ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องพูดคุยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Home Theater Multi Channel และ Accessories ต่างๆ  (อ่าน 395172 ครั้ง)

ออฟไลน์ 9S

• Edge LED TV member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 10:31:58 pm โดย 9S »
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ JoJoBoy

• MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
ถามหน่อยครับ ถ้าอยากจะหันไปเล่นชุดฟังเพลง

ผมจะเริ่มแบบไหนก่อนดีครับ

1.ซี้อ cd player ดีๆมาฟังก่อนแล้วต่อ ขาว-แดงเข้าตัว avr

2.ซื้อ int amp แล้วเอาเสียงจาก เครื่องเล่นที่มีอยู่แล้วผ่านเอา

ถ้าจะเริ่มเริ่มอันไหนก่อนดีครับ ผมนิยมฟัง classic เพลงเก่าๆ นักร้องชายเสียงเย็น สาวเสียงหวาน ครับ  ไม่นิยมฟัง pop rock R&B ครับ

ใจจริงคงจะเอาทั้ง 2 อย่าง แต่งบดันมีไม่พร้อมกัน แล้วผมก็ประเภทใจร้อนด้วยครับ   [ไม่พูด]
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

ออฟไลน์ popza1987

• Flat TV member
  • *
จะต่อ optical จากคอมไปโฮม
เนื่องจากต้องการออกเสียงจากคอมไปโฮม เป็น 5.1 โดยใช้สายแบบ optical(ของเดิมเป็นสาย AVสีแดง-ขาว)
แต่ปรากฎว่าเสียงไม่ออกเป็น 5.1 ยังคงออกเป็นสเตริโอเหมือนเดิมกับตอนใช้สาย avเลย
ใช้เมนบอร์ดรุ่น p5ke wifi >>> http://www.asus.com/Motherboards/Intel_Socket_775/P5KEWIFIAP/

ลองมาดูปรากฎว่า การ์ดเสียงออนบอร์ดของ SoundMax มีใส่ตั้งค่าแค่แบบ 2 channel ดังรูป >>>

ลองไปตั้งค่าในโปรแกรมของ SoundMax เองก็ไม่มีมีแค่แบบ 2ทิศทาง

ต่อเข้าโฮมชุดนี้ของ Samsung มันก็เขียนว่าเป็นแบบ 5.1

ต้องไปตั้งค่าตรงไหนบ้างเสียงถึงจะออกเป็น 5.1 เพราะอุตส่าวิ่งไปซื้อสาย optical มาโดนไป 490 บาท ดูเหมือนว่าจะเสียเงินไปโดยเสียงก็ยังออกเป็นแบบ สเตริโอเหมือนเดิม T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 05:25:07 pm โดย popza1987 »

ออฟไลน์ osxp

ปกติช่อง digital SPDIF ทั้งแบบ Coax และ Optical มันจะส่งได้แค่ 2.0 Channel ครับ

นอกจากจะเป็นสัญญาณที่เข้ารหัสไว้ อย่างเช่น DTS, DD AC3 ฯลฯ ถึงจะใช้งาน 5.1 ผ่าน SPDIF ได้

เวลาดูหนังจากคอมพ์ให้เสียงออก AVR

ตัว sound card ต้องรองรับ SPDIF Pass trough ถึงจะเอาเสียง DTS หรืออื่นๆ วิ่งตรงออกทาง SPDIF ได้

ถ้าใช้ PotPlayer ให่ไปติ๊กตรง option Pass trough และเลือก SPDIF Audio render เป็น Pass trough ด้วยครับ

แต่ถ้าเล่นเกมส์ แล้วอยากให้เสียงออก 5.1
ต้องหา sound card ที่เข้ารหัสเสียง 5.1 แล้วส่งออกไปทาง SPDIF ได้

เช่น ASUS รุ่นเล็กสุดที่ทำได้ก็คือ Xonar DS มี DTS Interactive

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 12:38:12 pm โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ zirufe

• *
คืออยากจะรบกวนสอบถามนิดหน่อยครับ
สมมติว่าถ้าผมมีลำโพงอยู่ชุดนึง แล้วอยากจะให้เสียงจากเครื่องเล่นทุกชนิดที่มี output เป็น hdmi (Bluray player,Xbox,PS3,LEDTV) เข้ามาที่ลำโพงชุดนี้ชุดเดียว ผมจะสามารถทำได้มั้ยครับ ถ้าทำได้ผมต้องใช้อุปกรณ์ตัวไหนครับ แล้วก็อุปกรณ์ที่ว่านี้มันราคาประมาณเท่าไหร่ครับผม

ออฟไลน์ nakin02

• *
ขอรบกวนพี่ osxp ด้วยซักคำถามคับ ตอนแรกว่าจะ PM ไปถามแต่ถามในนี้ดีกว่าเผื่อมีสมาชิกท่านอื่นมีปัญหาเหมือนกันจะได้ทราบด้วย
1. ผมใช้โน๊ตบุ๊ค Dell inspiron N7520 ดูหนังพวก Mini HD /.Mkv ที่มีเสียงเป็นพวก DTS และ DD
2. ใช้สาย HDMI จากโน๊ตบุ๊คไปเข้า LCD TV 42" SONY
แล้วทีนี้ผมอยากฟังเสียงเป็นแบบ 5.1 หรือ 7.1 ผมก็เลยไปซื้อ AVR ของ Sherwood RD-7505 ที่หลายๆท่านบอกว่าเสียงดีเป็น 7.1 พร้อมชุดลำโพงครบเซ็ต
3. แล้วผมต่อสายจากโน๊ตบุ๊ค---AVR---TV โดยใช้สาย HDMI 1.4a
4. ปัญหาคือเสียงที่ AVR มันไม่โชว์เสียงว่าเป็น DTS หรือ DD น่ะคับ ผมต้องใช้โหมด โปรโลจิก II แทนคับ แต่ผมอยากได้เสียง 5.1 แท้ๆนะคับ
 ก็เลยอยากรบกวนถามคับว่าผมต้อง set ที่ โน๊คบุ๊คแบบไหน ที่ AVR จึงจะถอดเสียง และปล่อยเสียง เป็น DTS หรือ DD คับ รบกวนด้วยคับ มือใหม่เรื่อง AVR จริงๆคับ ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ samran1892

• LCD TV member
  • **
เปลียนบอร์ดของ pioneer bdp-lx55 เพื่อให้สัญญาณ HDMI แรงขึ้นนี่แพงไหมครับเพระตอนนี้สัญญาณไม่ถึง12เมตรและติดต่อเปลี่ยนได้ที่ไหนหรือมีร้านไหนรับเปลียนขอเบอร์โทรด้วยครับ
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Number7

• *
รบกวนสอบถามหน่อยครับ มี Tv panasonic th-l50em5t มีช่อง Hdmi 2ช่อง ไม่มีช่อง Optical และcoax แต่มีลำโพง microlab m1910 5.1 มีช่องต่อ Optical และcoax แต่ TV ไม่มีช่องเสียบ ต้องทำอย่างไรครับ หรือซื้ออะไรเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณครับ
ปล อยากได้ hd player มาต่อด้วยครับ

ออฟไลน์ N00N

• *
     ช่วยแนะนำ ให้หน่อยคับ..! ผมพึ่งซื้อ onkyo ht-s4505 พอจะอัพ สายสัญญา อะไรด้านบ้าง คับ เช่น hdmi สายลำโพง สายsub ยี่ห้ออะไรดี และขาตั้งหรือขาแขวนดี สำหรับรุ่นนี้ ..  มือใหม่พึ่งหัดเล่นคับ...!
[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2013, 07:58:31 pm โดย N00N »

ออฟไลน์ toommenk

• **
ขอรบกวนพี่ osxp ด้วยซักคำถามคับ ตอนแรกว่าจะ PM ไปถามแต่ถามในนี้ดีกว่าเผื่อมีสมาชิกท่านอื่นมีปัญหาเหมือนกันจะได้ทราบด้วย
1. ผมใช้โน๊ตบุ๊ค Dell inspiron N7520 ดูหนังพวก Mini HD /.Mkv ที่มีเสียงเป็นพวก DTS และ DD
2. ใช้สาย HDMI จากโน๊ตบุ๊คไปเข้า LCD TV 42" SONY
แล้วทีนี้ผมอยากฟังเสียงเป็นแบบ 5.1 หรือ 7.1 ผมก็เลยไปซื้อ AVR ของ Sherwood RD-7505 ที่หลายๆท่านบอกว่าเสียงดีเป็น 7.1 พร้อมชุดลำโพงครบเซ็ต
3. แล้วผมต่อสายจากโน๊ตบุ๊ค---AVR---TV โดยใช้สาย HDMI 1.4a
4. ปัญหาคือเสียงที่ AVR มันไม่โชว์เสียงว่าเป็น DTS หรือ DD น่ะคับ ผมต้องใช้โหมด โปรโลจิก II แทนคับ แต่ผมอยากได้เสียง 5.1 แท้ๆนะคับ
 ก็เลยอยากรบกวนถามคับว่าผมต้อง set ที่ โน๊คบุ๊คแบบไหน ที่ AVR จึงจะถอดเสียง และปล่อยเสียง เป็น DTS หรือ DD คับ รบกวนด้วยคับ มือใหม่เรื่อง AVR จริงๆคับ ขอบคุณมากคับ
ใช้โปรแกรมอะไรเล่นครับ มัขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้เล่นด้วยครับ

ออฟไลน์ kaittisak291

• *
     ช่วยแนะนำ ให้หน่อยคับ..! ผมพึ่งซื้อ onkyo ht-s4505 พอจะอัพ สายสัญญา อะไรด้านบ้าง คับ เช่น hdmi สายลำโพง สายsub ยี่ห้ออะไรดี และขาตั้งหรือขาแขวนดี สำหรับรุ่นนี้ ..  มือใหม่พึ่งหัดเล่นคับ...!

;D ขออนุญาตขอข้อมูลด้วยคนนะครับ..วันนี้พึ่งได้มายังไม่แกะกล่องเลย.. ;D

ออฟไลน์ natnikon

• *

ผมว่าอัพตาม งบประมาณ ครับ เช่น สาย HDMI ต่อ 1 เส้น วางงบไว้เท่าไหร่ อย่างผม สาย HDMI ใช้ของ LCDTVTHAILAND รุ่น HITMAN จาก เครื่องเล่น Bluray ไป AVR จาก AVR ไป จอ LED

สาย SUB ผมใช้ ยี่ห้อ IXOS
สายคู่หน้า ยังไม่ได้เปลี่ยน กำลังดูๆอยู่
สายCEnter ก็ยังครับ ดูๆอยู่
สายคู่หลัง เดิมๆ ครับ

ออฟไลน์ thanomchai

• *
พอดีได้เครื่องมาใหม่ sherwood R-607 ใครพอจะทราบวิธีเปิดไมค์บ้างครับ ไมค์ไม่ดัง
คือจะใช้ร้องเพลง ไม่ทราบมีเอ็กโค่หรือเปล่า เซ็ตอย่างไรครับ (แบบระเอียด)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ttoonnee

• *

มารอฟังคำตอบนี้ด้วยคนครับ
ถ้าใช้ pot player จะต้อง set แบบไหนครับ

ออฟไลน์ osxp

มารอฟังคำตอบนี้ด้วยคนครับ
ถ้าใช้ pot player จะต้อง set แบบไหนครับ

ก็ set เหมือนด้านบนนั่นแหละครับ

ต่อกับคอมพ์ บางครั้งถ้าเสียงไม่ออก หรือไม่ขึ้นระบบเสียง

ให้ปิด TV กับ AVR ก่อน แล้วตอนเปิด ให้เปิด AVR ก่อน แล้วถึงตามด้วย TV ครับ

ป.ล. PotPlayer ver. ใหม่ หน้าตาเมนูจะเปลี่ยนไปนิดหน่อย ตามนี้

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ papop2522

• **
สอบถามหน่อยคับ ผมใช้ yamaha rxa2060 อยู่ ซึ่งตัวนี้รองรับเต็มที่ 7.1.2  แต่ผมอยากเพิ่ม power amp ให้รองรับได้เป็น 7.1.4 แต่ไม่แน่ใจเรื่องการต่อ ถ้าเอา power amp มาต่อ คู่หน้า + center แล้ว top surround ที่ต้องการเพิ่มขึ้นอีก 2 ตัว จะไปต่อช่องไหนในตัว avr คับ
( ไม่มีความรุ้เรื่อง power amp เลยนะคับ เพิ่งเริ่มหาข้อมูลคับ )

ออฟไลน์ J_Justice

• **
ผมใช้avr onkyoต่อzone2ออกไปอีกห้องนึง เวลาจะปรับเสียงต้องเดินมาห้องที่มีavrซึ่งไม่ค่อยสะดวกเลย พอดีเห็นช่อง ir มันหมายถึงสามารถใช้รีโมทจากอีกห้องนึงได้เลยหรือเปล่าครับ

แต่ช่อง ir ใช้ยังไง อุปกรณ์หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hutch

• *