ผู้เขียน หัวข้อ: มาปรับ EQ เฉพาะลำโพงคู่หน้ากันเถอะ Onkyo 717+Polk RTi A3 หรืออื่นๆ  (อ่าน 5676 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...สำหรับ Onkyo 717 หรือรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น ที่มีเมนูใกล้เคียงกัน...(+Polk RTi A3)

Home > setup(รูปกล่องเครื่องมือสีแดง) > ข้อ 2 Speaker setup > ข้อ 5 Equalizer Settings

Manual Equalizer......................On
                  Channel..................................Front
                  63Hz......................................0dB
                  250Hz..................................+1dB
                  1000Hz................................+2dB
                  4000Hz................................+3dB
                  16000Hz..............................+4dB

...ฟังเพลงเสียง stereo ทดลองเปลี่ยน Manual Equalizer จาก On เป็น Off ดู เสียงชัด เคลียร์ขึ้นไม๊ เป็นตัวอย่างปรับไปทางแนวเสียงกลาง-แหลม ท่านเปลี่ยนค่า Hz ตามที่ชอบได้ครับ จะปรับเป็น Cave ระฆังคว่ำ ระฆังหงาย หรือ ทะแยงมุมซ้าย-ขวา ก็ลองปรับดูครับ.
...ค่าอื่นทดลองปรับเล่นๆ ได้ครับไม่พอใจปรับกลับที่เดิม Center , surround , woofer
...Canter A4 ลองปรับเสียงให้ใหญ่ใกล้เคียง A6 ดูซิครับ และเร่งเสียงดังไปทาง +?? dB อีกซักหน่อยตามใจชอบ
...ทุกประการปรับค่า ลองฟังเสียง ไม่ชอบใจปรับค่ากลับที่เดิม
...อย่าลืม ถอดหน้ากากหน้าลำโพงออกด้วย เสียงจะชัดๆ ใสๆ หวานๆ

...ตั้งค่าตรงนี้แล้วได้ที่ชอบใจแล้ว กลับไป ทดลองอีกเมนูหนึ่งเพิ่มเติมเพื่อเสริมเสียงให้ดียิ่งขึ้นไปอีก

Speaker Configuration > Front...........................80Hz(THX)
                                    LPF of LFE....................120Hz

...ทดลองฟังเสียง ชอบ/ไม่ชอบ

...จากประสบการณ์การทดลองอ่านคู่มือ(Eng)..แล้วปรับโน่นนั่นนี่บ่อยๆ พอจะรู้ว่าแต่ละเมนูให้เสียงออกมาเป็นอย่างไร จึงปรับเพื่อให้ได้เสียงถูกใจผมที่สุด หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อท่านไม่มากก็น้อยนะครับ.

...ปรับเก่งๆ อาจประหยัดค่าสายสัญญาณต่างๆ ที่แพงๆ ได้นะครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2015, 01:26:12 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ tigersilver

• LCD TV member
  • **
    • tigersilver.yolasite.com
EQ  ปรับได้เฉพาะโทนเสียง....ทดแทนสายสัญญาณไม่ได้ครับ
สายสัญญาณ/สายลำโพง ..หางเสียง  รายละเอียดเสียง...เช่น เสียงกลองชนิดต่างๆ  
ใช้ EQ ปรับไม่ได้..ยิ่งปรับยิ่งเพี้ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2015, 04:52:06 pm โดย tigersilver »

...ขอบคุณที่ช่วยกันชี้แนะครับ ผมเองใช่ว่าจะรู้ทั้งหมด ดังที่กล่าวไว้ข้างต้น อ่านคู่มือหาประสบการณ์ ได้พบสิ่งใหม่ๆ มาถ่ายทอดให้ทดลองกัน ...สรุป แสดงว่าปรับ EQ เสียงได้ตามโทนเสียงที่เราต้องการ ส่วนต้องการเสียงที่ไม่เคยได้ยินกลับได้ยิน ต้องไปที่สายสัญญาณเสียงดีๆ ตามนี้นะครับ สาย Front ผมยังธรรมดาอยู่ ลองลงทุนซักนิด น่าลองดู.(ยังไม่ได้ลองเพราะพนักงานขายแนะนำสายลำโพง Front ข้างละ 2 เมตรๆ ละ 2500 บาท รวมเป็นเงิน 1 หมื่นบาท แล้วเสียงจะเทพฯ อ๊าก.ก.ก.ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2015, 08:57:52 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ tigersilver

• LCD TV member
  • **
    • tigersilver.yolasite.com
จริงแล้ว....สายสัญญาณ/สายลำโพง  ...ไม่จำเป็นต้องแพง็ได้ครับ
สายแพงๆบงทีก็เลนบุคลิคเสียง(โทนเสียงของตัวสาย) ซึ่งEQ  ปรับได้
เชนบางท่านชอบเพลงร้อง ....ไปเจอสายสัญญาณ/สายลำโพง  กลางหนาๆ
ฟังแล้วชอบใจ...ทั้งทีแพงเกินเหตุ...ในส่วนนี้ปรับ EQ ดันเสียงกลางขึ้นมาก็ใช้ได้แล้ว

...ขอบคุณครับ ด้วย Onkyo เสียงหวานอยู่แล้ว แต่เสียงร้องออกจะกำกวม พอผมปรับ EQ ด้งที่กล่าวมาข้างต้น เสียงร้องชัดถ้อยชัดคำขึ้น(เปรียบเทียบด้วยการเปิด On/Off ของ EQ) ...สิ่งที่ได้มาผมพอใจมาก คุ้มค่าเกินราคายิ่งขึ้นไปอีก... ส่วนความระยิบระยับของเสียง คงต้องอาศัยคุณภาพของสายสัญญาณ/ลำโพงดังที่ท่านว่าไว้ครับ.

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าของอย่างนี้ ลางเนื้อชอบลางยาครับ ของผมถ้าจะฟัง 2 CH จาก CD Player หรือ Computer เข้า DAC ผ่าน AVR ผมจะปรับเป็น Pure เอาอะครับ ถ้าปรับเป็น Stereo แล้วสัญญาณมันจะไป ประมวลผล จากตัว AVR อีก คือผมอยากฟังเสียง Original ตามต้นฉบับมากที่สุดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tongkrab

• Flat TV member
  • *
  • Hello
ความเห็นส่วนตัวนะครับ สายสัญญาณ-สายลำโพง(เดี๋ยวนี้ลามไปถึงปลั๊กผนัง-สายไฟ แอคเซสซอรรี่มีเยอะจริงๆๆ) พวกนี้ต้องกันงบไว้แต่แรกครับ เขาเรียกว่าแมทชชิ่งซิสเต็ม สมมุติว่างบ100% แบ่งเป็นแอมป์30%ลำโพง30% ซอร์ส25%สายสัญญาณสายลำโพง15%ก็ว่ากันไป บางคนก็บอกว่าถ้าอยากให้ลำโพงทำงานได้เต็มคุณภาพเสียงของมัน ควรหาแอมป์ที่ราคาแพงกว่าลำโพงเท่าตัวนึงมาขับมัน ก็มีหลายๆสูตร แต่พวกสายสัญญาณสายลำโพงต่างๆ คือยังไงก็ต้องลงทุนครับ ถ้าอยากให้ชุดของคุณเสียงออกมา"ดี"อย่างที่ควรจะเป็น อย่างชุดระดับหลักแสนจะให้ใช้สายลำโพงเมตรละ10บาท สายสัญญาณธรรมดาแถมเครื่องมา..มันก็กระไรอยู่ หรือชุดหลักหมื่น จะให้ใช้สายไฟเส้นละ2หมื่น สายลำโพงชุดละ2หมื่น สู้เอางบตรงนี้ไปเพิ่มแอมป์-ลำโพง-ซอร์สตั้งแต่ต้น เสียงจะได้ออกมาสมบูรณ์กว่านี้ จะดีกว่าไหม? เวลาจัดชุดเขาถึงต้องมีการแมทชชิ่งซิสเต็มก่อนไงครับ ให้สมดุลกันทั้งชุด

หลักการแมทช์ชิ่งซิสเต็ม นอกเหนือจากราคา ก็จะเป็นแนวเสียงเช่น ลำโพงตัวนี้ชอบแอมป์กล้ามโต หรือชอบแอมป์หลอดกำลังขับน้อยๆ ลำโพงตัวนี้เสียงขี้ ฟ้อง ไม่ประนีประนอมกับแผ่นที่ไม่ได้คุณภาพหรือการจัดวางที่ไม่ดี หรือลำโพงบางรุ่นที่ฟังดี เอาใจหู จะจัดวางไม่ต้องซีเรียสถึงขนาดขยับเป็นมิล เอาแผ่นไหนใส่เข้าไปก็ฟังระรื่นหูหมด โดยมากจะต้องหาลำโพงที่ให้เสียงฟังแล้วถูกใจเจ้าของก่อน ถึงค่อยหาแอมป์ ซอร์ส สายมาคัดท้ายกันอีกที รายละเอียดปลีกย่อยมีเยอะมาก

ส่วนเรื่องวงจรปรับเสียง ปรับทุ้ม-แหลม หรือปรับeq เท่าที่ผมเคยเล่นอินทรีเกรตแอมป์(nad)หรือเอวีมาหลายๆตัว ปรับไปที่ไดเรค โดยไม่ผ่านวงจรพวกนี้จะให้เสียงได้ดีที่สุด คือมันจะให้เสียงธรรมชาติที่สุด บางทีบางอารมณ์เคยลองปรับเพิ่มทุ้มแหลม อย่างตอนเล่นnad ฟังเพลงร็อคมันส์ๆลองปรับยกทุ้มแหลมไปที่บ่ายโมงหรือบ่าย2 มันให้เสียงเบสที่เยอะขึ้นก็จริง แต่เป็นเบสแบบกลวงๆไม่ใช่เบสที่มีน้ำหนักหรืออิมแพค แหลมเยอะขึ้นก็จริงแต่ฟังนานๆมันจัดและล้าหูไปเสียอย่างนั้น มันไม่ใช่เสียงแหลมที่มาจากความสามารถของลำโพง เช่นเนียนขึ้น ละเอียดขึ้น หรือไปได้ไกลขึ้น วงจรพวกนี้คือเน้นเพิ่มปริมาณแต่ไม่ได้เพิ่มคุณภาพครับ(ตามความเห็นที่ผมลองฟังลองเล่นมานะ) แต่ก็ขึ้นอยู่รสนิยมส่วนตัวของแต่ละคนด้วย

พิมพ์ซะยาว เอาเป็นว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ