ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ท่านผู้รู้ ตอบปัญหา xtreamer prodigy 4k อายุ 1 วันของผมด้วยครับ  (อ่าน 5723 ครั้ง)

ออฟไลน์ Baroness

• *
สืบเนื่องจาก เพิ่งถอย xtreamer prodigy 4k มาหลังจาก ใช้งาน เจ้า seagate freeagent theater+ มาได้ เกือบๆ จะ 6 ปี  [ปาดเหงื่อ] จึงอยากจะลอง ซื้อเครื่องใหม่ ที่รองรับระบบเสียง DTS HDMA และ Dolby TrueHD หลังจาก ฟัง DTS เดิมๆ มานาน หลังจากของถึงมือ จึงไม่รีรอจะ รองระบบเสียง แต่หลังจากได้ลอง ใช้งาน จังพบปัญหา 3 ประการ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบผมที

1. xtreamer prodigy 4k ไม่สามารถ passthrough สัญญาญเสียง DTS HDMA และ  Dolby TrueHD ได้
2. สืบเนื่องจากข้อแรก ผมได้รองเข้าไป ปรับเสียงใน setting Audio มันมี ให้ ปรับแค่ S/PDIF ไม่มี ให้ปรับ HDMI RAW
3. ข้อนี้สาหัสมาก เสียงที่ได้จากการลอง เปิด หนังกว่า 10 เรื่อง คือเสียงมาก่อน ภาพ ประมาณ 0.8 วินาที (พระเอกยังไม่เปิดปากเลย เสียงมาแล้ว  [ร้องไห้]) เป็นกับทุกเรื่องครับ เป็นไฟล์ .MKV ครับ เปิดกับ Extanal Hdd ครับ เพราะเงินหมดก่อนจะถอย Hdd 3.5

ยังไงก็ขอรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ [เศร้า] ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
เกือบลืมบอก ผมให้ Avr Onkyo 626 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 01:22:05 am โดย Baroness »

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
สืบเนื่องจาก เพิ่งถอย xtreamer prodigy 4k มาหลังจาก ใช้งาน เจ้า seagate freeagent theater+ มาได้ เกือบๆ จะ 6 ปี  [ปาดเหงื่อ] จึงอยากจะลอง ซื้อเครื่องใหม่ ที่รองรับระบบเสียง DTS HDMA และ Dolby TrueHD หลังจาก ฟัง DTS เดิมๆ มานาน หลังจากของถึงมือ จึงไม่รีรอจะ รองระบบเสียง แต่หลังจากได้ลอง ใช้งาน จังพบปัญหา 3 ประการ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบผมที

1. xtreamer prodigy 4k ไม่สามารถ passthrough สัญญาญเสียง DTS HDMA และ  Dolby TrueHD ได้
2. สืบเนื่องจากข้อแรก ผมได้รองเข้าไป ปรับเสียงใน setting Audio มันมี ให้ ปรับแค่ S/PDIF ไม่มี ให้ปรับ HDMI RAW
3. ข้อนี้สาหัสมาก เสียงที่ได้จากการลอง เปิด หนังกว่า 10 เรื่อง คือเสียงมาก่อน ภาพ ประมาณ 0.8 วินาที (พระเอกยังไม่เปิดปากเลย เสียงมาแล้ว  [ร้องไห้]) เป็นกับทุกเรื่องครับ เป็นไฟล์ .MKV ครับ เปิดกับ Extanal Hdd ครับ เพราะเงินหมดก่อนจะถอย Hdd 3.5

ยังไงก็ขอรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ [เศร้า] ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
เกือบลืมบอก ผมให้ Avr Onkyo 626 ครับ

ข้อ 1 2  สอบถามร้านที่ซื้อมาได้เลยครับ ถ้าเขายืนยันว่า passthrough ได้ ก็ขอวิธีปรับตั้ง แต่ส่วนตัวแนะนำขอเปลี่ยนรุ่นดีกว่าครับ เพราะไม่รู้ว่าต้องรออีกนานแค่ไหนถ้าเขาบอกว่า passthrough ได้ แต่ต้องรอเฟิร์มแวร์

ข้อ 3 เคยเจอกับเครื่องรุ่นอื่นครับ เล่นด้วย xbmc บางครั้งปิดไปนานๆ เปิดเล่นใหม่ไม่เป็น ก็เลยต้องเล่นด้วย mxplayer ไป หรือบางครั้งก็เปิด archos เพื่อโชว์ปก แล้วเลือกเล่นด้วย videoplayer ของตัวเครื่อง

ส่วนตัวอ่านข้อมูลแล้วกลัวติดขัดเรื่องเสียงนี่แหล่ะ เลยยังไม่ได้ซื้อมาลองเล่น แต่กำลังได้ popcorn vten มาลองเล่นเปรียบเทียบกับ popcorn a410 (รอเงินเดือนออก 555)

• *
ขอบคุณท่าน  jkhantee สำหรับคำตอบ

passthrough ได้ครับ แต่ต้องรอเฟริมแวร์ ทางร้านให้คำตอบอย่างงี้ ผิดที่ตัวกระผมเองที่ไม่ได้ศึกษาให้ละเอียดก่อน

ส่วนเรื่องเปลี่ยนเครื่อง คงลำบากหน่อยเพราะ ผมอยู่ ตจว. สินค้าสั่งจากเว็บครับผม  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ godzela

• Flat TV member
  • *
ผมเองก็เปนปัญหานี้ครับถามเวปนอกก้ตอบให้รอ เฟิมแว

ออฟไลน์ godzela

• *
แต่ปัญหาเสียงดีเลย์ ผมยังไม่เจอ เจอแต่เสียงสะดุด เปนช่วงๆ กับไฟล์บางประเภท เฟิมแวตัวล่าสุดลองอัปแล้วก้ยังไม่แก้ปัญหาพวกนี้เลย
กะพวกเสียง true HD เปิดนี่เงียบสนิทเพราะ ปล่อย passtrue HDMI ไม่ได้

• *
หลังจากได้โทรคุยกับทางร้าน ทางร้านแนะนำให้เปลี่ยนครื่องใหม่ แต่รอบนี้ เปลี่ยนไปเล่น HD Player เลย มีตัวเลือกระหว่าง Dune Base 3D กับ Popcorn Hour A-410 แต่ต้องจ่ายค่า Up ค่าตัวครับผม  [ปาดเหงื่อ]

หลังจากได้โทรคุยกับทางร้าน ทางร้านแนะนำให้เปลี่ยนครื่องใหม่ แต่รอบนี้ เปลี่ยนไปเล่น HD Player เลย มีตัวเลือกระหว่าง Dune Base 3D กับ Popcorn Hour A-410 แต่ต้องจ่ายค่า Up ค่าตัวครับผม  [ปาดเหงื่อ]

ลองดู Popcorn vten ครับ ดูแล้วเหมือนจะดีกว่า a410 ในแง่ซับ ผมกำลังจะได้มาลองสัปดาห์หน้า  :)

ออฟไลน์ hack3rb43

• *
ถ้าแค่ดูหนังอย่างเดียว เสียง HD ได้แน่นอน ผมว่า cloud1195 ก็พอครับ เหลือๆ

ถ้าแค่ดูหนังอย่างเดียว เสียง HD ได้แน่นอน ผมว่า cloud1195 ก็พอครับ เหลือๆ

สำหรับผมแล้ว ถ้าเอา Xtreamer Prodigy4K ไปแลก CloudHD1195  ขาดทุนครับ ไม่คุ้ม ยอมเพิ่มเงินดีกว่า  :)

• *

สำหรับผมแล้ว ถ้าเอา Xtreamer Prodigy4K ไปแลก CloudHD1195  ขาดทุนครับ ไม่คุ้ม ยอมเพิ่มเงินดีกว่า  :)

ผม เพิ่มเงิน จัด ข้าวโพด A410 แล้วครับ พอใจแล้วครับ เล่น MKV. กับ Full Rip ISO. แต่ไม่แน่ใจ ว่าเล่น BDRM ได้ไหม ? ใครรู้ ช่วยตอบด้วยครับ  [เขย่า]

ผม เพิ่มเงิน จัด ข้าวโพด A410 แล้วครับ พอใจแล้วครับ เล่น MKV. กับ Full Rip ISO. แต่ไม่แน่ใจ ว่าเล่น BDRM ได้ไหม ? ใครรู้ ช่วยตอบด้วยครับ  [เขย่า]

เล่นได้ดีครับ ติดแค่เรื่องโชว์ปก (กรณีไม่ได้ต่อสายแลนเข้าเน็ต ใช้ nmj) // ส่วน mkv อาจเจอปัญหาเรื่องซับบ้าง แต่ไม่มากนักจนอยากขายทิ้ง 555

ขอให้มีความสุขกับการดูหนังครับผม ^_^

• *
ขอบคุณ ท่าน jkhantee มากมายครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ manee1970

• LCD TV member
  • **
ไม่น่าเชื่อนะครับ  xtreamer prodigy 4k รุ่นใหม่ตัวนี้ ฟังชั่นเบสิคเลยดันทำไม่ได้ตั้งแต่ออกมาจากโรงงาน ทำ passthrough
เสียง DTS HDMA และ  Dolby TrueHD ไม่ได้ซะงั้น..เอา Android มาทำ HD-Player นี่ปัญหาเยอะเหมือนกัน __