ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Projector 4 ข้อครับ  (อ่าน 9677 ครั้ง)

ออฟไลน์ JJ Boy

• Flat TV member
  • *
ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Projector 4 ข้อครับ
1. ถ้าจะติดจอแบบมอเตอร์ 16:9 ความสูงจากพื้นห้องจนถึงจอภาพ ควรจะประมาณกี่เซนติเมตรดีครับ เวลาดูหนังและซับไทย จะได้พอดีกับสายตา ไม่ตำไป (กำลังตัดสินใจว่าควรเอาจอภาพกี่นิ้วดี ระหว่าง 80 นิ้ว 90 นิ้ว หรือ 100 นิ้ว ควางกว้างของจอภาพ กับระยะห่างระหว่างจอภาพกับที่นั่ง ไม่มีปัญหา จะมีปัญหาก็คือเรื่องความสูงของจอภาพครับ เนื่องจากความสูงของห้องประมาณ 2.4 เมตร และมีแอร์ติดอยู่บนกับแพงลงมาอีก 35 เซนติเมตร
2. เครื่อง Projector แบบ Short Throw มีข้อเสียอะไรหรือไม่ครับ เนื่องจากบนกลางเพดานมีโคมไฟติดอยู่ ถ้าติด Projector แบบไม่ใช่ Short Throw จะต้องดึงโคมไฟออกครับ (จากจอภาพถึงโคมไฟ ระยะห่าง 2.5 เมตร)
3. การติดจอแบบมอเตอร์ ถ้าต่ำลงมาจากแอร์ประมาณ 25 เซนติเมตร จะมีปัญหาเรื่องแอร์เป่าถูกจอ ทำให้จอเคลื่อนไหวหรือไม่ครับ
4. ระหว่าง Benq 1070+ กับ Optoma HD26 เปรียบมวยกันได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Projector 4 ข้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 07:06:00 pm »
ดูตัวอย่างจากห้องผมก็ได้ครับ ผนังด้านจอ 3 เมตร และเพดานสูงพอๆกันคุณคือ 2.42 เมตร

1.จอคงได้เต็มที่ราวๆ 110 นิ้วผมใช้ในรูปนั้นคือ 106 นิ้วเป็น 16:9 แต่ถ้าคุณเล่น 2:35 จะได้ใหญ่กว่านั้นเพราะจอมันจะสั้นกว่า แต่ด้านยาวจะยาวกว่า อันนี้แล้วแต่ชอบไปหาข้อมูลเอานะครับ 16:9 และ 2.35

รวมๆแล้ว ขอบจอล่างไม่ควรตํ่ากว่า 80 cm ครับจริงๆ จะราวๆ 90-100 cm ครับ ขึ้นอยู่กับระยะดูและ ความสูงของโซฟาด้วย

2. ทำไมไม่ติดหลังโคมไฟละครับ ต่อขาลงมา ดูรูปห้องผมประกอบนะ ของผมถ้าฉาย 100 นิ้วอัพ ต้องติดระยะ 3.8 - 5.5 เมตรครับ อันนี้ควรตัดสินใจเลือกโปรเจคเตอร์และ คำนวนดูสเปคให้ชัดเจนครับ

3. จอดึง ไม่ว่าจะมือหรือมอเตอร์ เด่วสักพักมันก็ย่นครับ กัดฟันซื้อฟิกเฟรมไปเลย สวยกว่าด้วยครับ ห้องผมตํ่าจากเพดาน 5 cm เองมั้งครับ อ่อ ติดใกล้เพดานระวังเรื่องแสงสะท้อนเพดานด้วยนะครับ อาจจะทำให้รำคาญเวลาดูหนัง

4. แนะนำเป็น benq ละกัน เป็นตัวมหาชนสุดละ หาแนวร่วมไม่ยาก

ออฟไลน์ Hifi_2013

• LCD TV member
  • **
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Projector 4 ข้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 05:55:12 pm »
ดูจากห้องแล้วผมว่า 100"  อาจใหญ่ไปนะครับ  ลองลดขนาดจอมาเป็น Fixed 92"  กำลังดี  ระยะวางอยุ่ประมาณ 2.1 - 2.3 เมตรจากจอ    นั่งดู 3 เมตรกับจอ 100" ผมว่าตาลาย มึนหัวเอาง่ายๆ

ถ้าเล่นเบนคิว ลองดูจาก link นี้ครับ

http://www.benq.com/microsite/projector/throwratiocalculator/

HD26 กับ 1070+  ผมว่าถ้าดูราคาตัวแทนในไทยขาย (ไม่นับของหิ้ว)   เบนคิวน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ ในเรื่องหลังการขายด้วย เพราะมีบริษัทแม่มาดูแลโดยตรง

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 08:35:54 pm »
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ชักเริ่มสนใจ 2.35 เหมือนกัน เนื่องจากดูแต่หนังอย่างเดียว บวกกับ Premier League อาทิดละคู่ ขอถามเพิ่มเติมครับว่า
1. ถ้าเปลี่ยนไปเป็นแบบ 2.35 งบประมาณอย่างน้อยต้องประมาณเท่าไรครับ พอดีตอนแรกไปดูแบบ 16:9 มาใช้งบประมาณ เกือบ 6 หมื่นบาท (PJ + จอไฟฟ้า 100 นิ้ว) แต่พอไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมมา เหมือนกับว่าถ้าใช้จอ 2.35 จะต้องใช้ Projector ราคาเกิน 5 หมื่นขึ้นไป คราวนี้งบบานเลย
2. ถ้าเปลี่ยนไปใช้ Pana AE 8000 แล้วจอเราควรจัดอย่างดีไปเลยหรือไม่ครับ (STEWART) เพราะที่ห้องคุมแสงไม่ได้ เป็น Zone รับแขกปกติ ขนาด 3.4 * 5 * 2.4 ไม่ได้ทำห้องอะไร แต่จะดูหนังหลัง 1 ทุ่มครับ เกรงว่าซื้อแพงมาทั้ง Projector และจอ แล้วใช้ประสิทธิภาพไม่เต็มที่อยู่ดี

(เหตุผลที่เป็นจอมอเตอร์ก้อเพราะว่ามีติด TV Plasma 50 นิ้วอยู่ที่กำแพงครับ)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 08:42:11 pm โดย JJ Boy »

ออฟไลน์ Hifi_2013

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 09:46:28 am »
ราคาที่บอกมันต่างกันเยอะเลยนะครับ   2.35:1  เล่น AE8000 ของพานาไทยขายกัน 13xxxx  จอ สจ๊วตก็เตรียมไว้ 1xx,xxx ค่าติดตั้ง สายไฟ สายสัญญานอีก+ ค่า Set ระบบ + ค่า Calibration อีก ผมว่าอาจจะไปถึง 3xxxxx+    เทียบกับ 16:9 เครื่องพร้อมจอfixed ในงบ 60K  มันคนละเรื่องเลย

ส่วนตัวผมว่าจะเล่น Hi End ขนาดนั้น เอามาดูห้องที่คุมแสง  + เสียงไม่ได้  ผมว่า เสียดายของครับ แต่ถ้างบเหลือๆ ก็ลุยเลย   เป็นผม ดู 16:9 งบ 50K มีทอน  แล้วรอไป 4K ดีกว่าครับ  อิอิ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 12:32:17 am »
ขอบคุณครับ แล้วปกติถ้าเล่น 2.35 ต้องใช้งบประมาณอย่างน้อยเท่าไรครับ พอมีรุ่นอื่นแนะนำมั้ยครับ ทั้ง Projector และ จอแบบมอเตอร์ 100 นิ้ว ขอแบบปรับ Auto ไม่เอา 3D ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2015, 01:01:07 pm โดย JJ Boy »

ออฟไลน์ toraom

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 02:28:51 am »

เอารูปห้องผมไปเป็นแนวทางละกันนะครับ จอ 120 นิ้ว มอเตอร์แบบ tabtension ครับ ราคาจอก็ไม่แรงมากด้วยครับ ไม่กี่หมื่นเอง
ทำเอาห้องดูเล็กลงไปเลย (จอมันยาวมากกกกก)