ผู้เขียน หัวข้อ: ...PM กันมา... ขอตั้งหัวข้อซะเลย-มาต่อ Bi amp กันเถอะ ง่ายๆ  (อ่าน 22711 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
หลักการต่อลำโพงให้เสียงดีขึ้น รายละเอียดที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยิน เสียงหนักแน่น โปร่งใส (เฉพาะลำโพงที่มีขั้วต่อ 2 คู่ เชื่อมโดยจั๊มเปอร์ เช่น Polk RTi A3 A5 หรือยี่ห้ออื่นๆ ที่มี)

AVR  5.1 ch.- ต่อ Bi wide

AVR  7.1 ch.- ต่อ Bi amp

...ในที่นี้จะแนะนำเฉพาะ AVR 7.1 ต่อ Bi amp นะครับ
.
ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่าระบบ 7.1 มีการต่อลำโพง 3 แบบ คือ ต่อ 7.1 ธรรมดา -ต่อ Bi wide -และต่อ Bi amp

...ต่อ ธรรมดากับ bi wide เสียงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ...แต่ Bi amp คุณภาพเสียงต่างเป็น 2 เท่า ดังที่จะอธิบายข้างล่าง.

......Bi wide สมมุติ ch.Front กำลัง 100 w. ส่งให้ชุดวูฟเฟอร์(ล่าง) 50w. ให้ชุดทวิสเตอร์(บน) 50w

...Bi amp สมมุติ ch.Front กำลัง 100 w. ส่งให้ชุดวูฟเฟอร์(ขั้วล่าง) 100 w. แอมป์อีกตัว sp.black/Hight 100w ขับชุดทวิสเตอร์(บน) 100 w. เสียงจึงดีขึ้นอีก 1 เท่า.จากกำลังที่เพิ่มขึ้น 1 เท่า

...จึงมีคำกล่าวว่า ทุ่มเทเปลี่ยนสายสัญญาณดีๆ มิสู้อัพเป็นรุ่นใหญ่กว่า แล้วใช้สายทั่วๆ ไป. ได้เสียงเคลีย สะอาดใกล้เคียงกัน. ชาวเครื่องเสียงล้วนแต่แนะนำให้ซื้อ AVR รุ่นใหญ่ที่สุดเท่าที่กำลังเงินจะซื้อได้. ถ้าภายหลังเปลี่ยนสายคุณภาพดีขึ้น เสียงก็ดียิ่งขึ้น

วิธีต่อ

1. ปลดจั๊มเปอร์สีทองที่เชื่อมต่อหลังตู้ลำโพงออก หรือขยับไว้ด้านข้าง(ถ้ากลัวหาย)
...ตอนนี้จะมีขั้วลำโพง แดง-ดำ 4 ขั้ว หรือ 2 คู่ คู่บนคือเสียงแหลม คู่ล่างคือ วูฟเฟอร์
2.speaker Front ต่อคู่ล่าง(woofer)
3.หาสายลำโพงต่อ speaker back/Hight ต่อขั้วลำโพง  คู่บน(เสียงแหลม)
...เท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อย

...เปิดเครื่อง AVR นำ Mic มาเสียบด้านหน้าช่อง setup Mic หน้าจอทีวีจะขึ้น setup Bi amp โดยอัตโนมัติ เราก็กด Next ไปจนหมดสิ้นกระบวนความ

...หาเพลงมาเปิด เสียงใส ละเอียด หาหนังเกาหลีเรื่องเกี่ยวกับยิงธนู ตอนลูกธนูปักแผ่นไม้ที่เป็นเป้า ดัง ปั๊กกก แน่นสะท้านทรวง เสียงฟันดาบ สะใจ

...ปรับตั้งเสร็จ ทดลองฟัง ได้ผลอย่างไรเขียนมาบอกกล่าวให้ผมด้วยนะครับ จะขอบคุณมาก

ทีเด็ด... ปรับแบบละเอียด โดยใช้เครื่องมือ Sound Meter ...รีบโหลดแอปแอนดรอยด์ Sound Meter มาลงมือถือซะก่อนนะครับ อิ อิ. แล้วจะแนะนำ รอแป๊บ.

ออฟไลน์ supercup

• Edge LED TV member
จดๆๆ ขอบคุณครับ

...ดาวน์โหลด แอป Android มีชื่อว่า Sound Meter Pro ลงในโทรศัพท์มือถือ (ผมใช้ Sumsung) ไอโฟน ก็มีแอปนี้ครับ.
...หลังจาก Install เปิดแอป จะเห็นแถบหรือเข็มมิเตอน์วิ่งขึ้นลงตามเสียงที่อยู่รอบๆ ตัวเรา (บ้านผมประมาณ 40-50 db)

...หยิบรีโมท(ขออนุญาตยกตัวอย่างเมนู AVR ของผม Onkyo 717ยี่ห้ออื่นคงคล้ายๆ กัน)

...กด Home > setup(รูปกล่องเครื่องมือสีแดง) > ข้อ 2.speaker setup >กด Enter > ข้อ 4 Level Calibration > ...จะมีสัญญาณเสียงซ่า นั่นล่ะเสียงสำหรับปรับ Level Meter

...Left..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ (ปรับวงกลมรีโมท ซ้าย-ขวา) ให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Center..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ ปรับให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Right..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ ปรับให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Surround Right..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Surround Lift..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ ปรับให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Subwoofer. เร่ง Volume ซับหลังตู้ครึ่งหนึ่ง ..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ ปรับให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db...แต่หากฟังแล้วเบสมากเกิน ก็ปรับมาที่ -15 db ครับ.
..กด RETURN ออกจากเมนู

...หาเพลงมาเปิด หาหนังมาดู  เสียงเพลงหลุดตู้(ตู้ล่องหน) ดูหนังเสียงวิ่งชัดเจน จบ.

...Tip 1

.....เครื่องของผมปรับอย่างนี้ ท่านลองดู ถ้าคอเดียวกันฟังสไตร์นี้ก็ OK.

...หยิบรีโมทขึ้นมา มองหาปุ่ม Q สีขาว ข้างล่างเขียนว่า setup นั่นคือเมนูปรับเร่งด่วน(ปุ่มเส้นทางลัด)อยู่มุมล่างซ้ายมือวงกลมของรีโมท

...กดไปที่ Audio   - Bass       +2 db  (เสียงหวาน ถ้า + มากไปเสียงห้าว ห้วน)
                        - Treble    +10 db (ชอบจังเสียงแหลมทอดยาวไกล ซิบๆ ลอดไรฟัน)
                        - Subwoofer Level  - 5.0 db (อย่าเจาะจง เพราะผมเล่นซับคู่ Polk PSW125+Pioneer 12 นิ้ว 200w-หน้ากากรูปฟันเฟือง 6พันบาท)
                        - Center Level -3.5 db (อยากให้ดังขึ้นปรับตั้งที่ 0 db + >>>+12 db ตามแต่จะชอบ)
                        - Audyssey ...............    Movie / Music
                        - Dynamic EQ............    On/Off  (ผมฟังเพลงเปิด ON)
                        - Dynamic Volume......    Off / Light / Middium / Harry (ผมฟังเพลงเปิด Light ชอบเสียงใสๆ หวานๆ เพลงช้า )
                        - Music Optimizer ......    On / Off (ผมตั้ง Off ..ถ้าเปิด On เบสไม่เป็นลูก ไม่แน่น)

Tip 2

...ไปที่กล่องเครื่องมือสีแดง กดเข้าไป ข้อ2 speaker Setup ดังข้างบน

...ทีนี้เข้าไปหัวข้อที่ 2 Speaker Configuration ...ถ้าดูหนัง ให้ปรับ Front , Center , Surround ไป 80Hz(THX) จะได้เสียงเบสกว้างลึกลงไปเหมาะแก่การดูหนัง.

...ถ้าฟังเพลง ปรับมาที่ 120-150Hz (เสียงเบสกระชับพอเหมาะในการฟังเพลง)...ลองดูนะครับ ไม่ชอบไม่ว่ากัลลล์

...ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ไม่ได้นำมาจากหนังสือหรือบทความใดๆ

...เป็นประสบการณ์ล้วนๆ ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2015, 01:27:47 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ chalom

• Flat TV member
  • *
ระบบเป็น atmot 5.1.2 จะต่อ Bi amp ช่อง  speaker back/Hight ได้ไหมครับ

...atmot 5.2 ซึ่งมีขั้วลำโพง back/height ถ้าหากเป็นภาคขยายเสียงชุดหนึ่งก็น่าจะต่อ Bi amp ได้ แต่ถ้าไม่มีก็ทำไม่ได้ เนื่องจาก Bi amp ต้องระบบ 7.1เท่านั้น ถ้า 5.1 ก็ทำ Bi wide

..ไปเที่ยวห้าง เห็นเค้าเอา 838 ต่อ Bi amp ซึ่งมี atmot เหมือนกัน.

...ผมหยุดอยู่ที่ Onkyo 717 ล้ำยุคจากนี้ คงต้องอาศัยผู้มีประสบการณ์นำคำแนะนำของผมไปทดลองต่อระบบ atmot 5.2 ดู ได้ผลอย่างไร ช่วยบอกกล่าวให้ผมได้เรียนรู้ด้วยคนครับ.

...รอท่านอื่นมาตอบต่อครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 08:26:28 am โดย bkav »

ออฟไลน์ devils101

• *
มาแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ ผมใช้ออนเกียว 876 เดิมต่อแบบ 6.1 ใช้ลำโพงคู่หน้าเดิม ๆ มาตั้งนาน จนได้มาเปลี่ยนจั๊มเปอร์รู้สึกได้ถึงรายละเอียด และเสียงกลางที่เพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน จนมาอ่านเจอกระทู้เกี่ยวไบแอมป์ พอดีน้องที่ใช้ 838 เค้าต่อแบบไบแอมป์แล้วเสียงดีขึ้นมากฟังเพลงดีขึ้นชัดเจน ก็ไปอ่านรายละเอียดเกี่ยวกับ 876 ก็สามารถต่อไบแอมป์ได้โดยไปดึงกำลังภาคแอมป์เซ็นเตอร์แบ็คมา แต่ปัญหาติดที่สายลำโพงจะเพิ่มสายลำโพงก็หารุ่นเดิมที่ใช้ยากจนในที่สุดไปเจอในบอร์ดมือ2 มีรุ่นเดียวกันมาปล่อยพอดี เมื่อได้มาต่อตอนแรกก็ยังงง เรื่อง จะเอาสัญญาณจากฟร้อนท์ต่อขั้วลำโพงคู่บน หรือ คู่ล่าง ในที่สุดความเห็นส่วนตัวผมว่าต่อเข้าคู่ล่างน่าจะเสียงดีกว่า ตอนนี้ต่อไบแอมป์เลยครับไม่สนใจเรื่องเสียงเซ็นเตอร์แบ็คในการดูหนังเท่าไร

...ขอบคุณที่ร่วมกันแชร์ประสบการณ์ด้วยกันครับ.

...เครื่องเสียงจะให้เสียงคุณภาพที่ดี นอกจากจะซื้อเครื่องรุ่นใหญ่สุด ก็มีการเลือกใช้สายสัญญาณที่ดีที่สุด แต่แพงเอาเรื่อง กับการต่อระบบและเซ็ทเสียงอย่างดี

...ก็เหมือนซื้อรถยนต์อยากให้วิ่งดีๆ พลังเต็มที่ เลือกซีซีสูงๆ เหมือนเลือกแอมป์วัตต์สูง สายสัญญาณก็เหมือนน้ำมัน เช่น แก๊สโซฮอร์ 91 กับ เบนซิน 95 ให้พลังต่างกัน การต่อ Bi amp ก็เหมือนติด Turbo+จูนเครื่องอย่างดีให้กับเครื่องยนต์ พอมองเห็นภาพไม๊ครับ.

...วิธีที่ง่ายและประหยัดที่สุดก็คือ ต่อ Bi amp หรือ Bi wide นี่ล่ะ( Bi amp เหมือนติด Turbo รถยนต์ , Bi wide เหมือน เปลี่ยนหัวเทียนและชุดสายหัวเทียนอย่างดี)

...ดังนั้นอยากอัพ AVR หรือซื้อ AVR เครื่องแรก ควรเลือกระบบ 7.1 ไว้ก่อน

...เปลี่ยนลำโพงคู่หน้า ควรเลือก 4 ขั้วลำโพง(2คู่ บน-ล่าง) สังเกตได้หลังตู้เชื่อมต่อด้วย จั๊มเปอร์

...ถ้าเป็นลำโพง in the box ก็ให้เปลี่ยนคู่หน้า เป็นลำโพงดังกล่าวข้างต้น แล้วต่อ Bi amp

...อย่าลืม setup Mic เป็นระบบ Bi amp ถ้าไม่มีเมนูนี้ ให้ sound Meter จากมือถือแทน

...ทั้งหมดนี้ถือว่า เป็นการรีดประสิทธิภาพออกมาได้สูงสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 09:07:33 am โดย bkav »

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
 [yes] [เท่ห์] [โย่ว] [รัก] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• *
    สวัสดีครับคุณ bkav ของผม ออน 609 +RTi 5 ต่อแบบ 7.2 ธรรมดาไว้ กำลังต่อแบบ Bi-amp ตามคำแนะนำของคุณอยู่
สงสัยนิดหนึ่งว่า ต่อจาก sr.back/F.high ไป คู่บนซ้าย-ขวาไก้เลยโดย เอาsr.back/F.high ออกหรือไม่ ทำให้เป็น
   1.ระบบ 5.2+Bi-amp (ไม่ต้องต่อเซอร์ราวเบค)
   2.ระบบ 7.2 +Bi-amp(ต้องต่อเซอร์ราวเบค)
ขอบคุณกำลังทำอยู่ก่อนย้ายค่าย

...ขอบคุณครับที่สอบถามมา..

...ปลดสายลำโพง surround back/F.hight ทั้ง 2 ตัว มาต่อขั้วบนซ้าย-ขวาของ A5 ได้เลยครับ อย่าลืมปลดจั๊มเปอร์ออกด้วย

ตอบ
1. ข้อ 1 ถูกต้องครับ เมื่อเป็น Bi amp แล้วจะเป็น 5.1 หรือ 5.2
....ถ้าต้องการดูหนัง TureHD 7.1 ก็ย้าย Surround back/F.hight กลับคืนสู่ที่เดิม
....ใช้หัว banana จะสะดวกที่สุดครับ เสียบเข้าเสียบออก ง่ายดี
....อย่าลืมย้ายกลับไปกลับมา ต้อง setup Mic ทุกครั้งนะครับ

...แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มิใช่ต่อสายลำโพงแล้วใช้ได้เลย
...มีท่านหนึ่งต่อแล้วบอกว่า ไม่เห็นต่างจากต่อ Bi wide เลย พอบอกให้ setup Mic ใหม่ในเมนู Bi amp เท่านั้นล่ะ เสียงเปลี่ยนดีขึ้นมากมาย.
...สรุป ต้องให้เครื่องรู้จักและส่งกำลังออกเป็น Bi amp  ดังอธิบายข้างต้น นั่นคือ ใช้ setup Mic ถ้าไม่มีตัวนี้ ก็ใช้ Level Meter กับแผ่น DVR ช่วยครับ
...มือใหม่เล่น AVR ผมจึงมักแนะนำให้เลือก AVR  7.1 ch. และมีรู setup Mic ดังเหตุผลข้างต้น
...หากจะเปลียนลำโพงคู่หน้า ฟันธง Polk RTi A3 ขึ้นไป.คุ้มๆๆ หรือยี่ห้ออื่นที่มี 4 ขั้ว แยกคู่บน-ล่าง หลังตู้ลำโพง.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 02:50:15 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ Psentbtx

• *
ถ้า speaker front เสียบHFเสียงแหลม High frontเสียบLF วูฟเฟอร์ แล้วเสียงจะเหมือน high frontวูฟเฟอร์ speaker frontเสียงแหลมไหมคับผม

...ถ้า speaker front เสียบHFเสียงแหลม High frontเสียบLF วูฟเฟอร์..

ไม่ได้ครับ sp.จะเป็นเสียงนกกระจิบ

...หมายความว่า เมื่อใช้ setup Mic แอมป์จะปรับเสียงให้ back/hight speaker เป็นเสียงแหลม sp.Front เป็นเสียงทุ้ม เมื่อสลับที่กัน จะเป็นดังที่กล่าวมาข้างต้น
...ลองดูได้ครับ ได้ผลอย่างไรบอกเล่าให้ผมฟังด้วย เพราะผมก็ไม่เคยลอง อิ อิ.

ออฟไลน์ Psentbtx

• *
ผมลองแล้วคับ เสียงเหมือนกันคับ เพราะผมเซท avr เป็น bi-amp แล้วคับ แต่ถ้าเป็นไม่ได้ปรับ เสียงจะซ่าออกมาจากคู่หน้าดังมากคับ

ผมลองแล้วคับ เสียงเหมือนกันคับ เพราะผมเซท avr เป็น bi-amp แล้วคับ แต่ถ้าเป็นไม่ได้ปรับ เสียงจะซ่าออกมาจากคู่หน้าดังมากคับ

...ขอบคุณครับ...ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาอีก เสียงซ่า อาจเป็นเพราะ ch.back/hight รีดเสียงแหลมออกมา หรือไม่ก็เป็นเสียงเตือนว่า "ต่อผิดน๊าาาา" อิ อิ.
...เหมือนรถยนต์ เอาเกียร์ถอยหลังไปเป็นเกียร์เดินหน้า(front > back) ขับไปถึงตลาดเหมือนกัน แต่ต้องวิ่งถอยหลังไปตลอด.มันวิ่งกะซึกกะชัก...

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
...ดาวน์โหลด แอป Android มีชื่อว่า Sound Meter Pro ลงในโทรศัพท์มือถือ (ผมใช้ Sumsung) ไอโฟน ก็มีแอปนี้ครับ.
...หลังจาก Install เปิดแอป จะเห็นแถบหรือเข็มมิเตอน์วิ่งขึ้นลงตามเสียงที่อยู่รอบๆ ตัวเรา (บ้านผมประมาณ 40-50 db)

...หยิบรีโมท(ขออนุญาตยกตัวอย่างเมนู AVR ของผม Onkyo 717ยี่ห้ออื่นคงคล้ายๆ กัน)

...กด Home > setup(รูปกล่องเครื่องมือสีแดง) > ข้อ 2.speaker setup >กด Enter > ข้อ 4 Level Calibration > ...จะมีสัญญาณเสียงซ่า นั่นล่ะเสียงสำหรับปรับ Level Meter

...Left..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ (ปรับวงกลมรีโมท ซ้าย-ขวา) ให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Center..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ ปรับให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Right..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ ปรับให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Surround Right..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Surround Lift..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ ปรับให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db
...Subwoofer. เร่ง Volume ซับหลังตู้ครึ่งหนึ่ง ..............- ??? db(เพิ่มลดค่า) - ดูมือถือ ปรับให้มิเตอร์แถบแสดงที่ 70 db...แต่หากฟังแล้วเบสมากเกิน ก็ปรับมาที่ -15 db ครับ.

...หาเพลงมาเปิด หาหนังมาดู  เสียงเพลงหลุดตู้(ตู้ล่องหน) ดูหนังเสียงวิ่งชัดเจน จบ.

...Tip 1

.....เครื่องของผมปรับอย่างนี้ ท่านลองดู ถ้าคอเดียวกันฟังสไตร์นี้ก็ OK.

...หยิบรีโมทขึ้นมา มองหาปุ่ม Q สีขาว ข้างล่างเขียนว่า setup นั่นคือเมนูปรับเร่งด่วน(ปุ่มเส้นทางลัด)อยู่มุมล่างซ้ายมือวงกลมของรีโมท

...กดไปที่ Audio   - Bass       +2 db  (เสียงหวาน ถ้า + มากไปเสียงห้าว ห้วน)
                        - Treble    +10 db (ชอบจังเสียงแหลมทอดยาวไกล ซิบๆ ลอดไรฟัน)
                        - Subwoofer Level  - 5.0 db (อย่าเจาะจง เพราะผมเล่นซับคู่ Polk PSW125+Pioneer 12 นิ้ว 200w-หน้ากากรูปฟันเฟือง 6พันบาท)
                        - Center Level -3.5 db (อยากให้ดังขึ้นปรับตั้งที่ 0 db + >>>+12 db ตามแต่จะชอบ)
                        - Audyssey ...............    Movie / Music
                        - Dynamic EQ............    On/Off  (ผมฟังเพลงเปิด ON)
                        - Dynamic Volume......    Off / Light / Middium / Harry (ผมฟังเพลงเปิด Light ชอบเสียงใสๆ หวานๆ เพลงช้า )
                        - Music Optimizer ......    On / Off (ผมตั้ง Off ..ถ้าเปิด On เบสไม่เป็นลูก ไม่แน่น)

Tip 2

...ไปที่กล่องเครื่องมือสีแดง กดเข้าไป ข้อ2 speaker Setup ดังข้างบน

...ทีนี้เข้าไปหัวข้อที่ 2 Speaker Configuration ...ถ้าดูหนัง ให้ปรับ Front , Center , Surround ไป 80Hz(THX) จะได้เสียงเบสกว้างลึกลงไปเหมาะแก่การดูหนัง.

...ถ้าฟังเพลง ปรับมาที่ 120-150Hz (เสียงเบสกระชับพอเหมาะในการฟังเพลง)...ลองดูนะครับ ไม่ชอบไม่ว่ากัลลล์

...ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ไม่ได้นำมาจากหนังสือหรือบทความใดๆ

...เป็นประสบการณ์ล้วนๆ ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ.
ผมได้ลองทำตามทุกขั้นตอนครับแต่ที่ไม่ได้คือโหลดแอปมาติดตั้งเรียบร้อยครับพอทำการเซทเสียงเริ่มจาก front left คือเวลาเรื่มจากเสียงซ่าๆเข็มกระดิกขึ้นไปประมาณ90dbครับผมก็ลดเสียงซ่าลงมาเลื่อยๆนะครับจน -12แล้วครับแต่ที่เข็มของเครื่องวัดในมือถีอยังลงไม่ถึง70dbเลยครับอยู่ประมาณ80ddครับจะเป็นแบบนี้ทุกแชลแนลเลยครับคือปรับยังไงก็ไม่ได้70dbอ่ะครับขนาดลดเสียงซ่าๆจน-12แล้วยังไงก็ไม่ได้70dbครับส่วนมากจะสูงกว่าหรือว่าผมทำไม่ถูกขั้นตอนครับ(แต่ด็ทำตามทุกขั้นตอนนะครับ)มีพี่คนไหนได้ลองแล้วช่วยแนะนำด้วยนะครับผมขอบคุณคร๊าบ

ออฟไลน์ audio

ถ้าจะsetup. แบบ manual. โดยใช้ level.meter. ต้องทำให้ถูกหลักนะครับ ไม่งั้นก็ลงเหวหนักกว่า กว่า setup.auto นะครับต้องศึกษาดีแล้วก็ ฝึกฟังมากขึ้น ที่สำคัญ ก่อนจะsetup ชุดhome ต้องขยับลำโพงให้ถูกต้องก่อน หรือเริ่มจาก setup. คู่หน้า center ให้ได้ตำแหน่งที่ถูกต้องก่อน เซอร์ราวด้วย ล้างค่าในavr หรือ pre ให้เป็นค่าพื้นฐาน เช่น level ล้าง=0 ทุกตัวรึยัง. ค่าdistance=0 ทุกตัวยัง ก่อนใช้ level meter. ค่า master volumeต้องเปิดความดังเท่ากับเท่าไรก่อนวัด พวกนี้มีผลนะครับ ส่งนตัวsub ไม่ต้องใช้ level เป็นตัววัดครับ ใช้หูล้วนๆ แยกปรับเป็นอุปรณ์สุดท้าย. Setup สนามเสียงให้ถูกต้องก่อน. Manual setup ไม่ง่ายไม่ยากถ้าเข้าใจหลักการ ที่สำคัญที่สุด. แผ่นsetup. ไฟล์setup sub มีพร้อมมัย สุดท้ายตัวตัดสินว่าsetupเสียงได้รึยังคือหูเราครับ ลองศึกษาดูครับ ถ้ายังไม่เชียวชาญ แนะนำ auto. Setup. ลองฝึกดู แล้ว ถ้าไม่ดีก็กลับไป auto setup ครับ

ปล ค่า level meter. มาตฐาน เสียงที่ขึ้นระดับที่ถูกต้องต้อง 80db ครับ avr บ้างตัวเท่านั่น ถึงจะเป็น 75 db ครับ. ขออุณญาติพื้นที่เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

...หาเพลงมาเปิด หาหนังมาดู  เสียงเพลงหลุดตู้(ตู้ล่องหน) ดูหนังเสียงวิ่งชัดเจน จบ.

...Tip 1

...กดไปที่ Audio   - Bass       +2 db  (เสียงหวาน ถ้า + มากไปเสียงห้าว ห้วน)
                        - Treble    +10 db (ชอบจังเสียงแหลมทอดยาวไกล ซิบๆ ลอดไรฟัน)
                        - Subwoofer Level  - 5.0 db (อย่าเจาะจง เพราะผมเล่นซับคู่ Polk PSW125+Pioneer 12 นิ้ว 200w-หน้ากากรูปฟันเฟือง 6พันบาท)
                        - Audyssey ...............    Movie / Music
                        - Dynamic EQ............    On/Off  (ผมฟังเพลงเปิด ON)
                        - Dynamic Volume......    Off / Light / Middium / Harry (ผมฟังเพลงเปิด Light ชอบเสียงใสๆ หวานๆ เพลงช้า )
                        - Music Optimizer ......    On / Off (ผมตั้ง Off ..ถ้าเปิด On เบสไม่เป็นลูก ไม่แน่น)

Tip 2

ผมได้ลองทำตามทุกขั้นตอนครับแต่ที่ไม่ได้คือโหลดแอปมาติดตั้งเรียบร้อยครับพอทำการเซทเสียงเริ่มจาก front left คือเวลาเรื่มจากเสียงซ่าๆเข็มกระดิกขึ้นไปประมาณ90dbครับผมก็ลดเสียงซ่าลงมาเลื่อยๆนะครับจน -12แล้วครับแต่ที่เข็มของเครื่องวัดในมือถีอยังลงไม่ถึง70dbเลยครับอยู่ประมาณ80ddครับจะเป็นแบบนี้ทุกแชลแนลเลยครับคือปรับยังไงก็ไม่ได้70dbอ่ะครับขนาดลดเสียงซ่าๆจน-12แล้วยังไงก็ไม่ได้70dbครับส่วนมากจะสูงกว่าหรือว่าผมทำไม่ถูกขั้นตอนครับ(แต่ด็ทำตามทุกขั้นตอนนะครับ)มีพี่คนไหนได้ลองแล้วช่วยแนะนำด้วยนะครับผมขอบคุณคร๊าบ

...ปรับลด Volume ตัว AVR ครับ.

ออฟไลน์ vrsg

• LCD TV member
  • **
ขอแทรกนิด bi wide ที่ถูกต้องคือ bi wire
เป็นการต่อสายเข้าขั้วลำโพงแบบ ใช้สาย 2 ชุด ถอดตัว link ออก
https://en.wikipedia.org/wiki/Bi-wiring