ผู้เขียน หัวข้อ: Android หรือ HD Player อะไรน่าสนใจกว่ากัน และรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 10983 ครั้ง)

ออฟไลน์ topteen

• Flat TV member
  • *
ผมมีความสนใจอยากได้ Android หรือ HD Player ชักตัว
แต่เห็นมีบางคนบอกว่า Android ตอนนี้น่าสนกว่า แต่ผมก็ไม่รุ้ว่ารุ่นไหน ตัวไหนดี
และมันต่างกับ HD Player อย่างไร ..ขอผู้รู้ช่วยบอกด้วยนะครับ..
และควรจะเลือกเล่นรุ่นไหน ตัวไหนดีครับ
 ผมแค่อยากเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลง ไม่เน้น wifi ไม่เน้น 3D 8iy[
 **ขอบคุณ ผู้ให้คำตอบทุกท่านนะครับ**

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
อ้างถึง
ผมแค่อยากเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลง ไม่เน้น wifi ไม่เน้น 3D 8iy[

แนะนำ
egreat r200s / egreat r6s pro / mede8ers / playonHD3 / Dune / Popcorn A410 / Popcorn vten

ถ้าหลุดจากทุกตัวด้านบน เลือกดู Cengrand  :)

• *
แล้วค่ายไหนที่เล่นไฟล์ ได้ทุกนามสกุล ทั้งภาพ เสียง ซัพ แบบไม่มีปัญหาครับ
แล้วควรจะเอาแบบ ฮาร์ดดิสในตัวเครื่องหรือนอกดีครับ
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับผู้ให้คำตอบครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
งบ  ที่สู้ได้

จอที่ใช้

ได้ข้อมูล อีกสองอย่าง  ก็น่าจะชี้เป้าได้ชัดกว่าจร้า

• *
งบ 5000
จอ เป็นlcd full hd ไม่มี3D ครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
เลือก CPU ตัวใหม่ Realtek1195 อย่างเช่น CloudHD1195 ครับ เพราะ Realtek1186 เลิกผลิตแล้ว
แต่ถ้างบถึงเลือก Popcorn VTEN ไปเลยครับ

• *
Popcorn VTEN ราคามันอยุ่ที่เท่าไหร่ครับ และมันดีกว่า Clould HD1195 ตรงไหนบ้าง อยากทราบความแตกต่างครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆนะครับ

ออฟไลน์ akeoczsvf

• *
แนะนำอ่านกระทู้นี้ครับ รีวิวจากผู้ใช้จริง ไม่ใช่พ่อค้า ดู Reply ที่ 10 ครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=116305.0

ถ้าเล่นหนังอย่างเดียวและใช้จอ Full HD แนะนำ Realtek 1186 Firmware สมบูรณ์ ไม่มีปัญหาจุกจิก เหตุผลเพียงว่าเลิกผลิตไม่ใช่ข้อที่ควรพิจารณาครับ Brand อย่าง Mede8er ยังพัฒนา Firmware ออกมาเรื่อยๆ อ่านใน Forum นอกของ Mede8er Mede8er ยังไม่มีแผนทำ HD Player ที่ใช้ Chipset Realtek 1195 เพราะ ยังมีปัญหาอยู่ และไม่ได้ดีไปกว่า Realtek 1186 มากนัก

แต่ถ้าต้องการเล่น Android ด้วย แนะนำ Himedia Q5 Quad ครับ
เพราะ Web นอกจัดลำดับ Chipset Hisilicon ที้ใช้ใน Himedia Q5 Quad ไว้เป็นอันดับที่ 1 ครับ

http://www.iboum.com/artkill/chipsets.php

จากการสังเกต
Digilife เน้นขาย Cloud HD 1195 กับ Popcorn Vten
Thaimkv เน้นขาย Himedia กับ Minix
Peakhdplayer เน้นขาย Mele X1000 1195 กับ Himedia
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2015, 01:17:35 am โดย akeoczsvf »

• *
Popcorn VTEN ราคามันอยุ่ที่เท่าไหร่ครับ และมันดีกว่า Clould HD1195 ตรงไหนบ้าง อยากทราบความแตกต่างครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆนะครับ
Popcorn VTEN ใช้ CPU SIGMA ตัวใหม่ล่าสุดครับ สีสันและมิติของภาพดูดีกว่าชิพ Realtek ซีพียูเร็วขึ้นและแรมมากกว่าเดิมเท่าตัว

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ตอบตามชื่อกระทู้...+ การใช้งานในชีวิตจริง.........ถ้าเป็นข้าน้อย  เลือก HD Player จร้า

ตอบตามงบ  และจอที่ใช้  .....3D ไม่ใช่ประเด็นหลักเลย..........ไม่ใช่สิ่งจำเป็นก็ว่าได้    คุณภาพ  และการเล่น สำคัญกว่าไหม......อันนี้ลองตอบตัวเองดูด้วยเน่อ

........ถ้าเป็นข้าน้อย ....... DUNE TV102DVBT2 """""""เหลือๆ...........แต่เสียงHD ต้องดูว่าเล่นยังไง กับ AVR พาสทรูยังไงได้.....อันนี้ข้าน้อยไม่ถนัด

เหลือตังค์เกินพันห้า.......เอาไว้สมทบหากรองไฟดีๆ คุ้มๆ (เช่น มีภาคจ่ายไฟ  DC 12V ให้ด้วย  ยิ่งดี  เพราะได้ใช้งานในชีวิตจริง  แน่นอน)

ขอให้โชคดี กับภาพสวย เสียงดีจร้า

ออฟไลน์ akeoczsvf

• *
Re: Android หรือ HD Player อะไรน่าสนใจกว่ากัน และรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 03:12:38 pm »
Dune TV-102 ข้อเสียใหญ่ คือ ไม่ Downmix เสียง DTS ครับ หมายความว่า ถ้านำ File ที่มีเสียง DTS ไปเปิดกับ TV ธรรมดาก็จะไม่มีเสียงครับ

Re: Android หรือ HD Player อะไรน่าสนใจกว่ากัน และรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 12:06:48 pm »
Dune TV-102 ข้อเสียใหญ่ คือ ไม่ Downmix เสียง DTS ครับ หมายความว่า ถ้านำ File ที่มีเสียง DTS ไปเปิดกับ TV ธรรมดาก็จะไม่มีเสียงครับ

อย่างนั้น DTS HD ต้อง Pass throughout >>>>  AVR ยุคใหม่ช่วยหละครับ 

ออฟไลน์ taukung

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:58:12 pm »
ตอบตามชื่อกระทู้...+ การใช้งานในชีวิตจริง.........ถ้าเป็นข้าน้อย  เลือก HD Player จร้า

เห็นด้วยครับ จากการใช้งานจริง HD player นิ่งและเสถียรกว่า android box ครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:49:13 pm »
Firmware ล่าสุดของ CloudHD1195 ก็สามารถตั้งค่าให้เหมือน HDplayer ได้ง่ายๆและยังเปลี่ยนซับและเสียงที่รีโมทได้เหมือน HDplayer รุ่นก่อนๆด้วยครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 07:19:17 am »
Firmware ล่าสุดของ CloudHD1195 ก็สามารถตั้งค่าให้เหมือน HDplayer ได้ง่ายๆและยังเปลี่ยนซับและเสียงที่รีโมทได้เหมือน HDplayer รุ่นก่อนๆด้วยครับ

ส่วนตัวผมซื้อ Realtek 1195 มาเล่นเพราะกะว่าจะเป็นรุ่นที่มาเสริมเติมเรื่อง android ในส่วนที่ REaltek1186 ทำได้ไม่ดี แต่การพัฒนาของ firmware (ของ CloudHD1195) ออกมาในทางที่จะตัดส่วนการใช้งาน android ออกไป ให้เน้นใช้แต่ส่วนการเล่นไฟล์หนังแบบ HD Player ...... เสียดายครับ เริ่มตั้งแตาเมนูบาร์ข้างล่างหายไป การใช้งานแอนดรอย์ก็ด้อยลงไประดับนึง แต่จุดที่กลุ่มเน้นซื้อ 1195 มาดูไฟล์หนังอย่างเดียวรอคอยคือเรื่องการปรับขนาดภาพ เพราะในส่วนการตั้งค่าเรื่องเสียงเขาคงตั้งแบบใดแบบนึงไว้เลย ในขณะที่กลุ่มที่ใช้ส่วนandroidด้วยจะยังคงมีปัญหาเรื่องการตั้งค่าเสียงต่อไปเรื่อยๆถ้าเล่นผ่าน avr?

ออฟไลน์ ball98

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 11:34:23 pm »
อยากเล่น hd  แต่ไม่ถนัดเรื่อง it จึงโหลดหนังไม่เป็นครับ ตอนนี้ใช้ lx55 ไพโอเนียร ไม่อยากรอแผ่นกว่าจะออกนานจัง ช่วยแนะนำด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 01:06:09 am »
อยากเล่น hd  แต่ไม่ถนัดเรื่อง it จึงโหลดหนังไม่เป็นครับ ตอนนี้ใช้ lx55 ไพโอเนียร ไม่อยากรอแผ่นกว่าจะออกนานจัง ช่วยแนะนำด้วยครับ
ถ้าเอาไปเล่นไฟล์หนัง MKV Bluray ISO ดู YouTube หรือดู iptv ลองไปดูเปรียบเทียบ CloudHD1195+ ก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 06:53:10 am »

LX55 น่าจะเล่นไฟล์ ได้ดีทั้งMKV & BDMV ครับ.......... [ปลื่ม]