ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องพูดคุยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Home Theater Multi Channel และ Accessories ต่างๆ  (อ่าน 395997 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
สวัสดีปีใหม่ ท่าน Audio ท่าน XTA ,w-work , 12sunday , และทุก ๆ ท่าน จำได้ไม่หมด
ปีใหม่ขอให้ร่ำรวยๆ มั่งมีศรีสุข มีความสุข สุขภาพสมบูรณืแข็งแรง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ ตลอดปี ตลอดไปนะครับ
ปล.ขอให้ทุก ๆ ท่านถูกหวยร่ำรวย มีตังค์ซื้อเครื่องเสียงดีๆ ฟังกันทุกๆ คนนะท่าน สาธุ ๆ ๆๆ
 [เท่ห์]

ออฟไลน์ audio

เช่นกันครับท่าน lasa ขอให้ท่านได้มีความสุขกะเจ้า 73 นานๆเลยนะครับ .. ตอนนี้เปิดงานมาผม หัวหมุนเลยครับงานเข้าจริงๆ เครียดๆทั้งน่าน เอานะมีงานดีกว่าไม่มีนะครับไม่บ่นดีกว่า ....ผมได้แต่เข้ามาอ่านแต่ไม่มีเวลาตอบเลย ช่วงนี้ ผมไม่ได้ดูหนังฟังเพลงเลยครับเวลาเครียดๆแล้วฟังยังงัยก็ไม่ดีครับ เหอๆ  ขอให้ทุกท่านมีความสุขตลอด 2555 เช่นกันครับ... [โย่ว]

พยายามไม่เข้ามาแถวนี้บ่อย เนื่องจากจะเจอกิเลสด้านมืดเข้าครอบงำ อิอิ  [กระดึบ]

เข้ามาเถอะครับ 55+ เราไม่ซื้อสะอย่าง กิเลสมันก็ทำอะไรเราไม่ได้ นะท่านx 55+ เอาไว้ปลายปี 2555 ว่ากันใหม่ :)

ขอบคุณครับท่าน audio ซีรี่ เอ ผมเงินไม่ถึงครับ ไม่เคยฟัง แต่ฟังชุดนี้แล้วผมว่ามันคุ้มมากค่อนไปทางถูกด้วยกับเงินที่จ่ายไปครับ

ของมันเหลือแค่สองชุดครับท่าน จะไม่จองไว้ก็กลัวของหมด เพราะเฮียก็บอกว่าไม่มีแล้ว แกไปเหมามาหมด กทม แล้ว 20 ชุด

แต่คู่หน้า ได้สีดำครับ ก็พอดีกับซับไป แต่ center surr นี่ได้สี ไม้ มาครับ แต่ก็ไม่ซีเรียสครับ เสียงดีพอ

ที่สำคัญผมว่ามันถูกนะ ได้มา 40000ถ้วนครับ พร้อมซับ asw 250

พอแนะนำสายผมได้มั้ยครับจะได้จัดมาถูกครับผม

ผมแนะนำตัวสุดคุ้มละกันครับ เอาเจ้า jps super bule 2    ราคาต่อเมตร ไม่เกิน 700 ครับจัดมาข้างละ 2 เมตรนะครับท่าน new อย่าต่ำกว่านั่น ส่วน สาย sub จัด aq sub x ก็ได้ครับ แล้ว สายหลังจัด monster xp ครับ ราคา ไม่เกิน 80 ต่อเมตร   แค่นี้ก็สุดแล้วครับ ส่วนเรื่องสายไฟ สายสัญญาณ พอมีงบค่อยว่ากันอีกที่ครับท่าน new :)

ป.ล ถ้าไหว ก็จัดสาย ac ให้เจ้า yamaha สักหน่อยก็ดีนะครับ .... ก็ได้ครับ ราคา น่าจะไม่เกิน 3500 ครับ
ท่าน audio ผมไปดูที่ปิยะนัส ราคาสายสูงกว่าที่ท่านบอกไว้ครับ  มีเว็บไหนแนะนำมั้ยครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ

อ้าว..โทดทีครับท่าน new ผมไม่ได้ไปดูเวปของปิยะนัสอะครับ เมื่อกี้ไปดแล้ว สงสัยเค้าขึ้นราคาแน่ๆ เพราะตอนนั่นผมซื้อเมตรละไม่เกิน 700 ครับ แต่ถ้าเกินไปก็นิดเดียวอะครับ จัดได้ครับราคานี้หาตัวเทียบได้ยากครับสำหรับ jps ส่วน monster xp เดี๋ยวผมดูให้ครับมีคนขายในเวป overclock อยู่เมตรละ 30-40 เองครับเห็นบอกว่าแท้ด้วย  ถูกมากครับ  อืมมีอีกตัวที่เด็ดในราคาย่านๆนี้อะครับ เจ้า supra ply 3.4 ก็ราคาดีนะครับน่าจะเมตรละ 600 ตัวนี้ก็เด็ดครับให้เสียงออก กลางๆชัดทุกตัวโน๊ตเลยครับ น่าจะเหมาะเหมือนกันครับท่าน new พี่ชายผมใช้อยู่ ดูหนังชัดมากๆ ยิ่ง center นะสุดยอดเลยครับท่าน :)

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
Monster XP Navajo White (NW) เมตรละ 30 บาทครับผมซื้อมาแล้วครับ แนะนำให้ใช้เป็น surround ครับ อย่าเอาไปใส่คู่หน้า หรือ center ครับ (สำหรับลำโพงใหญ่ที่ตั้งเป็น Large นะ)ผมว่าเส้นมันเล็กไปและประสิทธิภาพมันไม่สูงพอครับ แต่ถ้าเป็นลำโพงเล็กน่าจะใช้ได้ครับ แนวอินเดอะบ๊อก ประมาณนี้นะผมว่า
เพิ่มเติมครับ ถ้าเอาไปใช้กับวางหิ้ง polk ประมาณ Tsi100,200 พอใช้ได้นะครับลองที่ร้านแล้ว  
แต่ถ้าเป็นลำโพงที่รายละเอียดไม่ค่อยดี แหลมน้อยนี่จะไม่เข้ากันครับลองใส่ center ผมแล้วมันหุบๆอะครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2012, 02:47:47 pm โดย lasa »

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
ขอบคุณครับท่าน audio ซีรี่ เอ ผมเงินไม่ถึงครับ ไม่เคยฟัง แต่ฟังชุดนี้แล้วผมว่ามันคุ้มมากค่อนไปทางถูกด้วยกับเงินที่จ่ายไปครับ

ของมันเหลือแค่สองชุดครับท่าน จะไม่จองไว้ก็กลัวของหมด เพราะเฮียก็บอกว่าไม่มีแล้ว แกไปเหมามาหมด กทม แล้ว 20 ชุด

แต่คู่หน้า ได้สีดำครับ ก็พอดีกับซับไป แต่ center surr นี่ได้สี ไม้ มาครับ แต่ก็ไม่ซีเรียสครับ เสียงดีพอ

ที่สำคัญผมว่ามันถูกนะ ได้มา 40000ถ้วนครับ พร้อมซับ asw 250

พอแนะนำสายผมได้มั้ยครับจะได้จัดมาถูกครับผม

ผมแนะนำตัวสุดคุ้มละกันครับ เอาเจ้า jps super bule 2    ราคาต่อเมตร ไม่เกิน 700 ครับจัดมาข้างละ 2 เมตรนะครับท่าน new อย่าต่ำกว่านั่น ส่วน สาย sub จัด aq sub x ก็ได้ครับ แล้ว สายหลังจัด monster xp ครับ ราคา ไม่เกิน 80 ต่อเมตร   แค่นี้ก็สุดแล้วครับ ส่วนเรื่องสายไฟ สายสัญญาณ พอมีงบค่อยว่ากันอีกที่ครับท่าน new :)

ป.ล ถ้าไหว ก็จัดสาย ac ให้เจ้า yamaha สักหน่อยก็ดีนะครับ .... ก็ได้ครับ ราคา น่าจะไม่เกิน 3500 ครับ
ท่าน audio ผมไปดูที่ปิยะนัส ราคาสายสูงกว่าที่ท่านบอกไว้ครับ  มีเว็บไหนแนะนำมั้ยครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ

อ้าว..โทดทีครับท่าน new ผมไม่ได้ไปดูเวปของปิยะนัสอะครับ เมื่อกี้ไปดแล้ว สงสัยเค้าขึ้นราคาแน่ๆ เพราะตอนนั่นผมซื้อเมตรละไม่เกิน 700 ครับ แต่ถ้าเกินไปก็นิดเดียวอะครับ จัดได้ครับราคานี้หาตัวเทียบได้ยากครับสำหรับ jps ส่วน monster xp เดี๋ยวผมดูให้ครับมีคนขายในเวป overclock อยู่เมตรละ 30-40 เองครับเห็นบอกว่าแท้ด้วย  ถูกมากครับ  อืมมีอีกตัวที่เด็ดในราคาย่านๆนี้อะครับ เจ้า supra ply 3.4 ก็ราคาดีนะครับน่าจะเมตรละ 600 ตัวนี้ก็เด็ดครับให้เสียงออก กลางๆชัดทุกตัวโน๊ตเลยครับ น่าจะเหมาะเหมือนกันครับท่าน new พี่ชายผมใช้อยู่ ดูหนังชัดมากๆ ยิ่ง center นะสุดยอดเลยครับท่าน :)
ได้ครับ mjko audio เดี๋ยวผมรอท่านหาแหล่งซื้อให้ผมหน่อย ที่กลัวที่สุด คือสายปลอมครับ

แล้วไม่ทราบจะให้ผมใช้สาย jps หรือ supra ply ดีกว่า อยากได้แบบดูหนังดี กลางชัด รายละเอียดดี ฟังเพลงก็เพราะด้วยครับ

ลำโพงตัดสินใจเด็ดขาดแล้วครับ boston ครับ

แล้วไม่ทราบท่าน lasa ซื้อสายลำโพงที่ไหนหรอครับชั้แนะด้วยครับ

ได้ครับ mjko audio เดี๋ยวผมรอท่านหาแหล่งซื้อให้ผมหน่อย ที่กลัวที่สุด คือสายปลอมครับ

แล้วไม่ทราบจะให้ผมใช้สาย jps หรือ supra ply ดีกว่า อยากได้แบบดูหนังดี กลางชัด รายละเอียดดี ฟังเพลงก็เพราะด้วยครับ

ลำโพงตัดสินใจเด็ดขาดแล้วครับ boston ครับ

แล้วไม่ทราบท่าน lasa ซื้อสายลำโพงที่ไหนหรอครับชั้แนะด้วยครับ

monster xp ,Van den hul ที่ noom hifi ครับ

ถ้า boston ผมว่าจัด jps ดีกว่าครับท่าน new มันจะมันส์กว่าอะครับ เพราะเจ้า  supra   มันน่าจะเข้ากะลำโพงที่กลางเยอะๆๆจะดีกว่าครับ ตัดใจเอ jps เถอะครับ รับรองด้วย เกลียด เลยครับ 555+ สาย jps ถ้าฟังไปสักพักเบื่อยังขายออกง่ายด้วยครับ ( supra ก็ง่าย เหอๆๆ )   แนะนำอีกอย่างครับ ถ้าจะจัดหัว banana ด้วยก็จัดของ MONITOR BFA   4 ตัว 800 กว่าบาทครับ  หัวตัวนี้เสียงเปิดมากครับ แต่ถ้าไม่ถอดเข้าออกบ่อย เสียบสายตรงเข้าไปเลยครับ อย่าใช้ หัว banana ทั่วไปนะครับ (ตัวละ 30 ) ผมลองแล้วเสียงปิดครับ เสียงตกลงเยอะเลย ยังงัยลองดูนะครับ ส่วน  monster xp ที่ผมแนะนำให้ใช้เป็นสายคู่หลังก็ตาม ที่ท่าน lasa บอกเลยครับ ลองดูใน google ดูครับ มีคนขายอยู่ 30 บาทต่อเมตร แต่แท้ไม่แท้ ต้องคุยกะเจ้าคนขายเลยครับ ( ถ้าแท้จะมีปลอกหุ้มสายทองแดงอีกทีนะครับ)

จัดมาแล้วมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ :)

ใช่ครับที่ผมซื้อมาก็สายแท้ มีปลอกใสๆ หุ้มทองแดงอีกที แต่ใช้กับ วางหิ้ง surround ok
มะวานพวกเอามาต่อ ON807 ขับ Rti-A5 สายนี้แหละ  รายละเอียดใช้ได้นะ แต่เบสไม่ลึกเท่าไหร่ ยังเทียบกับ ไม่ได้รับอนุญาต สายส้ม ไม่ได้อันนั้นเมตรละ 200 ก่าบาท สายมันคงเล็กไปจริงๆ ครับ
คู่หน้าใช้สายดีๆ ไปเลยครับคุ้มกว่าครับ อย่างที่ท่าน Audio บอกใว้

เมื่อคืน ผมไปหาข้อมูลบทความของ lx 73 ให้ท่าน lasa กะว่าถ้าเจอจะสแกนส่งไปให้เล่นทาง mail สะหน่อย 55+ ปรากฎว่า เล่ม lx 73 ผมดันให้เพื่อนยืมไปพอดีครับ เซ็งเลย มีแต่ lx 83 ท่าน lasa เอามัยครับ  ผมอ่านแล้ว มันเหมือนกันกะ lx 73 เกือบทุกอย่างเลยครับต่างกันที่ ระบบ ฟัง 2 ch ที่ lx 83 ทำได้ดีกว่า แล้วก็ ระบบ thx ultra 2 plus ครับที่แตกต่าง งั้นเดี๋ยวผมจัดให้ละกัน  :)

minamoto  waza  tamashi  =   วัสดุ  ทักษะ  หัวใจจิตวิญญาณ  =  สามปรัชญาที่จะนำความสมบูรณ์แบบแห่งเสียงระดับสตูดิโอ...มาสู่คุณ ( ท่าน lasa )

555+   มันเป็นสโลแกน ของ lx amplifier เค้าว่างั้นนะท่าน lasa ผมอ่านแล้วนึกอยากได้ lx 73-83 บ้างแล้วสิ ว่าแต่ท่านได้มาเท่ารัยอะครับลืมถามเลย :)

ออฟไลน์ newtun

รบกวนถามอีกนิดครับ ท่าน audio ถ้าผมขยับแอมป์ ไปเป็น 771 สายใช้ตัวที่ท่านแนะนำได้เลยมั้ยครับ

แล้วกะลำโพง บอสตันผม ท่านว่าควรใช้ตัวไหนดี 671 หรือ 771 ดีคับ

ขอบคุณครับ

รบกวนถามอีกนิดครับ ท่าน audio ถ้าผมขยับแอมป์ ไปเป็น 771 สายใช้ตัวที่ท่านแนะนำได้เลยมั้ยครับ

แล้วกะลำโพง บอสตันผม ท่านว่าควรใช้ตัวไหนดี 671 หรือ 771 ดีคับ

ขอบคุณครับ

ง่ายเลยครับคำตอบนี้ท่าน new :)

ถ้างบได้ไม่เดือดร้อนจัดตัวที่เป็นรุ่นใหญ่กว่า จะดีกว่าอะครับ กำลังขับเยอะกว่ารึเปล่าไม่ใจนะครับลองหาข้อมูลดู ผมไม่ค่อยถนัด yamah สักเท่ารัย แต่จำได้ว่าน้อง (น้องชอบ yamaha มาก ) บอกว่าเจ้า 771 มันเปลื่ยนสาย ac ท้ายเครื่องไม่ได้นิครับ ไม่แน่ใจนะครับท่าน new ต้องลองหาข้อมูลดูครับ

ส่วน amp ที่ใหญ่กว่า กำลังขับมากกว่ามันจะส่งผลต่อการขับลำโพง ยิ่ง w เยอะ เสียงยิ่งจะหลุดตุ้มากกว่า จะทำให้เสียงมีมิติ เสมือนจริงมากกว่า กำลังขับ ที่น้อยกว่าครับ ท่าน w ส่วนสาย ตัดใจไป jps ได้เลยครับช่วย yamaha ได้แน่ๆๆ เพราะ jps ช่วยในแง่มวลเสียงให้หนาขึ้นจริงๆครับ แต่ก่อนระบบที่บ้านผมบางมาก (2 ch ผมก็ออกตามหาทางแก้ระบบพักใหญ่สุดท้ายไปเจอเจ้า jps ได้ลองก็เห็นผลเลยจัดการมาเลยครับ รับรองเข้ากะ yamaha ได้ดีแน่นอนครับท่าน :)

เมื่อคืน ผมไปหาข้อมูลบทความของ lx 73 ให้ท่าน lasa กะว่าถ้าเจอจะสแกนส่งไปให้เล่นทาง mail สะหน่อย 55+ ปรากฎว่า เล่ม lx 73 ผมดันให้เพื่อนยืมไปพอดีครับ เซ็งเลย มีแต่ lx 83 ท่าน lasa เอามัยครับ  ผมอ่านแล้ว มันเหมือนกันกะ lx 73 เกือบทุกอย่างเลยครับต่างกันที่ ระบบ ฟัง 2 ch ที่ lx 83 ทำได้ดีกว่า แล้วก็ ระบบ thx ultra 2 plus ครับที่แตกต่าง งั้นเดี๋ยวผมจัดให้ละกัน  :)

minamoto  waza  tamashi  =   วัสดุ  ทักษะ  หัวใจจิตวิญญาณ  =  สามปรัชญาที่จะนำความสมบูรณ์แบบแห่งเสียงระดับสตูดิโอ...มาสู่คุณ ( ท่าน lasa )

555+   มันเป็นสโลแกน ของ lx amplifier เค้าว่างั้นนะท่าน lasa ผมอ่านแล้วนึกอยากได้ lx 73-83 บ้างแล้วสิ ว่าแต่ท่านได้มาเท่ารัยอะครับลืมถามเลย :)

ขอบคุณมากครับท่าน 
ตอนนี้งม หาข้อมูล ของมัน อยู่ครับ 555 เดี๋ยว ราคาค่าตัวผม pm ไปบอกครับ

ออฟไลน์ oatto99

• LCD TV member
  • **
อ่านแล้วตาลาย แล้วผมจะเป็นไหมเนี่ย ไหนจะเครื่อง ไหนจะ กลาง หน้า เซอร์ราว ไหนจะซับ สาย หัวสาย กรองไฟ เบ้าไฟ เริ่มงงตาลายไปหมด

ออฟไลน์ insound

ท่าน audio ใช้ปลั๊กผนังตัวไหนอยู่ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ใช้ ps audio ครับ รุ่น Power Port ครับผมทำมาเป็นปลั๊กลอย แยกกาว อิสระครับท่าน in ตามรูปเลยท่าน ผมทำไว้เสียบ irg-600 อะครับ ราคา 2 พันกว่าๆครับใช้แล้วมันผมฟัง 2 ch เสียงมันลื่นๆขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ insound

ราคาประมาณ 2500-2600 ไม่รวม กล่องไม้ใช่มั้ยครับ  แล้วท่านใช้สายอะไรเดินเข้าปลั้๊กครับ

ราคาประมาณ 2500-2600 ไม่รวม กล่องไม้ใช่มั้ยครับ  แล้วท่านใช้สายอะไรเดินเข้าปลั้๊กครับ

ใช่ครับราคานั่นเลย ตอนแรกว่าจะซื้อ watt อะครับแต่ราคาเห็นแล้วซื้อไม่ลง อีกอย่างผมว่า มันไม่น่าจะมีผลเยอะอะครับ เลยลองรุ่นนี้ดูก่อน 2400 มั้งที่ผมซื้ออะครับส่วนกล่องไม้สั่งในเวป over น่าจะจำไม่ผิดราคาอยู่ 500 มั้งครับ ผมว่าปลั๊กราคา 2400 ยังน่าลองครับ ส่วน watt โอ้ 5800 นู้เลยครับแค่ปลั๊กผนัง นะนั่น 555+

ส่วนสายที่เข้า ปลั๊กลอยผมที่เห็นในรูป ผมใช้ สายไฟบ้านของไทยาซากิ 6x4 มั่งครับถ้าจำไม่ผิดอะครับเอาเบอร์ใหญ่ไว้ก่อนเพราะต้องต่ออุปกรณ์ เยอะอะครับ

ลงทุ่นปลั๊กลอยถ้าจำไม่ผิด  น่าจะมี 3500 ไม่เกินอะครับ แต่ได้แค่ 2 เต้า นะครับไม่แพง ลองจัดกันไปใช้งานดูครับ :)