ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องพูดคุยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Home Theater Multi Channel และ Accessories ต่างๆ  (อ่าน 396145 ครั้ง)

ออฟไลน์ 9S

• Edge LED TV member
TS Audio ผมเคยไปยืนฟังเกือบเป็น ชัวโมงที่ พันทิพงาม  เค้าเปิดเพลงลูงทุ่ง จำได้เลย ก๊อด หัวแก้วหัวแหวน 

หวานครับ หวานมากๆ มันหวานฉ่ำ เสียงแบบว่าอารม เย็นๆฟังออกมาแบบไม่ต้องมานั่งจับผิดกันเลยฟังสบายมากๆครับ ผมหยุดยืนฟัง จนเจ้าของร้าน (ร้านซ่อมเครื่องเล่นแผ่นเสียง) ถามผมเลยว่าสนใจตัวไหนครับ อิอิ (ไม่มีเงินขอฟังฟรี 55+)  แต่ต้องบอกก่อนนะครับว่าแนวเสียงหลอด มันจะโปร่งๆ ใสๆหวานออกแหลมไดนามิกไม่ใช่เรื่องที่ต้องห่วง นะครับ  คนชอบก็จะชอบเลยถ้าคนไม่ชอบก็อย่าได้หวังครับผม ราคา ts ไม่แรงนิครับเห็นมีคนนำมาขายมือสอง ไม่เกิน 10000 บาทครับน่าสนซื้อไว้ฟังเพลงเพื่อผ่อนคลายจริงๆครับผม :)

ปล จำรุ่นไม่ได้นะครับ แต่หน้าตัวเครื่องเป็นสีทองอะครับ :)

พันทิพย์งาม มีร้านเครื่องเสียงด้วยหรอครับ อยู่โซนไหน ผมไปเดินบ่อยไม่เจอเลย  [ปาดเหงื่อ]

น่าจะอยู่ชั้น 6 นะครับถ้าจำไม่ผิดนะครับ นานๆ ผมไปทีอะครับ อยู่ชั้นเดียวกะ ร้าน บีมcd แล้ว ก็ ร้าน diy55 ครับ ร้านที่ผมว่าเป็นร้านซ่อมเครื่องเสียงแล้วก็ขายพวกเครื่องเสียงเน้น เก่าเก็บ แล้วก็ amp หลอดครับ ลองเดินไปฟังดูครับได้อารมอีกแบบจริงๆ :)

ปล ไปอุดหนุน ร้าน บีมcd ด้วยนะครับร้านนี้ cd แท้ๆ หายากมีเพียบบ้างทีไปเจอแผ่นที่ไม่คิดว่าจะได้มามาครอบครองอีก ยังไปเจอที่ร้านนี้เลยครับผม :)

เมื่อวานไปลองเดินสำรวจดูแล้วครับ เจอร้านที่ว่าหมดเลย ไปแอบยืนฟังเสียงมาเหมือนกัน
เคยมาเดินบ่อยเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยสังเกตุ เจอแหล่งแล้ว อิอิ
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
555+ ยินดีด้วยครับ จะได้มีแหล่งใหม่ๆไว้ แอบฟังได้กำไรหูกันไปครับท่าน 9s แต่ก่อนที่นั่นมีเยอะนะครับเดี่ยวนี้ปิดไปเยอะเลยอะครับท่าน :) วงการนี้ คนเล่นเยอะนะครับแต่ไม่ค่อยมีร้านให้ลองเยอะ คนส่วนมากไป ห้างก็จะเจอแต่พวกตลาดอะครับบ้างที่ เหมือนถูกยัดให้ฟังงัยไม่รู้เนี้ยผมกำลังจะมีโครงการเปิดร้านมันสะเลย เช่าในห้าง แถวพระราม 2 เนี้ยเอาให้มันสะใจไปเลยซื้อขายมือสองเลยเดี๋ยวค่อยติดต่อพวก มือ1 มาลงขาย 555+  (ฝันไปเปล่าเนี้ย) :)

ออฟไลน์ Promchanok

555+ ยินดีด้วยครับ จะได้มีแหล่งใหม่ๆไว้ แอบฟังได้กำไรหูกันไปครับท่าน 9s แต่ก่อนที่นั่นมีเยอะนะครับเดี่ยวนี้ปิดไปเยอะเลยอะครับท่าน :) วงการนี้ คนเล่นเยอะนะครับแต่ไม่ค่อยมีร้านให้ลองเยอะ คนส่วนมากไป ห้างก็จะเจอแต่พวกตลาดอะครับบ้างที่ เหมือนถูกยัดให้ฟังงัยไม่รู้เนี้ยผมกำลังจะมีโครงการเปิดร้านมันสะเลย เช่าในห้าง แถวพระราม 2 เนี้ยเอาให้มันสะใจไปเลยซื้อขายมือสองเลยเดี๋ยวค่อยติดต่อพวก มือ1 มาลงขาย 555+  (ฝันไปเปล่าเนี้ย) :)

รอซื้อคับ อิอิ

มาหุ้นกันดีกว่าครับ 555+ คิดดูเช้ามาไปร้านเปิดเพลงฟังรอ ลูกค้ามาพูดคุยในสื่งที่เรารัก โอ้พระเจ้า ตื่นๆๆๆๆ 555+ อิจฉาพวก pc ร้านเครื่องเสียงจังวันๆนั่งดูหนังเปิดดังๆรอลูกค้ามันเป็นอาชีพที่สบายจริงๆ บ้างร้านมีเก้าอี้ home ที่ดีมากๆให้นั่งอีก โอ้ๆๆๆพระเจ้า ( เราเองแค่เก้าอี้เรายังไม่มีปัญญาซื้อ 55+)

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
แถม ร้านข้าง ๆ มี PC สาวสวย หุ่นเช้งกระเด๊ะ อีกเป็นกระตั๊ก ๆ   [คิคิ] รู้นะคิดไรอยู่ อิอิ  [รัก]

แถม ร้านข้าง ๆ มี PC สาวสวย หุ่นเช้งกระเด๊ะ อีกเป็นกระตั๊ก ๆ   [คิคิ] รู้นะคิดไรอยู่ อิอิ  [รัก]

555+ ได้ทั้งอาหารหู อาหารตากันไปเลยคร้าบท่าน lasa เอามัยหุ้นกัน ไปเปิดแถว ระยองเลยยิ่งร้านไม่มีอยู่ 555+

ออฟไลน์ 9S

มาหุ้นกันดีกว่าครับ 555+ คิดดูเช้ามาไปร้านเปิดเพลงฟังรอ ลูกค้ามาพูดคุยในสื่งที่เรารัก โอ้พระเจ้า ตื่นๆๆๆๆ 555+ อิจฉาพวก pc ร้านเครื่องเสียงจังวันๆนั่งดูหนังเปิดดังๆรอลูกค้ามันเป็นอาชีพที่สบายจริงๆ บ้างร้านมีเก้าอี้ home ที่ดีมากๆให้นั่งอีก โอ้ๆๆๆพระเจ้า ( เราเองแค่เก้าอี้เรายังไม่มีปัญญาซื้อ 55+)

จริงครับ พวก PC วันไหนอยาก ฟังชุดไหนก็จัดได้เลย 555
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
โอ้ ท่าน Audio นั่นน่ะเป็นความฝันของผมเลยละครับท่าน  [เท่ห์] โอ้มายกอด แต่ตอนนี้ ความรู้ยังน้อยมาก ๆ แถมตังค์ ไม่ค่อยมีอีกตะหาก  [ปาดเหงื่อ]
ผมจะเล่าสถานะการณ์ของระยองให้ฟัง ครับ
   พนักงานบริษัท ระดับเทพเยอะมาก แต่ส่วนใหย่พวกนี้ซื้อของจากกรุงเทพ และชลบุรี
ระยองเคยทีร้านขอายเครื่องเสียง Hiend )ประมาณ 4 ร้าน อยู่ห่างกันพอสมควร เกรดแตกต่างกันบ้าง
ร้าน 1 ชื่อ ซ.ซ.  ขาย HK ,NAD , YAMAHA , ON ,DENON แต่เอามาแค่บางรุ่น ครับ ลำโพง Infi. Klipsch QIV ,bOSE,POLK,ONkyo แต่เอามาแค่บางรุ่น
         ราคาอ้างอิง ปิยนัสเลย
ร้าน 2 อยู่ Home pro ขาย yamaha .pi vsx แต่เลิกแล้วขายแต่ tv
ร้าน 3 ขาย Jbl รุ่นเล็ก นานมากแล้ว เจ้งแล้ว
ร้าน 4 อยู่บนห้างแหลมทอง ขาย Amp+ลำโพง mission ,elac , และอื่นๆ จำไม่ได้ละ เข้าไปทีเดียว เลิกกิจการไปละ
 ร้าน HD มี 2 ร้าน
      HD ระยอง ขาย HD+อัด +ITB onkyo
      ระยอง HIdef ที่ home pro ขาย  hd+อัด

เท่าที่รู้มีแค่นี้ครับท่าน แต่อนาคตไม่สดใสเท่าไหร่ พนักงานบริษัท เทพ ๆ บ้านหลายๆ หลังมาก ๆ มี HT +จอ ซึ่งสั่งจาก กทม หรือ ชลบุรี มาติดตั้งเลย
แต่ตอนนี้ ธุกิจอสังหาระยองกำลังบูมมาก บ้านจัดสรรขึ้นเป็นดอกเห็ด ราคาพอ ๆ กับ กทมเลย
ระยองเป็นเมืองเศรษกิจดี แต่เจริญช้า สงสัยใกล้ กทม ไปหน่อย
เอาละโม้มากไปละ 
โอ้ PC Power buy Big C ระยองสวยจัง อิอิ

ออฟไลน์ 9S

วันนี้ได้สายมือสองมาหนึ่งเส้น QED performance HDMI

ภาพสวย เสียงชัดกว่า noise น้อยกว่า M2000 ที่แถมมากับ DUNE เยอะเลยครับ  ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า อิอิ

และได้ไปฟัง Yamaha v1900  กับ H/K 645 hdmi มา  แบบ 5.1 ครบเซ็ตทั้งคู่  ตัว H/K จะเป็นซับ paradiam

อารมณ์ต่างกันมากเลยครับ เรื่องบบรยากาศอย่างที่เขาว่ากันจริง yamaha ทำได้ดีมาก
แต่พลังเสียง, ฟังเพลง ต้องยกให้ H/K เลยครับ

ก็ยังไม่ได้ฟัง DENON อยู่ดี อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 07:16:50 am โดย 9S »

โอ้ ท่าน Audio นั่นน่ะเป็นความฝันของผมเลยละครับท่าน  [เท่ห์] โอ้มายกอด แต่ตอนนี้ ความรู้ยังน้อยมาก ๆ แถมตังค์ ไม่ค่อยมีอีกตะหาก  [ปาดเหงื่อ]
ผมจะเล่าสถานะการณ์ของระยองให้ฟัง ครับ
   พนักงานบริษัท ระดับเทพเยอะมาก แต่ส่วนใหย่พวกนี้ซื้อของจากกรุงเทพ และชลบุรี
ระยองเคยทีร้านขอายเครื่องเสียง Hiend )ประมาณ 4 ร้าน อยู่ห่างกันพอสมควร เกรดแตกต่างกันบ้าง
ร้าน 1 ชื่อ ซ.ซ.  ขาย HK ,NAD , YAMAHA , ON ,DENON แต่เอามาแค่บางรุ่น ครับ ลำโพง Infi. Klipsch QIV ,bOSE,POLK,ONkyo แต่เอามาแค่บางรุ่น
ร้าน 2 อยู่ Home pro ขาย yamaha .pi vsx แต่เลิกแล้วขายแต่ tv
ร้าน 3 ขาย Jbl รุ่นเล็ก นานมากแล้ว เจ้งแล้ว
ร้าน 4 อยู่บนห้างแหลมทอง ขาย Amp+ลำโพง mission ,elac , และอื่นๆ จำไม่ได้ละ เข้าไปทีเดียว เลิกกิจการไปละ
      HD ระยอง ขาย HD+อัด +ITB onkyo
      ระยอง HIdef ที่ home pro ขาย  hd+อัด

เท่าที่รู้มีแค่นี้ครับท่าน แต่อนาคตไม่สดใสเท่าไหร่ พนักงานบริษัท เทพ ๆ บ้านหลายๆ หลังมาก ๆ มี HT +จอ ซึ่งสั่งจาก กทม หรือ ชลบุรี มาติดตั้งเลย
แต่ตอนนี้ ธุกิจอสังหาระยองกำลังบูมมาก บ้านจัดสรรขึ้นเป็นดอกเห็ด ราคาพอ ๆ กับ กทมเลย
ระยองเป็นเมืองเศรษกิจดี แต่เจริญช้า สงสัยใกล้ กทม ไปหน่อย
โอ้ PC Power buy Big C ระยองสวยจัง อิอิ

ผมเพิ่งไปซื้อ ที่แขวน tv มาครับพอดีไปซื้อที่โรงงาน เลย โห้ไม่แพงครับ น่าจับมาขายมากๆเลย ยิ่งพวกโครงการบ้านเนี้ยติดต่อไว้เลย พวกคอนโด ซื้อแล้วแถม tv แบบเนี้ยน่าจริงๆ ขายมันสักโครงการ เราก็มีเงินมาซื้อลำโพงฟังแล้วคร้าบ 555+

ปล ท่าน lasa ได้ลำโพงยังครับ ถ้ายังผมแนะนำให้รอดูมือสองถ้ามีคนมาขายให้ซื้อทันทีครับคุ้มและดีมากๆ (ผมใช้อยู่ผมว่าดีกว่ารุ่นใหม่ เรื่องมิติ ผมว่าวัดกะลำโพง 50k up ได้สบายครับ ) เฉลยครับ b&w 601 s2 ราคามือสองน่าจะอยู่ที่ 13000-15000 ดีมากๆ :)

วันนี้ได้สายมือสองมาหนึ่งเส้น QED performance HDMI

ภาพสวย เสียงชัดกว่า noise น้อยกว่า M2000 ที่แถมมากับ DUNE เยอะเลยครับ  ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า อิอิ

และได้ไปฟัง Yamaha v1900  กับ H/K 645 hdmi มา  แบบ 5.1 ครบเซ็ตทั้งคู่  ตัว H/K จะเป็นซับ paradiam

อารมณ์ต่างกันมากเลยครับ เรื่องบบรยากาศอย่างที่เขาว่ากันจริง yamaha ทำได้ดีมาก
แต่พลังเสียง, ฟังเพลง ต้องยกให้ H/K เลยครับ

ก็ยังไม่ได้ฟัง DENON อยู่ดี อิอิ

dune แถม m2000 เลยเหรอครับ m2000 เส้นนึงมัน 6-7 พันเลยนะนั่น โห้ๆๆ ใจกล้ามากๆ  เหลือว่า m2000 copy รึเปล่าท่าน 9s ถ้าใช้ qed เด็ดกว่าเยอะครับ :)

เรื่อง h/k ฟังเพลงเนี้ยเหมือนที่ผมเคยเล่าให้ฟังอะครับว่า งง ทำมัยเอามาฟังเพลงแล้วเสียงดีจังใหญ่นุ่มมากๆ :)

เมื่อวานนี้ไปเดิน ห้างมากครับแวะเดินเล่น ได้แผ่นเพลงดีมากๆ มาแนะนำครับเพราะว่า ผมว่าน้อยคนที่จะหยิบหรื่อซื้อครับของดีมันแอบๆอยู่ครับ:) เป็นแผ่นของค่าย hitman jazz  ครับ  ชื่อ ulrik elholm ชุด it all comes back to you ครับ ดีมากๆอบอุ่นเพราะๆ  ฟังแล้วเพลินดีมากๆ มีกาแฟสัก แก้วสุดยอดเลยครับ

แนะนำเลยครับเน้นว่าเพราะทุกเพลง ทุกเพลงจริงๆ อิอิ :)

ออฟไลน์ 9S

dune แถม m2000 เลยเหรอครับ m2000 เส้นนึงมัน 6-7 พันเลยนะนั่น โห้ๆๆ ใจกล้ามากๆ  เหลือว่า m2000 copy รึเปล่าท่าน 9s ถ้าใช้ qed เด็ดกว่าเยอะครับ :)

เรื่อง h/k ฟังเพลงเนี้ยเหมือนที่ผมเคยเล่าให้ฟังอะครับว่า งง ทำมัยเอามาฟังเพลงแล้วเสียงดีจังใหญ่นุ่มมากๆ :)

m2000 copy แท้ครับ  :laugh:

เสียงชัดจริงๆ ครับ  H/K ตอนฟังเพลงเนี่ย แอบชอบไปแล้วนิดๆ 555

ท่าน 9s ไปลองแถวไหนอะครับ เห็นไม่ได้ฟัง denon สักที อิอิ มาบ้านผมเลย จัดเต็ม 555+

ผมเพิ่งไปซื้อ ที่แขวน tv มาครับพอดีไปซื้อที่โรงงาน เลย โห้ไม่แพงครับ น่าจับมาขายมากๆเลย ยิ่งพวกโครงการบ้านเนี้ยติดต่อไว้เลย พวกคอนโด ซื้อแล้วแถม tv แบบเนี้ยน่าจริงๆ ขายมันสักโครงการ เราก็มีเงินมาซื้อลำโพงฟังแล้วคร้าบ 555+

ปล ท่าน lasa ได้ลำโพงยังครับ ถ้ายังผมแนะนำให้รอดูมือสองถ้ามีคนมาขายให้ซื้อทันทีครับคุ้มและดีมากๆ (ผมใช้อยู่ผมว่าดีกว่ารุ่นใหม่ เรื่องมิติ ผมว่าวัดกะลำโพง 50k up ได้สบายครับ ) เฉลยครับ b&w 601 s2 ราคามือสองน่าจะอยู่ที่ 13000-15000 ดีมากๆ :)
ขอบคุณท่าน Audio มาก ๆ ครับ
โอ้ B&W 601S รอ ๆ
ตอนนนี้ใช้ PSB Alpha อยู่ครับของเพื่อนกันครับเขาไม่มีเวลาฟัง กะจะขาย NAD+CD+PSB ให้ผมยกชุดละ ราคาแบบกันเองๆ แ่ต่มีข้อแม้ว่าต้องเอาหมดนะ อิอิ
ตอนนี้เลยคิดว่าจะปล่อย 325bee ออกไปเอาตังค์มาจ่ายมันก่อน ครับ ใช้ไปพลางๆ ก่อนครับ
 HK ฟังเพลงดีนะครับ ผมดูคอนสริ์ต สาวๆ Girl generation เปิด HK+Infinity แหล่มมากๆ คือเสียงเบสแน่น เบสไม่แป๊ก รายละเอียดดีพอได้ ฟังสบายหูไม่ต้องเปิดดังมาก ก้อโอเค
แต่ลองเอามาต่อกับ NAD+PSB,Infinity  เบสจะแป๊กนิดหน่อย แต่ได้รายละเอียดเพิ่มขึ้น แต่ฟังไม่สบายหู เสียงไม่กลมกลืนคงเป็นเพราะมันเป็นคอนเสริร์ต  แถมเพลง บ๊อปเร็ว ๆอีกตะหาก
NAD+PSB ไม่เหมาะเอามาฟัง pop เร็วๆ จริงๆ

ออฟไลน์ bankbi

• Flat TV member
  • *
รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกเว็บเลยสนใจหันมาเล่นชุดโฮมเธียเตอร์แต่งบมันมีน้อยเหลือเกิน [ไม่เอา]

ผมเพิ่งถอย Yamaha RX-V471 หาลำโพงชุดอยู่งบไม่เกิน 10000
SHERMAN รุ่น SN+SCS-G7 ใช้ได้ไหมครับแนะนำหน่อย

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกเว็บเลยสนใจหันมาเล่นชุดโฮมเธียเตอร์แต่งบมันมีน้อยเหลือเกิน [ไม่เอา]

ผมเพิ่งถอย Yamaha RX-V471 หาลำโพงชุดอยู่งบไม่เกิน 10000
SHERMAN รุ่น SN+SCS-G7 ใช้ได้ไหมครับแนะนำหน่อย

sherman ดีเลยครับ เค้าเด่นเรื่องเสียงเบสใหญ่มากๆ แต่ที่จะเสียไปคือ แหลมไม่สดและรายละเอียดที่จะหายไปอะครับ ถ้าชอบแบบนี้ก็จัดด่วนคร้าบบ (ชอบดูหนัง action จัดได้เลยครับ ) :)

ท่าน lasa รอนะครับ b&w 601s2 ดีมากๆจริงๆ ผมจับลำโพงมาเยอะมากๆ ผมเจอตัวไหนที่ถูกใจรับรองเลยว่าเก็บ ครับ เก็บอย่างเดียว 55+ ไม่คิดขาย แต่มีความคิดว่าถ้ามีคนมาขายอีกแล้วสภาพดีๆ ก็จะซื้อไว้อีกสักคู่ครับ กลัวมันพังแล้วหาซื้ออีกไม่ได้ครับ :)

จำได้ว่า ไปลองฟัง b&w 601 s2 ที่บ้านคนที่ขาย เข้าไปนั่ง เค้าเปิด ให้ฟังโห แค่สำเนียงแรกที่ได้ยิน เราคิดในใจว่า เจอแล้วกู เจอแล้ว 555+ ของดีที่ตามหา:)

ไม่แพงครับ แต่หายากมาก ถ้ามีคนปล่อยผมจะรีบ pm ไปบอกเลยครับตอนนี้ ถือเงินไว้รอไว้ก่อนนะท่าน ประมาณ ไม่เกิน 15000 ครับผม :)

ปล ใน 1 อาทิด ผมจะสลับเอาเจ้า 601s2 มาแทนเจ้า 805 สักวันสองวันครับ ชอบจริงๆ เอารูปมาให้ดูครับตัวที่ผมใช้อยู่ผมเอามาประจำแทนเซอร์ราวครับ จะได้หยิบมาสลับง่ายๆ ผมว่าเสียงดีกว่ารุ่นใหม่ๆมาครับ (685)