ผู้เขียน หัวข้อ: #ช่วยแนะนำ HD Player สำหรับเปิดในจอ HDTV 4K ได้ดีทั้งภาพและเสียง  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ buildsocial

• Flat TV member
  • *
กำลังหา HD Player ไม่เคยใช้มาก่อน ผมมีชุด Home Teather + จอ LED 4K มีไฟล์หนัง Hidef ต้องการ HDplayer  ทีให้คุณภาพทั้งภาพและเสียงดีที่สุด ที่เปิดกับจอพวก HD LED TV 4K ได้ทั้งภาพและเสียงชัด ช่วยแนะนำหน่อยคับยี้ห้อไหนดี ไม่เกี่ยงราคา  ผมหาจากหลายๆยี้ห้อแล้วเลือกไม่ถูกเจอ Dune HD Base 3D อันนี้แพงสุด 10400 บาท เค้าบอกว่ามันมีชิฟ ที่ให้ภาพกับเสียงได้ดี จริงป่าวคับ มียี้ห้ออื่นแนะนำไหม เน้นแค่ดูหนังจาก Harddisk ชัดๆ ผมอยู่ต่างจังหวัดแถวบ้านไม่มีให้ลอง ถ้ามีร้านในกทม แนะนำได้คับ ถ้าขึ้นไปกทมจะไปลองคับ[ปลื่ม]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Popcorn VTEN ชิพ Sigma ใหม่ล่าสุด เล่นไฟล์ 4K ได้ ปรับความละเอียดได้ 4K ครับ

ออฟไลน์ buildsocial

• *
Popcorn VTEN ชิพ Sigma ใหม่ล่าสุด เล่นไฟล์ 4K ได้ ปรับความละเอียดได้ 4K ครับ

ขอบคุณคับ มีรุ่นอื่นแนะนำอีกไหมคับ จะลองรีวิวดูฮะ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ clean1447

• *
Dune Base 3D เป็นชิพ Sigma รุ่นเก่า ที่รองรับ 3D

ส่วน Popcorn VTEN เป็นชิพ Sigma รุ่นใหม่ ที่รองรับ ทั้ง 3D และ 4K

ที่บ้านก็ใช้ Dune Base 3D กับ Dune Max อยู่
Base 3D เรื่อง 3D ทำออกมาได้ดีเลยทีเดียว ภาพมีมิติ สมจริงสุดๆ
ก็สมกับราคาหมื่นอัพ แต่เสียดายอ่านไฟล์ FLV ไม่ได้

แต่ถ้าอยากเล่น Dune จริงๆ ก็ต้องรอสักพัก เดี้ยว Dune Max 4K คงออก
Dune Max เป็นตัว Top สุดในตระกูล Dune จะต่างจาก Dune Base
ตรงที่ Dune Max จะมีช่องใส่ Blu-ray เพิ่มมาด้วย

ถ้าให้เปรียบเทียบเรื่องภาพ ชิพ Sigma จะมาเป็นอันดับ 1 รองมาก็เป็น Realtek
แต่ Realtek รองรับไฟล์ได้มากกว่า

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
BD แผ่นแท้  ต้องการสุดๆ  ตามสภาพที่ซื้อหามาเล่น .....Oppo 105D น่าจะยังคงเป็นตัวเลือกต้นๆ.......แต่เล่นไฟล์  อาจต้องคิดหนัก

คุณภาพย่อหย่อนลงมาบ้าง(ไม่มาก)  เน้นเล่นไฟล์ BD Full rib   เน้นภาพ เสียง ดีสุด......ดีกว่านี้คือตัวท็อป 5i-AD แต่ตัวแทน ช่วงนี้ คงยังไม่ได้นำเข้ามา
...... Cengrand 5i-AD (Dune Base 3D โดนทิ้งห่างทั้งภาพ และเสียง) และแม้เป็นตัว 5i-390 ก็ยังทิ้งครับ 
5i-390ตัวเครื่องถูกกว่า  แต่พัดลมดังกว่า

ถ้าจะเล่น mkv ได้ครอบคลุมกว่า  หรือไฟล์ Full rib ที่โมฯมาแปลกๆ (แปลกจน Cengrand or Oppo ไม่รองรับได้)  ก็เพียงหา Dune รุ่นเล็ก  เข้ามาเสริม