ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 552538 ครั้ง)

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
denon 1312 +jbl200.5 ตอนนี้มีร้านไหนราคาเบาๆบ้างคับ แล้ว 1311 กับ1312 นอกจากช่องต่อcomponent ด้านหลังเครื่องแล้ว มีอย่างอื่นต่างกันอีกมั้ยคับ

ท่าน  drjhow  ลองเช็คที่ hifi tower  กับ ฟิวเจอร์เวิลด์ กับ สหวิทยุดูครับ ร้านพวกนี้บ้างที่มีราคาพิเศษครับท่าน  ลองดุครับ

ส่วนเรื่อง 11 ต่างกะ 12 ยังงัยผมไม่แน่ใจนะครับเพราะผมยังไม่ได้ดูข้อมูลของเจ้า 12 เลย เห็นว่ามัยออกติดๆกันอะครับเดาว่าเสียงไม่น่าที่จะพัฒนา นะครับอาจจะใส่ลูกเล่นเพิ่มเติมรองรับ พวก wi-fi และ network อะไรพวกนั่นนะครับ  แต่ยอมรับเลยว่าเดี๋ยวนี้ซื้อ avr ต้องทำใจครับ มันออกมาถี่มาก 11 เพิ่งออกมาได้ไม่ถึงปีเลย 12 มาสะแล้ว งงครับสมัยก่อน เล่นเครื่องเสียงพวก avr หรือ int amp มันออกมารุ่นนึง ต้องมี เกือบ สองปี ถึงจะออกมาใหม่ครับ หรือต้องมี ปีกว่าๆอะครับ เดี่ยวนี้ งง ไปหมด ออกเยอะมากๆๆ ติดๆกันเลย เสียงเนี้ยไม่น่าจะเปลื่ยนอะไรได้เร็วขนาดนั่นอะครับ ซื้อมาต้องทำใจครับเลือกเอารุ่นที่เราได้ใช้งานมันจริงๆดีกว่า พวก option ตัวไหนไม่ได้ใช้ก็อย่าไปสนใจมันเลยดีกว่าครับ :)

ป.ล แฟนๆ onkyo อย่าโกดผมนะครับ โดยเฉพาะ onkyo เลยครับที่ออกถี่ๆๆๆๆ สุดๆๆ ผมจำได้ว่าตั้งแต่ รุ่น 06 ออกมามันเริ่มที่จะออกถี่ๆกันกระจุยเลยครับ (06 ออกปะมาณ ปี 2009 กลางๆปี ตอนนี้ ออกล่าสุด 09 ปี 2011 ) รวมแล้วประมาณ ไม่เกิน 3 ปี ไม่ถึง 3 ปีเต็มมันออก มา 4 รุ่นโอ้พระเจ้า สุดยอดครับ ทำใจอย่างเดียวครับ คนเสพก็ต้องเลือกอะครับ คนเล่นเครื่องเสียงสมัยก่อน คงงงกันไปเยอะครับสมัยนั่นกว่าจะออกสักรุ่น ลืมกันไปเลยครับใช้กันได้คุ้มก่อนค่อยออกมาใหม่มายั่วให้อยาก แต่เดี๋ยวนี้ ออกกันแบบนี้ ไม่ตามสะดีกว่าครับ ยกตัวอย่าง int amp ยี่ห้อ nad นะครับกว่าจะออกสักตัวใช้เวลา เกือบ 2 ปีครับ  วันนี้บ่นมากเลย ท่าน  drjhow อย่าว่ากันนะครับ นอกเรื่องยาวเลย คนมันขี้บ่นอะครับ 55+ มัยตกรุ่นไว้จัง ราคาซื้อของใหม่ทำใจเลยครับขายมือสองหายไปสะเจ็บตัวเลยครับ :)

ออฟไลน์ capsules

• Flat TV member
  • *
[ปลื่ม]  สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาว denon ทุกท่านครับ หลังจาก่ที่ได้แอบเข้ามาดูอยู่หลายวัน ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ :)   หลังจากเมื่อ3ปีที่แล้วผมได้มีโอกาสเข้าไปเดินเล่นในร้านขายพวกโฮมเธียเตอร์โดยที่ไม่เคยมีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับพวกนี้เลย  และวันนั้นทางพนักงานก็ได้ให้ผมลองฟังชุดโฮมชุดนึงซึ่งเมื่อผมได้ฟังแล้วก็รู้สึกชอบขึ้นมาทันทีทันใดโดยที่ไม่ได้ตั้งใจจะซื้อเลย  ซึ่งทางพนักงานก็เชียร์ใหญ่เลยผมก็เลยสอยมาหนึ่งชุดซึ่งเป็นชุดที่ทางพนักงานบอกว่า พี่เอาไปฟังแค่ชุดนี้ก็สุดยอดแล้ว ผมก็เลยเออออด้วย  ไหนๆก็ชอบแล้วนี่ [ปลื่ม]  ซึ่งก็ไม่รู้เลยว่าเค้าดูกันยังไงวัตต์เท่าไหร่ฟังเสียงยั งไงที่คิดว่าดี  แต่ในเมื่อพนักงานบอกว่าดีก็เอาเลย     เป็นชุด  denon 1508 +JBL N36 II  + CSR 30   และก็ซื้อซับเพิ่ม  JBL  ES250P/230  และก็สาย monster และก็ซื้อสาย COAXIAL  BLACK RHODIUM   ตอนจ่ายตังค์ก็งงว่าต้องจ่ายค่าสายด้วยเหรอนึกว่าแถมให้ด้วยพนักงานบอกว่าไม่มีที่ไหนแถมสายให้ก็เลยหน้าแตกเลย ;D เลย55 หลังจากมาติดตั้งและปรับโน่นปรับนี่เสร็จดูหนังสนุกมาก ดูอยู่ได้ไม่นานก็ต้องย้ายที่ทำงานมาอยู่หาดใหญ่ก็เลยยกชุดนี้มาด้วยแต่ก็ไม่ค่อยได้ฟังเลย  จนมาไม่นานนี้ได้มีโอกาสเข้ามาดูในเว็ป.lcdtvthailand. และได้ซื้อ led samsung  ua46d6400 มาก็เลยอยากเอาเจ้าdenon มาต่อด้วยหลังจากต่อเสร็จรู้สึกว่าเสียงไม่ดีเหมือนเดิมแล้ว จึงอยากรบกวนพี่ว่ามีวิธีการปรับจูน denon 1508 ยังไงบ้างครับให้เสียงดูหนังฟังเพลงแล้วเสียงดีอ่ะครับ  :)  แล้วขอความเห็นด้วยครับว่าdenonรุ่นนี้ใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ  เพราะว่าแอบดูขอคนอื่นๆเค้ามีรุ่นใหม่ๆจนตามแทบไม่ทันเลย   และมีเพื่อนๆก็เชียร์ให้ไปเล่นของ onkyo ซึ่งผมยังเสียดายเจ้า denon อยู่เลยยังฟังได้ไม่เท่าไหร่เองยังใช้ไม่คุ้มเลย  ถ้ายังไงขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ      ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ [ปลื่ม]

ท่าน capsules  ไอ้เจ้า 1508 เนี้ยมันมี ไมค์ set เสียง auto ปะครับ น่าจะมีนะครับยังอยู่รึเปล่าผมเคยใช้ 1708 มีไมคื set ให้นะครับ เลยเดาว่า 15 ก้น่าจะมีนะครับ ถ้ามีก็เสียบ ไมค์แล้ว set auto  เลยครับผลจะได้ดีกว่าเรา set เองมากมาย แต่ถ้ายังไม่ชอบก็เริ่มปรับเสียงจากการ set auto ให้เสร็จก่อนค่อยเริ่มปรับเพิ่มลดดีกว่าครับผม :)   

ส่วนรุ่น 1508 เนี้ยผมเคยฟังนานมากแล้วแต่จำได้ว่าตอนที่ไปซื้อ1708 นั่นได้ไปลอง 1508 อยู่พอสมควร แต่เสียงมันจะไม่สู้เจ้า 1708 ไม่ได้ ( 1708 จะชัดกว่าเสียงใสกว่ารายละเอียดดีกว่า 1508 อยู่พอสมควร ) แต่แนวยังคงจำได้เลยเพราะผมใช้ตะกูล 08 อยู่ เกือบ 2 ปีอะท่าน :)  ตามที่ท่านถามว่า ฟังดีมัย ผมบอกได้เลยว่ารุ่น 1508 ฟังดีครับดีเลย แต่ถ้าเทียบกับรุ่นใหม่ๆ ยอมรับครับว่ามิติเสียงสู้รุ่นใหม่ๆไม่ได้แล้วที่ชัดเลยคือความกว้างของเสียงมิติเสียง บรรยากาศเวลาดูหนังรุ่นใหม่ๆๆ ทำได้สมจริงกว่าครับ เห็นภาพกว่ารุ่นเก่าพอสมควร  แล้วยังมีถอดเสียงตะกูล hd ได้ด้วยครับ แต่ถ้าท่านไม่สนใจเสียง hd ก็ใช้เจ้า 1508 ให้คุ้มก่อนครับ แล้วค่อยมองหารุ่นใหม่ๆ มาแทนก็ได้ครับ  ยังงัยลองเล่นดูนะครับ :)

ออฟไลน์ capsules

• *
 :)ขอขอบคุณท่านaudio มากนะครับที่ให้คำแนะนำ.  ผมลองใช้ไมค์set auto แล้วครับเสียงหนักว่าเดิมมากเบสหนักเกินฟังปวดหูเลยครับ  เดี๋ยวจะลองปรับใหม่ดูครับ.  ส่วนตัวก็คิดว่าอยากได้รุ่นใหม่ราคาพอรับได้อีกสักชุดเอาไว้ท่านว่างก็ช่วยแนะนำจัดให้สักชุดด้วยนะครับจะเอาไว้ฟังในห้องส่วนตัวครับ [ปลื่ม] ขอบคุณท่านaudio อีกครั้งนะครับ :)

ออฟไลน์ drjhow

• *
ไปสอย 1612 มาละคับ เด๋วพรุ่งนี้คงได้ลองเทสคับ

แล้ว1612 ตัวนีเราสามารถอัพ เฟริม์แวรืมันได้มั้ยคับ แล้วอัพยังไงคับ หรือต้องหิ้วไปมหาจักรอย่างเดว (เพราะTV ของSS ผมโหลดเอาจากหน้าเว๊บแล้วเอาใส่ flash drive ไปเสียบช่อง USB เอา) เลยอยากรู้ว่าเจ้า 1612 มันทำแบบนั้นได้มั้ยคับ

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
ในที่สุดก็ตัดสินใจสั่ง HDMI QED-P 1 m มาลอง 3 เส้น ครับ สั่งจาก future shop ได้ของแล้วจะมา review ให้ฟังครับ ว่า HDMI ถูก กับ แพง เป็นยังไง
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

ในที่สุดก็ตัดสินใจสั่ง HDMI QED-P 1 m มาลอง 3 เส้น ครับ สั่งจาก future shop ได้ของแล้วจะมา review ให้ฟังครับ ว่า HDMI ถูก กับ แพง เป็นยังไง

แจ๋วเลยท่าน  12 ทดสอบแล้วมาเล่าประสบกานให้ฟังบ้างนะครับ :)

• *
มือใหม่ 1612 คับ มีคำถามคับ เซ็ทกันยังไงคับ เน้นดูหนังอย่างเดียว
1. audio set up -- surround parameter ตั้งเป็นอะไรคับ
2. audyssey setting --dynamic EQ เปิดมั้ยคับ แล้วเปิดตัวไหน มันมี Aud, Aud Byp L+R,Aud Flat คับ
3. Dynamic Volume เปิดมั้ยคับ Day, Evening,Midnight
4. Bass setup --LFE กับ LFE+main เลือกอันไหนคับ

แล้วถ้าเลือก audyssey auto ไปแล้ว จะเข้าไปปรับ EQ  แบบละเอียด Manual EQ ไม่ได้แล้วเหรอคับ

รบกวนด้วยคับ

มือใหม่ 1612 คับ มีคำถามคับ เซ็ทกันยังไงคับ เน้นดูหนังอย่างเดียว
1. audio set up -- surround parameter ตั้งเป็นอะไรคับ
2. audyssey setting --dynamic EQ เปิดมั้ยคับ แล้วเปิดตัวไหน มันมี Aud, Aud Byp L+R,Aud Flat คับ
3. Dynamic Volume เปิดมั้ยคับ Day, Evening,Midnight
4. Bass setup --LFE กับ LFE+main เลือกอันไหนคับ

แล้วถ้าเลือก audyssey auto ไปแล้ว จะเข้าไปปรับ EQ  แบบละเอียด Manual EQ ไม่ได้แล้วเหรอคับ

ตอบตามแบบที่ผมใช้นะครับ ตอนนี้เก็บอยู่อาจลืมไปบ้าง แต่เดี๋ยวเอาลงมาต่อเมื่อรัยจะบอก เด็ดๆอีกทีนะครับ

1 ผมลืมครับ มันมี ค่าเป็นอะไรบ้างบอกที อิอิ เก็บนานจนลิมไม่ได้เข้าไป set นานแล้วครับโทดที

2 เปิด eq เสียงดีกว่าครับ ผมลองแล้ว แต่ถ้าสมัยก่อน รุ่นเก่าๆ ผมปิด eq ครับเสียงจะดีกว่า แต่รุ่นใหม่ๆ (2311) ผมเปิด eq  เสียงจะดีกว่านะครับ ส่วนเปิดแบบไหน ผมเปิดแล้วตั้งเป็น aud นะถ้าจำไม่ผิด แต่ ถ้าเป็น byp l + r  เสียงมันจะ รวมหรือเน้นไปที่เสียงคู่หน้าส่วนมากเป็นเสียงบรรยากาศและดนตรี มากกว่าเสียงพูกครับ ส่วน flat มันจะให้เสียงที่ถูกต้องตามต้นฉบับ เป็นเสียง กลางจริงๆ พูดง่ายๆคือ  เสียงมาจากแผ่นแบบไหนได้แบบนั่นไม่มีการปรับอะไรเพิ่มเติม แต่ผมไม่ชอบเสียงมันจะออกแบนๆราบๆไม่มีอะไร โดนใจเลย :) แต่ถ้า ท่านฟังเพลง 2 ch เสียง fiat เป็นเสียงที่ดีมากๆครับ งั้นข้อนี้ผมแนะนำ aud ครับ แต่แล้วแต่ท่านชอบด้วยนะครับ

3  เปิดครับผมชอบเสียงเข็มๆ ผมเปิดเป็น day ครับ

4 ต้อง LFE+main  เท่านั่นครับสำหรับข้อนี้ เสียงเบสต้องมาจาก sub และต้องให้คู่หน้า (main ) ออกเสียงเบสช่วยด้วยนะครับเสียงจะมีบรรยากาศดีกว่าออก sub ล้วนๆอะครับ

สุดท้ายปรับ   audyssey auto  แล้วไปเลือก Manual EQ ไม่ได้ครับเพราะ มันเป็นโหมด audyssey แล้วครับถ้าไปปรับเองมันจะให้ตัด audy ออกครับ ผมว่าเสียง audyssey ดีมากอยุ่แล้วครับ

ปล ข้อ1 ติดไว้ก่อนนะครับเดี่ยววันหลังจะมาตอบครับลืมจริงๆๆ :)

• *

ตอบตามแบบที่ผมใช้นะครับ ตอนนี้เก็บอยู่อาจลืมไปบ้าง แต่เดี๋ยวเอาลงมาต่อเมื่อรัยจะบอก เด็ดๆอีกทีนะครับ

1 ผมลืมครับ มันมี ค่าเป็นอะไรบ้างบอกที อิอิ เก็บนานจนลิมไม่ได้เข้าไป set นานแล้วครับโทดที

2 เปิด eq เสียงดีกว่าครับ ผมลองแล้ว แต่ถ้าสมัยก่อน รุ่นเก่าๆ ผมปิด eq ครับเสียงจะดีกว่า แต่รุ่นใหม่ๆ (2311) ผมเปิด eq  เสียงจะดีกว่านะครับ ส่วนเปิดแบบไหน ผมเปิดแล้วตั้งเป็น aud นะถ้าจำไม่ผิด แต่ ถ้าเป็น byp l + r  เสียงมันจะ รวมหรือเน้นไปที่เสียงคู่หน้าส่วนมากเป็นเสียงบรรยากาศและดนตรี มากกว่าเสียงพูกครับ ส่วน flat มันจะให้เสียงที่ถูกต้องตามต้นฉบับ เป็นเสียง กลางจริงๆ พูดง่ายๆคือ  เสียงมาจากแผ่นแบบไหนได้แบบนั่นไม่มีการปรับอะไรเพิ่มเติม แต่ผมไม่ชอบเสียงมันจะออกแบนๆราบๆไม่มีอะไร โดนใจเลย :) แต่ถ้า ท่านฟังเพลง 2 ch เสียง fiat เป็นเสียงที่ดีมากๆครับ งั้นข้อนี้ผมแนะนำ aud ครับ แต่แล้วแต่ท่านชอบด้วยนะครับ

3  เปิดครับผมชอบเสียงเข็มๆ ผมเปิดเป็น day ครับ

4 ต้อง LFE+main  เท่านั่นครับสำหรับข้อนี้ เสียงเบสต้องมาจาก sub และต้องให้คู่หน้า (main ) ออกเสียงเบสช่วยด้วยนะครับเสียงจะมีบรรยากาศดีกว่าออก sub ล้วนๆอะครับ

สุดท้ายปรับ   audyssey auto  แล้วไปเลือก Manual EQ ไม่ได้ครับเพราะ มันเป็นโหมด audyssey แล้วครับถ้าไปปรับเองมันจะให้ตัด audy ออกครับ ผมว่าเสียง audyssey ดีมากอยุ่แล้วครับ

ปล ข้อ1 ติดไว้ก่อนนะครับเดี่ยววันหลังจะมาตอบครับลืมจริงๆๆ :)

ขอบคุณมากคับ ข้อ1มันมีให้เลือก cinema EQ on/off คับ คือผมลองกดดูผมไม่เห็ฯความต่างคับ

แต่ผมมีอยู่1ปัญหาคือ ตอนนี้ระบบเสียงที่ออกมามันมีมิติเกิน สำหรับเสียงพูด คือ ปกติ 5.1เนี่ยเสียงพูดจะดังระนาบเดียว เบาค่อยแล้วแต่สถาณการณ์ในหนังนั้นๆ นอกเสียจากจะเป็ฯ fill เสียงไกลๆ แต่ 1612ตอนนี้เวลาคนพูดเสียงดันมีระยะออกมาด้วย คือไกลจอหน่อยนึงก็เบาลงแล้ว หรือแค่ตัวละครไม่ได้หันหน้าตรงให้จอ เสียงก็เบาลงแล้วคับ  เวลาที่หนังซูมหน้าใกล้ๆเสียงก็ดังซะเกินพอดี ซึ่งตรงนี้ผมไม่รู้เกิดจากอะไรหรือต้องไปเซ็ทค่าตรงไหนคับ

เพราะบางฉากของหนังที่ตัวหลักหรือเมนของภาพในจออยู่ไกล เสียงมันเบาลงไปด้วยจนขาดอรรถรสความมันส์ของหนังไปเลย มันรวมไปถึงเสียงSound พวกเสียงเครื่องยนต์หรือเสียงระเบิดด้วย เสียงมันบาง+ไกลตามฉากเกินไปคับ ซึ่งAVR ตัวเก่าผมของ sony จำรุ่นไม่ได้ 5.1dTS /dolby digital มันไม่เป็ฯคับ

อย่างหนัง TF3 ตอนที่ไล่กันบนถนน เสียงเครื่องยนต์ bumble bee เบามาก ไม่มันส์เลย แต่เสียงกระสุน+จรวด นี่เฟี๊ยวฟ้าว บินว่อนเต็มห้องเลย อันี้โอเค แล้วแบบนี้ต้องเซ็ทแก้ยังไงคับ คือมันฟังเหมือนเสียงกลางย่าน1k มันหายไป พอไปกดดูใน EQ check มัน0.0 ไม่+ไม่- แต่ปัญหามันคือ พอเราsetโดย Auddyssyแล้ว เราไม่สมารถเข้าไปแก้ยกความถี่นั้นๆได้คับ

รบกวนอีกครั้งคับ

ออฟไลน์ ultarman01

• *
อยากเปลี่ยนแนว ลองเล่นonkyo3400 พอดีอยากเปลี่ยนแนว denonตัวแจ่ม ช่วยบอกทีครับ ไม่เกิน 30000 ครับ จะได้เอาไปตัดสินใจครับ [ปลื่ม]

• **
รวมลำโพงไหมครับ 30000 นี่
Player Egreat R200II , Sony BDP370

ออฟไลน์ ultarman01

• *
ไม่รวมอ่ะครับ ดูรุ่นAVR-1912 BK กับDENON AVR-1911 SP มันต่างกันตรงไหน แนะนำรุ่นอื่นไหมครับ พอดีผมดูแค่สองรุ่นครับ
ขอบคุณครับ

ไม่รวมอ่ะครับ ดูรุ่นAVR-1912 BK กับDENON AVR-1911 SP มันต่างกันตรงไหน แนะนำรุ่นอื่นไหมครับ พอดีผมดูแค่สองรุ่นครับ
ขอบคุณครับ

ผมเคยใช้เจ้า  1911 ครับบอกได้คำเดียวว่าเป็นตัวที่คุ้มมากๆๆ ในระดับเริ่มต้นที่ดีเลยครับ เสียงรับรองว่าได้ทั้งรายละเอียดและ ความหนัก ด้วยครับ ส่วนแตกต่างจากเจ้า 1912 ยังงัยอย่างที่ผมเคยบอกครับว่า   คงต่างที่ลูกเล่นเรื่อง อุปกรณ์ network ครับส่วนเสียงรู้สึกว่าจะใช้ ชิพ เสียงตัวเดียวกันนะครับ ยังงัยไปดูรายละเอียด สเปคอีกทีครับ  แต่ถ้า พอที่จะเกินงบ ได้ ผมแนะนำรุ่น 23 ขึ้นไปครับรับรองความแตกต่างที่ได้ สุดยอดเลยครับ เพิ่มอีก 10 k ครับ :)

แล้วรูปที่ลงมาให้ดูที่ลายเซ็น อะครับมันเป็นรุ่นไหนครับมัยขาวจัง  ตัวบอดี้ โค้งสวยมากๆครับ  5555+  ให้ตายเถอะครับอยากเกิดใหม่จริงๆเห็นเด็กสมัยนี้  ยอมรับเลยครับเดี่ยวนี้เดิมมา สิบคน สวย สิบคนครับ 555+

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:21:59 pm โดย audio »

ออฟไลน์ A-pairoj

• *
Re: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เŧ
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:17:47 am »
สวัสดีครับ ผมมือใหม่หัดเล่นชุดโฮมฯครับ

โดยส่วนตัวชอบเสียง Denon มานาน เท่าที่อ่านๆดูสนใจ AVR-1612 ครับ จึงอยากถามว่าควรจะคบกับ 5.1 channel อะไรดี??

เงื่อนไขนิดหน่อยครับคือ:
1. ผมอาศัยอยู่ Condo พื้นที่ห้องที่ใช้ดูคือ ประมาณ กว้าง 3เมตร x ยาว  4เมตร (คิดว่า ลำโพงแบบ sat. หน้าจะพอ)
2. butget ประมาณ 10000 - 15000 บาท หรือ เต็มที่ไม่เกิน 20000 บาท ครับ (งบนี้สำหรับ 5.1 อย่างเดียวนะครับ)
3. ดูหน้ง/ฟังเพลง 70/30

รบกวนช่วยแนะนำเนื้อคู่ 5.1 channel ให้คบหาซักชุดนะครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:24:31 am โดย A-pairoj »

Re: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เŧ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 11:44:27 am »
สวัสดีครับ ผมมือใหม่หัดเล่นชุดโฮมฯครับ

โดยส่วนตัวชอบเสียง Denon มานาน เท่าที่อ่านๆดูสนใจ AVR-1612 ครับ จึงอยากถามว่าควรจะคบกับ 5.1 channel อะไรดี??

1. ผมอาศัยอยู่ Condo พื้นที่ห้องที่ใช้ดูคือ ประมาณ กว้าง 3เมตร x ยาว  4เมตร (คิดว่า ลำโพงแบบ sat. หน้าจะพอ)
2. butget ประมาณ 10000 - 15000 บาท หรือ เต็มที่ไม่เกิน 20000 บาท ครับ (งบนี้สำหรับ 5.1 อย่างเดียวนะครับ)

รบกวนช่วยแนะนำเนื้อคู่ 5.1 channel ให้คบหาซักชุดนะครับ  [ปลื่ม]

ท่าน pairoj ลองดู 2 ชุดนี้ครับ  ผมว่าเสียงดีจังผมไปฟังแล้วติดใจครับ เป็นชุด sat ทั้งคู่นะครับ

1 KLIPSCH  QUINTET IV   อันนี้ น่าจะประมาณ 10k ต้นๆ แต่ไม่มี sub นะครับ  ก็ดู sub ราคาราวๆ สัก ไม่เกิน 8000 ผมว่าชุดนี้เสียงดีมากๆเลยครับ ดูหนังสบายอยู่แล้ว แต่ฟังเพลงเนี้ยสิที่จะได้ดีมากๆนะครับ ผมไปฟังที่ร้าน บูมเมอร์แรง  ชอบครับเสียงดีมากคับ

2 boston soundware xs 5.1  อันนี้ เสียงเกินขนาดตัวไปไกลเลยครับ ชุดนี้ น่าจะไม่เกิน 17000 น่าจะหาได้ครับ แต่ครบเลยมี sub ในชุดเลยครับ ตัวนี้ boston ทำออกมาได้สุดๆครับทั้งราคาและคุณภาพ และ ดีไซส์ ผมว่าคุ้มมากๆครับ  เสียงเล่นเอาห้องไม่ใหญ่มากฟังแล้ว งง ครับนึกว่าเสียงมาจากลำโพง วางหิ้ง ครับผม

แถมครับถ้างบอีกนิดนึง  ผมอยากให้ไปลอง ชุด cambridge audio speaker ที่ปิยะนัสครับถ้าของยังมีเหลือนะครับ เป็นชุดที่ส่วนตัวผมว่าไม่ค่อยมีใครมอง แต่ผมได้ลองแล้วสุดๆๆๆ มากครับเสียงระดับไฮเอน ต้องหันหลังมามองครับอยากให้ใครๆไปลองจังครับเสียงสุภาพมากๆ แค่เอามาฟังเพลงอย่างเดียวก็คุ้มไม่รู้จะคุ้มยังงัยแล้วครับ  ราคา ไม่เกิน 25k ครับครบชุด รับลองใครชอบเสียงสุภาพ เสียงกลางมีเนื้อหนังดีๆ ชัดๆ นุ่มหูไปลองเลยครับแต่จะมีของมัยอีกเรื่องนึงครับ  :)

ออฟไลน์ A-pairoj

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 01:28:28 pm »

ท่าน pairoj ลองดู 2 ชุดนี้ครับ  ผมว่าเสียงดีจังผมไปฟังแล้วติดใจครับ เป็นชุด sat ทั้งคู่นะครับ

1 KLIPSCH  QUINTET IV   อันนี้ น่าจะประมาณ 10k ต้นๆ แต่ไม่มี sub นะครับ  ก็ดู sub ราคาราวๆ สัก ไม่เกิน 8000 ผมว่าชุดนี้เสียงดีมากๆเลยครับ ดูหนังสบายอยู่แล้ว แต่ฟังเพลงเนี้ยสิที่จะได้ดีมากๆนะครับ ผมไปฟังที่ร้าน บูมเมอร์แรง  ชอบครับเสียงดีมากคับ

2 boston soundware xs 5.1  อันนี้ เสียงเกินขนาดตัวไปไกลเลยครับ ชุดนี้ น่าจะไม่เกิน 17000 น่าจะหาได้ครับ แต่ครบเลยมี sub ในชุดเลยครับ ตัวนี้ boston ทำออกมาได้สุดๆครับทั้งราคาและคุณภาพ และ ดีไซส์ ผมว่าคุ้มมากๆครับ  เสียงเล่นเอาห้องไม่ใหญ่มากฟังแล้ว งง ครับนึกว่าเสียงมาจากลำโพง วางหิ้ง ครับผม

แถมครับถ้างบอีกนิดนึง  ผมอยากให้ไปลอง ชุด cambridge audio speaker ที่ปิยะนัสครับถ้าของยังมีเหลือนะครับ เป็นชุดที่ส่วนตัวผมว่าไม่ค่อยมีใครมอง แต่ผมได้ลองแล้วสุดๆๆๆ มากครับเสียงระดับไฮเอน ต้องหันหลังมามองครับอยากให้ใครๆไปลองจังครับเสียงสุภาพมากๆ แค่เอามาฟังเพลงอย่างเดียวก็คุ้มไม่รู้จะคุ้มยังงัยแล้วครับ  ราคา ไม่เกิน 25k ครับครบชุด รับลองใครชอบเสียงสุภาพ เสียงกลางมีเนื้อหนังดีๆ ชัดๆ นุ่มหูไปลองเลยครับแต่จะมีของมัยอีกเรื่องนึงครับ  :)

ขอบคุณมากๆครับ เด๋วเข้าไปขอปิยะนัสฟังซะหน่อยเพื่อตัดสินใจ สรุปอย่างได้อย่างไรแล้วจะมาupdate ครับ   :laugh:

• **
ถ้า boston soundware นะคับ ไปสหวิทยุอีก เหมือนกันคับ
เชียแบบเหมือนเป็นดจ้าร้านครับ เกือบได้ซื้อไอ้นีี่ที่นี่แล้วครับ
ถ้าไม่ไปเจองานมหาจักรนะครับ ราคาถูกกว่าที่อื่นๆ มากคับ ผมต่อไว้ 14k มีทอนนะครับ
แต่แนะนำให้ซื้อ denon 1912 ไปเลยดีกว่าครับ ถ้างบไม่ถึง ไม่สน airplay ก็ 1911 ก็ได้ครับ น่าจะ 20k นะครับ

• **
เสียง HD นี่แจ่มมากคับ ตอนดูหนังอาจจะต่างกับ 5.1 ธรรมดาไม่มาก ถ้าไม่สังเกตุนะครับ พอมาดูคอนเสิร์ตนี่ฟ้ากับ เหวเลยครับ
อิ่ม หวาม มีมิติกว่ากันเยอะ ไว้รอ HDMI เส้นใหม่มาก่อน จะมารายงานใหม่ทั้งภาพและเสียงเลยคับ
 [yes] [yes]