ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 552534 ครั้ง)

ออฟไลน์ art7421

• Flat TV member
  • *
ลองถอดสายลำโพงก่อนคับว่ามันหายไหมคับถ้าหายก็เป็นที่สายชนกันคับ

ออฟไลน์ chukidsana

• *
denon x1100 subwoofer เบสเบามากเพิ่งเป็น ปรับใน volume สุดในave +12db ก็ดังแต่ไม่เป็นเหมือนก่อน
เพิ่งได้klipsch subwoofer มาตอนแรกๆปกติ ใช้ไปซักพักนึกว่าเป็นที่ซัพพอเอา cinema 610 เป็นเหมือนกัน รีเซ็ตก็ไม่หาย เคลมได้มั้ย เคลมแล้วเปลี่ยนตัวใหม่หรือซ่อมฟรีอะไหล่ฟรี อยากรู้ เซ็งไม่ฟังอุตสาเปลี่ยนลำโพง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Viboon Viteejong

• *
เป็นสาวก Denon อีกคนครับ X2000 + คู่หน้าPolk A5+Center Boston A225C ซับ JBL140 เป็นหลัก
อยากเปลี่ยนซับใหม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ ใช้ของอะไรถึงจะเข้ากันดี

• *
ขอบคุณ ที่มีคนถามและมีคนตอบมา 28 หน้า ได้นั่งไล่อ่านเก็บข้อมูลมาทุกหน้า แล้วเอาไปปรับของตัวเอง ได้ O มาเลยครับ แบบว่าอ๋อแบบนี้เอง  [เท่ห์]
จัด Sub Boston 650 มาแทน  JBL140 แล้ว และเปลี่ยน HDMI เป็น AQ Carbon ดูหนังฟังเพลงจนไม่อยากไปทำงานเลย เมียใช้ก็ยังไม่อยากทำ
ติดใจ Denon ซะแล้ว  [รัก]

ตอนนี้คันอยากเสียตังส์ เปลี่ยนสาย AC ช่วยแนะนำด้วยครับ   

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
 [งง]สอบถามท่านที่เคยมีประสบการณ์ใช้ avr รุ่นเล็ก แล้วเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า คือผมใช้แอมป์รุ่นเล็ก  denon 1513 (75 วัตต์) มีแผนจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น บุ๊คเชลล์ ที่เล็งไว้คือ
                        POLK Rti A1 หรือ A3  [ช็อค]
          จึงอยากขอคำแนะนำครับ ว่ามันสามารถขับได้มั้ย หรือว่าท่านใดมีรุ่นอื่นๆ แนะนำ เชิญได้ครับ...ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ STi

1513 ขับได้ทั้งสองตัวละครับ แต่ขึ้นกับสภาพแวดล้อมด้วย ห้องไม่ใหญ่มาก 12-16 ตร.ม. A1 มีภาษีกว่า แอมป์ไม่ต้องแบกมากด้วย แต่ถ้าห้องใหญ่ก้อต้องมองที่ A3 แต่แอมป์เหนื่อยหน่อย  อาจจะได้แต่ความดัง รายละเอียดอาจไม่ครบถ้วน กำลังขับDENON ไม่ถึงกับแย่นัก [ปลื่ม]

• *
ท่านที่เคยมีประสบการณ์ใช้ avr รุ่นเล็ก แล้วเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า คือผมใช้แอมป์รุ่นเล็ก  denon 1513 (75 วัตต์) มีแผนจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น บุ๊คเชลล์ ที่เล็งไว้คือ
                        POLK Rti A1 หรือ A3  
          จึงอยากขอคำแนะนำครับ ว่ามันสามารถขับได้มั้ย หรือว่าท่านใดมีรุ่นอื่นๆ แนะนำ เชิญได้ครับ...ขอบคุณครับ
================================================================
เคยใช้ Book shelf  Wharfedale  9.2 ฟังเพลงเพราะ นุ่ม แหลมพริ้ว ไม่จัด ดูหนังพอได้  ลองฟัง  Boston A-26 นุ่ม หนัก ขึ้น ก็ชอบนะ
แต่พอไปลองฟัง A3 ชอบ มากเวลาดูหนังแอ็คชั่น ไซไฟ  คอนเสริต ได้อารมณ์สนุกมันๆกว่า หนักแน่นกว่า เลยเผลอใจขว้า A5 มา เจ็บแต่จบ
ลองฟัง Klipsch สำหรับผมรู้สึกจัดไป(อันนี้แล้วแต่ความชอบ นะครับ)
เนื่องจากแอมป์ วัตต์ ต่ำแนะนำ A3 ความไวสูง เหมาะเลยครับคุ้มกว่า A1  

[ปลื่ม]ขอบคุณครับท่าน Sti และ ท่าน Viboon ตั้งเป้า a1 หรือ a3 เอาไว้ก่อนครับ หรือ tsx220b เป็นตัวเลือกต่อไป คงต้องยกแอมป์ไปลองที่ร้านเลยน่าจะดีกว่า เพราะห้องไม่ใหญ่มาก แต่ถ้าตัวไหนที่แอมป์ขับออกมาแล้วมีรายละเอียด(ตามกำลังแอมป์)ดีสุดใน 3 รุ่นนี้ คงต้องเลือกตัวนั้ยครับ [ปลื่ม]
          ขอบคุณครับ

[ร้องไห้]ผมขอถามเรื่องการต่อสายลำโพงอีกเรื่องครับ สำคัญมากๆ denon 1513 ที่ใช้อยู่มันเป็นแบบสปริงหนีบ แล้วผมจะต่อสายจาก avr ไปที่ลำโพง a1/a3 ได้หรือไม่ครับ.  [เศร้า]
  หรือว่าต้องหาลำโพงแบบ ซิงเกิ้ลโพส เหมือนลำโพง wharfedale quartz series เท่านั้น ขอความกระจ่างด้วยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Wirotebo

• *
Denon มีใครเคยเจออาการ เครื่องขึ้น H/P input on แล้วเสียงก็หายไป สักแปป เสียงก็กลับมากลายเป็น H/P input off เป็นอย่างนี้ตลอดครับ

• *

ข้อความโดย: S_Surawut
ใส่การอ้างถึงคำพูด

ผมขอถามเรื่องการต่อสายลำโพงอีกเรื่องครับ สำคัญมากๆ denon 1513 ที่ใช้อยู่มันเป็นแบบสปริงหนีบ แล้วผมจะต่อสายจาก avr ไปที่ลำโพง a1/a3 ได้หรือไม่ครับ. 
  หรือว่าต้องหาลำโพงแบบ ซิงเกิ้ลโพส เหมือนลำโพง wharfedale quartz series เท่านั้น ขอความกระจ่างด้วยครับ

------------------------------------------------------
ต่อได้ครับ คุณ  S_Surawut  ใช้แบบหมุนที่ขั้วต่อหลังลำโพงหมุนหนีบปลายสายได้ครับ แต่เน้นไม่ควรหมุนแน่นมากๆจนสายขาด เคยใช้แบบนี้อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร สุ้มเสียงก็ปกติ หรือ เพื่อความสะดวกปลายสายด้านต่อลำโพงซื้อหัวต่อ  Banana   หรือ แบบหางปลามา ต่อเลยก็ได้ครับ 
สำคัญเลือกสายขนาดที่ไม่ใหญ่กว่ารูที่เสียบใส่สปริงหนีบ ที่ AVR ไว้ก่อน และก็ไม่ควรเล็กเกินไป แบบพอดีๆ และถ้าได้สายดีๆคุณภาพเสียงจะดีขึ้น 

ออฟไลน์ pingalido

• *
ผมไปเที่ยว มหาจักร ที่ พารากอน มาครับ มีชุดนึง พี่เค้าแนะนำ 38900 บาท

มี AVR กับชุดเซท ลำโพง JBL ผมไม่มีข้อมูลเรื่องรุ่นเลย  ชุดนี้ น่าสนใจไหมครับไว้ดูหนัง ฟังเพลง ทำห้องโฮม ขนาด  4*6 เมตร ครับ

ออฟไลน์ Mixmelo

• *
อยากสอบถาม ครับ Denon x1100 นิ มีปัญหาไรมั้ง ไหม ครับ พอดี กำลังจะซื้อ อยากรู้ข้อมูล จากผู้ ใช้อยู่ครับ กำลัง จะ ถอย set JBL Studio 1  กับ Denon x1100 นิ ครับ มีความคิดเห็นไง บ้างครับ มันจะเข้ากันไหม

ออฟไลน์ kritssana

• *
ชาว denon
ขอบคำแนะนำกับสาย ต่างๆๆหน่อยครับ 

ต้องการสายที่ดีกว่า สายแถม  และเอามาใช้ระหว่างเก็บเงินอัพสาย ที่ละเส้น  ใช้เวลา 1ปีน่าจะครบ 

avr  DENON 2113    ACใช้ของอะไรดีครับ

สายลำโพง คู่หน้า  onkyo skf4800   รออัพ polk A5  ใช้สายและหัวของอะไรดีครับ

สายลำโพง คู่หลัง  polk A1    ใช้สายและหัวของอะไรดีครับ

เซ็นเตอร์   polk Cs20    รออัพ .....    ใช้สายและหัวของอะไรดีครับ

ซัพ     JBL  150P   ใช้สายและหัวของอะไรดีครับ

็HDMI  ของอะไรดีครับ

ขอบคุณครับบ

ชาว denon
ขอบคำแนะนำกับสาย ต่างๆๆหน่อยครับ 

ต้องการสายที่ดีกว่า สายแถม  และเอามาใช้ระหว่างเก็บเงินอัพสาย ที่ละเส้น  ใช้เวลา 1ปีน่าจะครบ 

avr  DENON 2113    ACใช้ของอะไรดีครับ

สายลำโพง คู่หน้า  onkyo skf4800   รออัพ polk A5  ใช้สายและหัวของอะไรดีครับ

สายลำโพง คู่หลัง  polk A1    ใช้สายและหัวของอะไรดีครับ

เซ็นเตอร์   polk Cs20    รออัพ .....    ใช้สายและหัวของอะไรดีครับ

ซัพ     JBL  150P   ใช้สายและหัวของอะไรดีครับ

็HDMI  ของอะไรดีครับ

ขอบคุณครับบ
จากที่ผมเคยไปลองจับคู่denon กับ polk rti ผมว่าเสียงมันแหลมไป ไม่ธรรมชาติเท่าไหร่(คิดเห็นส่วนตัวนะ) ลองเปิดหนังตัวcenter a4 มันดึงเสียงแหลมออกมามากจนเกิดอาการล้าหูเมื่อนั่งดูนานๆ เลยจัด infinity primus มาแทน (เฉพาะ เช็นเตอร์ กะ วางหิ้ง) อันนึ้แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ
   แนะนำสายทึ่เสียงพูดที่มีบุคคลิกมีมวลหนาหน่อยครับ. ผิดถูกอย่างไรขออภัยครับ

ออฟไลน์ guipor

• *
แนะนำชุด HiTB ชุดนี้ทีครับ ว่าดีแย่ อย่างไร เล่นตามงบครับ

BTW-X5 Home Theater Set ชุดโฮมเธียเตอร์เดนอน 5.1 ประกอบด้วย

Denon AVR-X520BT 5.2 4K AV Receiver with Bluetooth 1 เครื่อง

Denon SYS5.1BK 5.1 Speaker Set 1 ชุด

มือใหม่ครับ กำลังเทียบกับ onkyo HT-S3700

ออฟไลน์ patchayas

• *
สวัดดีครับน้องใหม่หัดเล่น
เพิ่งจัดชุดเล็กมา

Denon BTW-X1

AVR-X520BT
DM - speaker

[กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ Kopper1972

• *
รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ผมได้ avr denon 1709 รุ่นเก่ามา ต่อเสียง 7.1 แต่พอเปิดหนัง เสียงไม่ออก **แต่ผมกดเทสเสียง เสียงออก ลำโพงคู่หน้ากับcenter คู่หลังกับ serround ไม่ออก แต่พอเปิดหนังเข้าโหมดไหนก็เสียงไม่ออก ผมอยากทราบว่าตกลงเครื่องมันเสีย หรือว่าผมต่อผิด  [ร้องไห้] [ร้องไห้]