านการ upscale นั้น ความคมชัดนั้นเกือบเป็น hidef เลยทีเดียว ส่วนภาพที่ได้จาก hd player นั้นก็ชัดดีอยูแล้วครับ
เสียงระบบ dts หรือว่า dolby นั้นได้เสียงรายละเอียดดีจริงๆ ครับ สำหรับ concert ที่่ได้ลองดูเป็น utada hikaru wild life นะครับ เป็น mkv
ส่วนเสียงเป็น flac ลำโพงชุดนี้นั้นให้รายละเอียดเสียงที่ดีมากๆ ในการฟังเพลงครับ คือเสียงที่ได้นั้นหวาน ใส เบสได้โน๊ต ไม่บวมนะครับ soundstage ก็พอใช้ได้ครับ
ไม่แคบ ไม่กว้าง แต่ถ้าจะเอาฟังเพลงจริงๆ คงจะต้องซื้อ bookshelf มาเพิ่มครับ ตอนนี้เล็ง infinty primus 163 เพราะว่า jbl es นั้นแพงเหลือเกิน

ตอนที่ผมไปมหาจักร ในห้องลองเค้าเปิดเพลงไว้ผมกับพี่ชายก็เข้าไปฟัง เสียงเพลงนั้นมาจากทุกทิศทุกทาง soundstage ดีมากๆ เค้าบอกว่ามาจาก
ลำโพง jbl คู่เดียวเอง แต่คู่นั้นรุ่นไรไม่ทราบ รู้แต่ว่า 20,000 ครับ

ถ้าใครที่ฟังเพลง rock หนักๆ หรือหนัง action ถ้าชอบ denon นั้นให้ผ่าน jbl ไปได้เลยครับ ให้หันไปคบลำโพงจากอเมริกาดีกว่า เพราะว่า่ jbl ได้รายละเอียด ไม่ได้ลูกหนักเลย ขนาดปรับ sub ไปเกือบสุด มันก็ไม่ตึ๊บเลยครับ

สำหรับชุดนี้ของผมนะครับ
denon 1909
jbl scs260.5 + ขาตั้งตรงรุ่น
สายลำโพงรถยนต์ของ jbl
ทั้งหมดนี้ราคา 17000 บาทไทย นั้นคุ้มค่ามากๆ
แต่ที่ผมยังงงสุดๆ ก็คือการปรับเสียงจาก source นะครับ ถ้าเป็นหนังจาก bluray หรือว่า hd player ปรับเสียงที่รีโมทของ source นั้น ไม่มีการเปลี่ยนแปลง
แต่พอเป็นเสียงจาก concert แบบ flac นั้นปรับที่รีโมทนั้นเสียงเพิ่ม ลดได้ งง

แล้วก็อยากลอง upgrade hdmi ครับตอนนี้เล็งของ inacustik ไว้เพราะว่าไม่แพงนัก
แต่ข้อเสียคือ ถ้าดูภาพจาก dvd5 นะครับ แตกโคตรๆ

ขอบคุณมากท่าน 12  :)

เสริมครับ  จริงๆเจ้า jbl ก็เป็นยี่ห้อลำโพงที่หนักพอสมควรนะครับ แต่ว่าพอดีชุดมันเป็นชุด sat  อะครับลูกหนักมันจึงเป็นภาระของเจ้า sub ครับ แล้ว sub ชุดนี้ ก็พอเอาเจ้า sat ได้ครับแต่ไม่ถึงกะ หนักสุดยอดครับ ท่าน 12  แต่ผมว่าถ้าท่านจะขยับขยาย จัด sub ใหม้ก่อนเลยครับท่าน เอาเป็น sub สัก 10" แล้วระดับยี่ห้อที่เสียง sub เข้าขั้น ราคาประมาณ 1 หมื่น เนี้ย รับรอง อาจจะลืม เรื่องเปลื่ยนลำโพงก็ได้นะครับ :)

ส่วนสาย hdmi ลองไปลองดูก่อนนะครับ ราคาหลักพันต้นๆมีให้เลือกจนสนุกเลยครับได้ประสบการตอนลองด้วยคร้าบ แล้วถ้าท่านจะฟังเพลง รับรองเลยว่า ถ้าจะดึงความสามารถของเจ้า 1909 ออกมาได้นั่น ต้องระดับ bookshelf ขึ้นไปครับตามที่ท่านว่าเลยครับ แต่ถ้าจะแจ๋วอีกขั้นก็ต้องหาซื้อ cdplayer อีกสักตัวครับ หามือสอง ราคาไม่แพงมาก แต่เสียงที่ได้จะเป็น analog ที่ดีกว่าใช้พวก dvd หรือ แหล่งเสียงเพลงจาก เครื่องเล่นอื่นๆ ที่ราคาแพงๆ ได้เลยอะครับ ยังงัยผมก็ยังนิยม เล่น cdplayer อยู่มากๆครับ คิดว่าจะฟังเพลงผมคงไม่เลิกใช้มันแล้วครับ ถึงแม้จะมีกระแส แผ่น cd ตายครับ :)

ออฟไลน์ capsules

• *
 [ปลื่ม]  สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาว denon ทุกท่านครับ หลังจาก่ที่ได้แอบเข้ามาดูอยู่หลายวัน ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ :)   หลังจากเมื่อ3ปีที่แล้วผมได้มีโอกาสเข้าไปเดินเล่นในร้านขายพวกโฮมเธียเตอร์โดยที่ไม่เคยมีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับพวกนี้เลย  และวันนั้นทางพนักงานก็ได้ให้ผมลองฟังชุดโฮมชุดนึงซึ่งเมื่อผมได้ฟังแล้วก็รู้สึกชอบขึ้นมาทันทีทันใดโดยที่ไม่ได้ตั้งใจจะซื้อเลย  ซึ่งทางพนักงานก็เชียร์ใหญ่เลยผมก็เลยสอยมาหนึ่งชุดซึ่งเป็นชุดที่ทางพนักงานบอกว่า พี่เอาไปฟังแค่ชุดนี้ก็สุดยอดแล้ว ผมก็เลยเออออด้วย  ไหนๆก็ชอบแล้วนี่ [ปลื่ม]  ซึ่งก็ไม่รู้เลยว่าเค้าดูกันยังไงวัตต์เท่าไหร่ฟังเสียงยั งไงที่คิดว่าดี  แต่ในเมื่อพนักงานบอกว่าดีก็เอาเลย     เป็นชุด  denon 1508 +JBL N36 II  + CSR 30   และก็ซื้อซับเพิ่ม  JBL  ES250P/230  และก็สาย monster และก็ซื้อสาย COAXIAL  BLACK RHODIUM   ตอนจ่ายตังค์ก็งงว่าต้องจ่ายค่าสายด้วยเหรอนึกว่าแถมให้ด้วยพนักงานบอกว่าไม่มีที่ไหนแถมสายให้ก็เลยหน้าแตกเลย ;D เลย55 หลังจากมาติดตั้งและปรับโน่นปรับนี่เสร็จดูหนังสนุกมาก ดูอยู่ได้ไม่นานก็ต้องย้ายที่ทำงานมาอยู่หาดใหญ่ก็เลยยกชุดนี้มาด้วยแต่ก็ไม่ค่อยได้ฟังเลย  จนมาไม่นานนี้ได้มีโอกาสเข้ามาดูในเว็ป.lcdtvthailand. และได้ซื้อ led samsung  ua46d6400 มาก็เลยอยากเอาเจ้าdenon มาต่อด้วยหลังจากต่อเสร็จรู้สึกว่าเสียงไม่ดีเหมือนเดิมแล้ว จึงอยากรบกวนพี่ว่ามีวิธีการปรับจูน denon 1508 ยังไงบ้างครับให้เสียงดูหนังฟังเพลงแล้วเสียงดีอ่ะครับ  :)  แล้วขอความเห็นด้วยครับว่าdenonรุ่นนี้ใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ  เพราะว่าแอบดูขอคนอื่นๆเค้ามีรุ่นใหม่ๆจนตามแทบไม่ทันเลย   และมีเพื่อนๆก็เชียร์ให้ไปเล่นของ onkyo ซึ่งผมยังเสียดายเจ้า denon อยู่เลยยังฟังได้ไม่เท่าไหร่เองยังใช้ไม่คุ้มเลย  ถ้ายังไงขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ      ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ drjhow

• *
denon 1312 +jbl200.5 ตอนนี้มีร้านไหนราคาเบาๆบ้างคับ แล้ว 1311 กับ1312 นอกจากช่องต่อcomponent ด้านหลังเครื่องแล้ว มีอย่างอื่นต่างกันอีกมั้ยคับ

[ปลื่ม]  สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาว denon ทุกท่านครับ หลังจาก่ที่ได้แอบเข้ามาดูอยู่หลายวัน ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ :)   หลังจากเมื่อ3ปีที่แล้วผมได้มีโอกาสเข้าไปเดินเล่นในร้านขายพวกโฮมเธียเตอร์โดยที่ไม่เคยมีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับพวกนี้เลย  และวันนั้นทางพนักงานก็ได้ให้ผมลองฟังชุดโฮมชุดนึงซึ่งเมื่อผมได้ฟังแล้วก็รู้สึกชอบขึ้นมาทันทีทันใดโดยที่ไม่ได้ตั้งใจจะซื้อเลย  ซึ่งทางพนักงานก็เชียร์ใหญ่เลยผมก็เลยสอยมาหนึ่งชุดซึ่งเป็นชุดที่ทางพนักงานบอกว่า พี่เอาไปฟังแค่ชุดนี้ก็สุดยอดแล้ว ผมก็เลยเออออด้วย  ไหนๆก็ชอบแล้วนี่ [ปลื่ม]  ซึ่งก็ไม่รู้เลยว่าเค้าดูกันยังไงวัตต์เท่าไหร่ฟังเสียงยั งไงที่คิดว่าดี  แต่ในเมื่อพนักงานบอกว่าดีก็เอาเลย     เป็นชุด  denon 1508 +JBL N36 II  + CSR 30   และก็ซื้อซับเพิ่ม  JBL  ES250P/230  และก็สาย monster และก็ซื้อสาย COAXIAL  BLACK RHODIUM   ตอนจ่ายตังค์ก็งงว่าต้องจ่ายค่าสายด้วยเหรอนึกว่าแถมให้ด้วยพนักงานบอกว่าไม่มีที่ไหนแถมสายให้ก็เลยหน้าแตกเลย ;D เลย55 หลังจากมาติดตั้งและปรับโน่นปรับนี่เสร็จดูหนังสนุกมาก ดูอยู่ได้ไม่นานก็ต้องย้ายที่ทำงานมาอยู่หาดใหญ่ก็เลยยกชุดนี้มาด้วยแต่ก็ไม่ค่อยได้ฟังเลย  จนมาไม่นานนี้ได้มีโอกาสเข้ามาดูในเว็ป.lcdtvthailand. และได้ซื้อ led samsung  ua46d6400 มาก็เลยอยากเอาเจ้าdenon มาต่อด้วยหลังจากต่อเสร็จรู้สึกว่าเสียงไม่ดีเหมือนเดิมแล้ว จึงอยากรบกวนพี่ว่ามีวิธีการปรับจูน denon 1508 ยังไงบ้างครับให้เสียงดูหนังฟังเพลงแล้วเสียงดีอ่ะครับ  :)  แล้วขอความเห็นด้วยครับว่าdenonรุ่นนี้ใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ  เพราะว่าแอบดูขอคนอื่นๆเค้ามีรุ่นใหม่ๆจนตามแทบไม่ทันเลย   และมีเพื่อนๆก็เชียร์ให้ไปเล่นของ onkyo ซึ่งผมยังเสียดายเจ้า denon อยู่เลยยังฟังได้ไม่เท่าไหร่เองยังใช้ไม่คุ้มเลย  ถ้ายังไงขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ      ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ [ปลื่ม]

ท่าน capsules  ไอ้เจ้า 1508 เนี้ยมันมี ไมค์ set เสียง auto ปะครับ น่าจะมีนะครับยังอยู่รึเปล่าผมเคยใช้ 1708 มีไมคื set ให้นะครับ เลยเดาว่า 15 ก้น่าจะมีนะครับ ถ้ามีก็เสียบ ไมค์แล้ว set auto  เลยครับผลจะได้ดีกว่าเรา set เองมากมาย แต่ถ้ายังไม่ชอบก็เริ่มปรับเสียงจากการ set auto ให้เสร็จก่อนค่อยเริ่มปรับเพิ่มลดดีกว่าครับผม :)   

ส่วนรุ่น 1508 เนี้ยผมเคยฟังนานมากแล้วแต่จำได้ว่าตอนที่ไปซื้อ1708 นั่นได้ไปลอง 1508 อยู่พอสมควร แต่เสียงมันจะไม่สู้เจ้า 1708 ไม่ได้ ( 1708 จะชัดกว่าเสียงใสกว่ารายละเอียดดีกว่า 1508 อยู่พอสมควร ) แต่แนวยังคงจำได้เลยเพราะผมใช้ตะกูล 08 อยู่ เกือบ 2 ปีอะท่าน :)  ตามที่ท่านถามว่า ฟังดีมัย ผมบอกได้เลยว่ารุ่น 1508 ฟังดีครับดีเลย แต่ถ้าเทียบกับรุ่นใหม่ๆ ยอมรับครับว่ามิติเสียงสู้รุ่นใหม่ๆไม่ได้แล้วที่ชัดเลยคือความกว้างของเสียงมิติเสียง บรรยากาศเวลาดูหนังรุ่นใหม่ๆๆ ทำได้สมจริงกว่าครับ เห็นภาพกว่ารุ่นเก่าพอสมควร  แล้วยังมีถอดเสียงตะกูล hd ได้ด้วยครับ แต่ถ้าท่านไม่สนใจเสียง hd ก็ใช้เจ้า 1508 ให้คุ้มก่อนครับ แล้วค่อยมองหารุ่นใหม่ๆ มาแทนก็ได้ครับ  ยังงัยลองเล่นดูนะครับ :)