ผู้เขียน หัวข้อ: panasonic plasma 42 นิ้ว เปิดใช้งานแล้วมีอาการ ติดๆดับๆ มีเสียงดังแต๊กๆ  (อ่าน 30129 ครั้ง)

ออฟไลน์ spillway

• Flat TV member
  • *
อาการตามหัวเรื่องเลยครับ
เมื่อก่อนนานๆเป็นที แต่ตอนนี้ชักเป็นบ่อยล่ะครับ เปิดดูอยู่  จู่ๆก็ดับ มีเสียงแต๊กๆ ก็ติด
บางทีติดแล้วก็ดับอีก  หรือบางครั้งเปิดดูก็ไม่มีอาการนี้  บางวันเป็นหลายครั้งครับ อาการนี้เกิดจากอะไรครับ
และถ้าจะแก้ไขค่าซ่อมแพงเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
อาการตามหัวเรื่องเลยครับ
เมื่อก่อนนานๆเป็นที แต่ตอนนี้ชักเป็นบ่อยล่ะครับ เปิดดูอยู่  จู่ๆก็ดับ มีเสียงแต๊กๆ ก็ติด
บางทีติดแล้วก็ดับอีก  หรือบางครั้งเปิดดูก็ไม่มีอาการนี้  บางวันเป็นหลายครั้งครับ อาการนี้เกิดจากอะไรครับ
และถ้าจะแก้ไขค่าซ่อมแพงเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ใช้เครื่องกรองไฟ  คุมไฟไหมครับ

แล้วไฟฟฟ้าที่บ้านของท่าน  มีตก มีวูบ  ไหมครับ

สาเหตุที่ ๑  .....หากไฟบ้าน  วูบวาบมาก   วงจรป้องกัน(รีเลย์)  ในจอ  มีโอกาศทำงานตัดๆ ต่อๆครับ
สาเหตุ ที่๒ ..... ภายใน ทีวีเอง อาจมีอะไร ที่เสื่อม  ผิดปกติ
สาเหตุ อื่นๆ........???

• *
ไม่มีตัวกรองไฟครับ เสียบตรงกับปลั๊กไฟเลยครับ
ระบบไฟฟ้าที่บ้านก็ปกติครับ ไม่มีตกครับ
หรือว่าจะเกิดจากในห้องแอร์เย็นเกินหรือเปล่า เพราะแอร์พุ่งตรงไปหน้าจอพอดีครับ

ออฟไลน์ nui_nui

• *
TH-P42X30T ....ใช่รุ่นนี้หรือเปล่า ครับ ถ้าใช่ เป้นอาการเสียเฉพาะของรุ่นนี้ ใช้งบไม่เยอะครับ แต่ถ้ายังไม่พร้อมก็ดูไปก่อนได้เลย รอให้น็อคไปเลย

• *
ใช่เลยครับ รุ่นเดียวกัน
แบบนี้ถ้าเสีย ต้องยกไปร้านหรือให้ช่างมาซ่อมที่บ้านได้ครับ
จอใหญ่ขนไปร้านไม่ไหวครับ

สรุปแล้วใช้งบไม่เยอะนี่หลักร้อยหรือหลักพันครับพี่ๆ

ออฟไลน์ nui_nui

• *
อยากช่วยเหมือนกัน ตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัดอยู่ครับ แต่พอแนะนำได้ ขอแบ่งอาการเสียเป้นข้อๆไปนะครับ....

1.....   สภาพแวดล้อมที่คุณ อยุ่ ใกล้แม่น้ำ ลำคลอง หนองบึง หรือเปล่า และทีวีตัวนี้อยุ่ใกล้หน้าต่าง หรือแอร์ บ้างมั้ย ครับ ...คุณดูที่จุดต่อ input ต่างๆมีคราบสนิม หรือตัวขั้วเป้นสนิมบ้างมั้ย ถ้าใช่ ต้องให้ช่างถอดบอร์ดเอาออกมาทำความสะอาด รวมทั้งทำความสะอาดที่ปลายสายนำสัญญาณ ที่แปะอยุ่ที่จอภาพ เพราะถ้ามันมีคราบสนิมหรือ oxide เวลาที่เปิดใช้งานมันจะติดๆดับๆครับ

2....    ถ้าเครื่องของคุณ ไม่เป็นอย่างข้อ 1 ...ภายในมีสภาพใหม่สะอาด คุณลองเอา spray ล้างหน้าสัมผัสงานอีเล็กทรอนิกส์ ตัวสวิทช์ ปิด-เปิด เครื่องที่อยุ่ด้านข้างดูครับ รับรองหายแน่นอน ฉีดแล้วก็ กด ๆ ๆ ๆ อย่างที่ช่างเขาทำกัน (ใจผมอยากให้เป็นข้อ 2 นะ ทำแล้วดูได้อีกยาว) สงสัยอย่างไร ลองโทรมาคุยหลังไมค์ก็ได้ครับ ไม่เสียตังค์.....อย่างที่บอก อยากช่วย ครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ถ้า  เป็นที่ Contact Switch สกปรก  หรือมีเหตุทำให้ไม่นำไฟฟ้า..........ก็คงแก้ไขได้ไม่ยากครับ

PS42 PV80MT   ซื้อตัวโชว์  ตั้งแต่ปี 2008  """""""" ทุกวันนี้ ก็ยังใช้งานได้ดี ปกติ [ปลื่ม]
หากจะพบว่า  ดับ  ก็เกิดจากไฟฟ้าตก  หรือดับเท่านั้นหละครับ

• *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
จะลองทำตามคำแนะนำดูก่อนครับ

• *
มา update ให้ครับ
สุดท้ายน่าจะเป็นที่สวิทส์ ปิด-เปิด เสีย ครับ
เพราะลองเปิดทิ้งไว้ ถ้าไม่มีอาการติดๆ ดับๆ เลย หลังเลิกใช้ให้ดึงปลั๊กไฟออกครับ อย่าไปกดที่สวิทส์ ปิด-เปิด ครับ
ตั้งแต่นั้นมาอาการดังกล่าวไม่เป็นอีกเลย

ถ้าจะแก้แบบถาวร คงต้องยกไปเปลี่ยนที่ร้านครับ