ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก avr ตัวไหนดี pioneer lx 58 78 onkyo 929 838  (อ่าน 14436 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
Re: เลือก avr ตัวไหนดี pioneer lx 58 78 onkyo 929 838
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 08:14:28 am »
ผมกลับไม่ค่อยชอบแนวเสียง pioneer lx แฮะ ต่างคนต่างหูอะนะ ผมว่าเสียงมันแข็ง + เสียงสูงปลายแหลมมันเปิดมากไป ฟังแล้วแอบล้าหู บางจังหวะก็แบบเสียดหู แต่ข้อดีที่คนส่วนมากชอบก็คือ พลังเสียง การโยนเสียง และความพุ่งกระแทกของเสียง ส่วนตัวผมชอบ AVR ที่มันเน้นเสียงกลางฟังสบายหูอย่าง Onkyo หรือ Marantz มากกว่า แต่ถ้าดูหนังแอ็คชั่น ผมชอบ ANTHEM ครับ เสียงทรงพลังจริงๆ แต่ราคาก็แรงใช่ได้เลย 555

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
Re: เลือก avr ตัวไหนดี pioneer lx 58 78 onkyo 929 838
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 08:23:16 am »
Avr. ทุกตัวดีหมดครับ ไม่มีไม่ดี แต่มีแนวบุคลิกแตกต่างกันออกไป
โจทย์ คือจะเอาเสียงavrตัวไหนไปจับกับลำโพงตัวไหนถึงจะได้เสียงที่ถูกใจเจ้าของมากกว่า
อย่างเช่น โจทย์ กระทู้นี้ ลำโพงคือ wf ต้องสอบถามกลับว่า จขกท ชอบฟังเสียงแบบไหนต้องการเสียงอะไรจาก ลำโพง wf นี้
เช่น ผมอยากฟัง เสียงหนาๆเบสเยอะๆแหลมไม่กัดหู ผมบอกเลยว่า ให้ผ่านpio ไปได้เลย แต่ถ้าตอบว่า ต้องการเสียง แหลมเยอะๆ
กลางนุ่มดีอยู่แล้ว ชอบเสียงสดๆ พุ้งโอเคจัดไป pio.
เข้าใจนะครับว่า ทุกตัวดีหมด มันอยู่ที่อุปกรณ์โจทย์หลักเราก่อน ว่าเอาอะไรมาใส่แล้วได้เสียงแบบที่เราต้องการแค่นั่น
Onkyo. Pio. Yam hk. Anthem mrz. Denon มีแนวของมันทุกตัว
ปล อีกเรื่องคือ กำลังขับ ถ้าเลือก avr hk ขึ้นชื่อเรื่องเสียงเบส เสียงกลางหนา แต่ถ้าคุณเลือกรุ่นเล็กไป ไปขับลำโพงกินw ความไวต่ำ avr hk ตัวนั่นแนวเสียงจะกลายเป็นแหลมเฉยเลย ไม่เชื่อคุณลองดู 555

ออฟไลน์ Psentbtx

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 10:28:48 am »
anthem เกินงบอ่ะคับ งบแค่42000฿นิดๆอะคับ ส่วนน้องไพ ดูฉากเดียว มึนตึบคับผมไม่ไหวดูนานๆล้าหูคับ

เลยจัด onkyo 929 ตอนแรกจะจัด 838 แต่ยังไม่เล่นดีกว่ารอให้พวกระบบ DTS:X ออกมาให้ครบก็แล้วค่อยซื้อมือ2หรือมือ1มาเล่นคับ

ออฟไลน์ oatjang

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 12:19:02 pm »
Avr. ทุกตัวดีหมดครับ ไม่มีไม่ดี แต่มีแนวบุคลิกแตกต่างกันออกไป
โจทย์ คือจะเอาเสียงavrตัวไหนไปจับกับลำโพงตัวไหนถึงจะได้เสียงที่ถูกใจเจ้าของมากกว่า
อย่างเช่น โจทย์ กระทู้นี้ ลำโพงคือ wf ต้องสอบถามกลับว่า จขกท ชอบฟังเสียงแบบไหนต้องการเสียงอะไรจาก ลำโพง wf นี้
เช่น ผมอยากฟัง เสียงหนาๆเบสเยอะๆแหลมไม่กัดหู ผมบอกเลยว่า ให้ผ่านpio ไปได้เลย แต่ถ้าตอบว่า ต้องการเสียง แหลมเยอะๆ
กลางนุ่มดีอยู่แล้ว ชอบเสียงสดๆ พุ้งโอเคจัดไป pio.
เข้าใจนะครับว่า ทุกตัวดีหมด มันอยู่ที่อุปกรณ์โจทย์หลักเราก่อน ว่าเอาอะไรมาใส่แล้วได้เสียงแบบที่เราต้องการแค่นั่น
Onkyo. Pio. Yam hk. Anthem mrz. Denon มีแนวของมันทุกตัว
ปล อีกเรื่องคือ กำลังขับ ถ้าเลือก avr hk ขึ้นชื่อเรื่องเสียงเบส เสียงกลางหนา แต่ถ้าคุณเลือกรุ่นเล็กไป ไปขับลำโพงกินw ความไวต่ำ avr hk ตัวนั่นแนวเสียงจะกลายเป็นแหลมเฉยเลย ไม่เชื่อคุณลองดู 555
เห็นด้วยกับ คห.นี้ครับ เพราะโจทย์ จขกท. คือใช้กับลำโพง Wharfedale ที่เสียงออกจะนุ่มนวลหนาอยู่ น่าจะไปกันได้ดีกับ AVR เสียงสดๆ

ออฟไลน์ Chalermsa

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 02:11:31 pm »

ถูกต้องเลยครับ แต่มานเสริมมานลดได้ก็เปลี่ยนสายทดแทนได้ใช่มะครับ ทั้ง HDMI เอง สาย power cord เอง สาย speaker เอง สาย interconnect ต่างๆ จะเป็น XLR (Balance)จะเป็น Copper(unbalance) พวกนี้ก็น่าจะมีส่วนเข้ามาช่วยไม่มากก็น้อย และรวมไปถึงเครื่องเล่นแผ่น อีกด้วย สารพัดด้านเลย ต้องให้ท่านผู้เชี่ยวชาญแนะนำ Accessory ที่เหมาะสมกับชุด หรือว่าลองไปนั่งฟังละเปลี่ยนแปลงพวก accessory ต่าง ทางด้าน HDT บริการให้เต็มที่อยู่แล้วใช่มะคร๊าฟ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับเอกลักษณ์ของแต่ละ AVR ตามที่ทาง HDT กล่าวไว้ข้างต้น

ออฟไลน์ Psentbtx

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 02:22:22 pm »
พอมีร้านที่ขายครบทุกยี่ห้อไหมคับ เพราะพอผมไปนึงมีลำโพงที่ผมใช้แต่ไม่มีแอมป์ที่ผมจะลอง และไปร้านต่อไป มีแอมป์ที่ผมอยากฟังแต่ไม่มีลำโพงที่ผมใช้

ควรทำไงดีอ่าคับ แนะนำด้วยนะคับผม

ออฟไลน์ Chalermsa

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 02:42:16 pm »
พอมีร้านที่ขายครบทุกยี่ห้อไหมคับ เพราะพอผมไปนึงมีลำโพงที่ผมใช้แต่ไม่มีแอมป์ที่ผมจะลอง และไปร้านต่อไป มีแอมป์ที่ผมอยากฟังแต่ไม่มีลำโพงที่ผมใช้

ควรทำไงดีอ่าคับ แนะนำด้วยนะคับผม

แบบครบทุกยี่ห้อเลยนิไม่แน่ใจอะครับลอง HIFI tower ดูอะครับ อาจจะมีครบก็ได้ หรือลองสอบถามทางด้าน HDT ดูก็ได้ครับ ส่วนตัวผมที่เคยฟังมา ถ้าลองจับกับ Yamaha นิถือว่าใช้ได้เลยเพราะเจ้าแอมป์ของ Yamaha นั้นได้กระฉับกระเฉง โยนเสียงดี แต่ความหนาของเสียงไม่ต้องพูดถึง ถือว่าไม่หนามากครับ ถ้าเทียบกับ Onkyo  Onkyo ให้เสียงหนากว่าครับ แต่มีอีกตัวที่ไม่ค่อยมีครายกล่าวขวัญถึงเขาก็คือ Emotiva ก็น่าจะเข้าท่าอยู่ครับ ของอย่างนี้ต้องลองไปรับฟังดูด้วยตัวท่านเองครับ เพราะต่างคนต่างสไตล์ ตอนแรกตัวผมเองก็ชอบ Onkyo แต่ตอนนี้หันมาซบ Marantz+Magnet Medusa จุกตายกันไปข้าง [ไม่พูด] [ปลื่ม] 

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:18:43 pm »
อ่านแล้วนึกถึงคำนี้เลย
Matching (เพื่อให้ได้เสียงที่่คุณชอบ) สำคัญที่สุด

ออฟไลน์ duckylucky

• *
    • http://bit.ly/lazada-true-coupon
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 12:09:29 pm »
onkyo ถือว่า oK น่ะบ้างรุ่นก้อเสียงดีมาก คุ้มค่ามาก ถ้ามีงบ ตัวเดียวจบน่าคุ้มสุด  ONKYO TX-NR656 - Network A/V Receiver  ราคา 3 หมื่นก้อจบไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มเยอะแล้ว
http://www.j.mp/shop-onkyo
http://www.j.mp/shop-home-theater-systems
 ยี่ห้อ Klipsch ก้อถือว่าใช้ได้คับเสียงไม่ด้อยกว่าพวก ONKYO HT-S4505

170 W/Ch (6 Ohms, 1 kHz, 0.9% THD, 1 Channel Driven, FTC); 100 W/Ch (8 Ohms, 20 Hz-20 kHz, 0.08% THD, 2 Channels Driven, FTC) from Dynamic Audio Amplification for a Thrilling Audio Experience
AK4458 384 kHz/32-bit DAC to Play Compressed, Lossless, and Hi-Res Audio via Local Network (MP3,WMA,WMA Lossless, FLAC, WAV, AAC, Apple Lossless, DSD 5.6 MHz, and Dolby TrueHD)
Built-in Wi-Fi and Bluetooth with Internet Radio and Music Streaming Subscription Services Included(Tune In Radio, Pandora, Spotify, Tidal, and Deezer)
8 HDMI Inputs (1 Front/ 7 Rear) and 2 Outputs with Support for 4K/60 Hz, 3D, Audio Return Channel, Deep Color, x.v.Color, Lip-sync, Dolby Atmos, Dolby TrueHD, DTS:X, DTS-HD Master Audio, DVD-Audio, Super Audio CD, Multichannel PCM, and CEC
Powered Zone 2 and Zone 2 Line Out for Distributed Analog/Digital Audio Playback in Another Room and Bi-Amping Capability for Front Channels