ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2684779 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1368 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:45:53 pm »

สวัสดีครับ

ผมมือใหม่ ครับ

อยากจะรบกวนหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้รุ่น R200II+ ไม่ทราบว่า ลง FW ตัวไหนดีครับ

ขอแบบลื่นๆ เสถียรๆ ก็พอครับ

ดูยูทูปบ้าง บางครั้ง

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่ต้องการลูกเล่นอะไรเท่าไหร่ แต่เสถียร ดูหนังลื่นไหล เมนูไม่หน่วง ก็ FW 3.0.1.5 official ครับ

แต่ถ้าอยากดูพวก TV ONLINE , หนัง 18+ , ธีมสีฟ้า สบายตา , ของเล่นของ DMD , การใช้งานพื้นฐานด้านดูหนัง ความเสถียรเหมือนตัว 3.0.1.5 แต่เมนูอาจจะหน่วงไปเล็กน้อย(เล็กน้อยจริงๆ) ก็ ตัวโม xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.7e-DMD-XLCZ

แต่ผมเชียร์ตัวโมตัวนี้นะ เพราะตั้งแต่ใช้ก็ Happy ดี ยังไม่มีปัญหา (ปัญหาอย่างเดียวช่วงนี้ปรับปรุงบ่อย ต้องตามอัพตลอด แต่ปัจจุบัน ตัว e นิ่งแล้ว)

ขอบคุณมากๆครับผม

ขอถามอีกนิดนะครับ

แบบว่าถ้าผมจะใช้ งาน online แต่ไม่ต้องการใช้เคเบิล

สามารถใช้ usb wifi รุ่นไหนก็ได้หรือเปล่า ครับ

รบกวนแนะนำด้วย ครับ

ขอบคุณครับ

ใช้งาน WIFI ได้ครับ แต่ต้องหาที่มันใช้ได้กับ chip realtek อย่างของผมใช้ของตัว xtreamer ก็ใช้ได้ จริงๆก็มีอยู่หลายยี่ห้อนะครับที่ใช้ได้
แต่ถ้าให้ชัวร์ก็ไปเลือกที่ร้านที่เขาขาย HD Player น่าจะดีที่สุด
แต่ถ้าเดินสาย Lan ได้เดินดีกว่านะ เอามาใช้ดูหนังจากคอมเลยก็ได้ (ถ้า 1080P และ Fullrip ผ่าน WIFI จะกระตุก ไปไม่รอดนะ)
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ nuamai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1369 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:31:43 am »
R200 ตอนนี้ควรอัพเป็นเฟิมแวร์ไหนดีครับ ผมไมไ่ด้อัพมานานมาก ตั้งแต่ซื้อเครื่องมาเมื่อปีที่แล้วก็ยังใช้ 3 in 1 อยู่เลยครับ

จริงๆแล้วถ้ามันใช้งานได้ดีอยู่ ไม่มีงอแงก็ไม่ต้องอัพหรอกครับ เพราะตอนนี้ใหม่ๆก็จะมีแต่พวกโม ครับ ซึ่งก็จะเป็นของต่างประเทศ บางเมนู บางอย่างเราก็ไม่ได้ใช้ครับ แต่หรือบางครั้งอัพแล้ว ลูกเล่นมากขึ้น แต่ก็ทำให้หน่วงขึ้นด้วยครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ไม่จำเจ ก็ลองดูเลยครับ อัำพ FW ไม่ทำให้เครื่องเสีย หรือหมดประกันครับ ทำได้เรื่อยๆไม่ชอบใจก็เปลี่ยนได้ครับ
อันนี้ 3 IN 1 ใหม่สุดก็เลือกตามวันที่เลยครับ
http://www.mediafire.com/3in1

อันนี้ SDK หน้าตาก็สวยหน่อย เลือกวันที่ล่าสุดเช่นกัน
http://www.mediafire.com/sdk4       ขอบคุณครับ คุณvun99 ถ้าไม่มีคุณคงไมมีใครมาดูเเลพวกเราชาว Egreat ขอบคุณอีกครั้งครับ [ปลื่ม] [รัก]

อันนี้ของ PlayonHD แต่คุณ J200 บอกว่ามันหน่วงๆ และไม่มีเมนูภาษาไทย
http://www.mediafire.com/modacryanforegreat
แต่ลูกเล่นจะเยอะหน่อยครับ

ทุกตัวลิงค์สามารถโหลดได้ครับ

ออฟไลน์ nuamai

• *
« ตอบกลับ #1370 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:45:11 am »
ขอบคุณครับ คุณvun99ที่ช่วยดูเเลพวกเราชาวEgreat ทั้งหลาย ขอบคุณอีกคั้งครับ [ปลื่ม] [รัก]

« ตอบกลับ #1371 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:11:01 am »
FW โม ล่าสุดออกมาอีกแล้ว CS นี่ขยันจริงๆเลย
xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8-DMD-XLCZ
วันที่ 19/02/2555

ลิงค์โหลด  http://www.mediafire.com/?lje46gem79u1xoj
การเปลี่ยนแปลง
Stage/Scope: more custom / minor fix form original DMD realease,
Add:
- New desing skin4 here
- Add to Aeon Like skin4 mode (press blue button)
Fix:
- minor bug still fixing
Update:
- xLiveCZ 3.9
- hd4all(hdd links) Revision: ae73bc3f0131

โดยรวมแทบไม่ได้เปลี่ยนอะไร เปลี่ยนแปลงหน้าตานิดหน่อย

HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #1372 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:21:17 am »
ส่วน FW ตัวใหม่นี้สำหรับ chip 1186
ตัวนี้ของ R200S , R300 วันที่ 19/02/2555
xEgreat-III-R200S-R300-2.0.1.8-by-CSv1.7RC0-DMD-XLCZv3.9
http://www.mediafire.com/?8okobkhb7tqsjf4

อันนี้ของ R6S วันที่ 19/02/2555
xEgreat-III-R6S-2.0.1.8-by-CSv1.7RC0-DMD-XLCZv3.9
http://www.mediafire.com/?6sqfi61er7jsl8c

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #1373 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 05:06:12 pm »
ขอ FW ของ R180 ที่ใหม่สุดเสถียร ที่สุดหน่อยครับ ขอบคุณครับ

อ่อๆรุ่นนี้เป็นไงบ้างครับผมพึ่งซื้อมาเมื่อวานครับ

มันสามารถเล่น เฟชบุค ยูทูป แล้วใช้เมาส คียบอดได้ไหมครับ รุ่นนี้

ออฟไลน์ big5555

• *
« ตอบกลับ #1374 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 06:07:30 pm »
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งซื้อ Ereat R300 เมื่อ 2 อาทิตย์ ที่แล้ว โดยรวมก็OKนะ สำหรับมือใหม่ แต่มีคำถามอยากถามผู้รู้ครับ
1.ผมอยากจะโหลดบิท ด้วยเครื่องนี้ มีขั้นตอนทำอย่างไรบ้างครับ ลองทำดูหลายครั้งแล้วไม่สำเร็จสักที
2.FW ที่ติดมากับทางร้านถือว่า OK หรือไม่ครับตามความเห็นของพวก มือเก่าๆทั้งหลาย(ปัจจุบันใช้ R300 FW,version:2.0.1.8(2012-01-18 update)
  ถ้าไม่ มีอะไรแนะนำบ้างครับ
ขอขอบคุฌล่วงหน้า

Big5555

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #1375 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:34:50 pm »
 [ปลื่ม]

ขยัน mod fw จริงๆ   ขอบคุณครับ  แต่คงยังไม่ลงละกัน   [ปลื่ม]
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

« ตอบกลับ #1376 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:10:02 pm »
ขอ FW ของ R180 ที่ใหม่สุดเสถียร ที่สุดหน่อยครับ ขอบคุณครับ

อ่อๆรุ่นนี้เป็นไงบ้างครับผมพึ่งซื้อมาเมื่อวานครับ

มันสามารถเล่น เฟชบุค ยูทูป แล้วใช้เมาส คียบอดได้ไหมครับ รุ่นนี้

FW ก็ 3.0.1.5 official ครับ
ถ้า FW โม ก็ตัว CS ตัวใหม่ ที่อยู่ คห.ด้านบนได้เลยครับ แต่ถ้าอัพตัวโมต้องอัพแบบกดปุ่ม Restore ค้างไว้จนกว่ามันจะเริ่มขั้นตอนอัพเดตเท่านั้นนะครับ (หาวิธีโดยละเอียดจาก คลับนี้ดูแล้วกันนะ)

R180 สามารถเล่นเฟชบุค ยูทูป และ คอนเทนต์ทาง internet ได้เลยครับ ใช้เมาส์และ คีย์บอร์ดแบบ USB หรือ Wireless ก็ได้ (ผมใช้ Wireless ของ Microsoft อยู่) เพียงแต่ว่ามันยังไม่ซัพพอร์ทภาษาไทย และยังพิมพ์ไทยไม่ได้ครับ  (ผมว่าตรงนี้ตัวแทนในประเทศไทยน่าจะ fight กับบริษัทแม่ให้ทำได้แล้วครับ ยี่่ห้ออื่นเขาอ่านออก เขียนไทยได้ตั้งนานแล้ว)
ปล. มี LIVE TV , VIDEO ONLINE และ หนังชมพู Online ด้วยนะครับ

ยังไงถ้าจะศึกษาลูกเล่น ของ R180 (เหมือน chip 1185 ตัวอื่นๆ คือ R100 , R1-II , R200-II) ลองไล่อ่านความเห็นก่อนๆดูครับ ส่วนใหญ่จะมีบอกและวิธีแก้ปัญหาที่พอไว้เกือบหมดแล้ว แต่ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มก็ลองถามมาครับ

« ตอบกลับ #1377 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:18:49 pm »
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งซื้อ Ereat R300 เมื่อ 2 อาทิตย์ ที่แล้ว โดยรวมก็OKนะ สำหรับมือใหม่ แต่มีคำถามอยากถามผู้รู้ครับ
1.ผมอยากจะโหลดบิท ด้วยเครื่องนี้ มีขั้นตอนทำอย่างไรบ้างครับ ลองทำดูหลายครั้งแล้วไม่สำเร็จสักที
2.FW ที่ติดมากับทางร้านถือว่า OK หรือไม่ครับตามความเห็นของพวก มือเก่าๆทั้งหลาย(ปัจจุบันใช้ R300 FW,version:2.0.1.8(2012-01-18 update)
  ถ้าไม่ มีอะไรแนะนำบ้างครับ
ขอขอบคุฌล่วงหน้า

Big5555

FW R300 2.0.1.8 ตัวนี้ก็ใหม่สุดแล้วครับ ถือว่า OK แล้วครับ
โหลดบิท ก็ต้องเปิดการใช้งาน BT และ SAMBA ในเมนูตั้งค่าของ R300 ก่อนครับ (หรือจะเปิดตัว Transmittion ก็ได้)
จากนั้นเมื่อ R300 ได้รับ IP เรียบร้อยแล้ว (ต้องต่อสายแลน หรือ WIFI ก่อน)
-นำเอา IP ที่ได้มาใส่ใน WEB Browser ของเราเช่น http://192.168.1.65 (ตัวเลข IP นี้แล้วแต่ว่า R300 เราได้รับมาเป็นค่าไหนก็ใส่ตามนั้น)
จากนั้น มันจะมีให้เรา Add file torrent ก็กด Add หรือ + แล้วไปเลือกไฟล์ torrent ที่เราโหลดเอามาไว้ก่อนหน้าครับ

แต่ถ้าจะใช้ Transmittion ก็ตามคุณ hackman  คุณ hackman เขาอธิบายไว้อย่างละเอียดแถมมีภาพให้ดูด้วย ที่ลิงค์นี้เลยครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=20903.0

ออฟไลน์ spillway

• *
« ตอบกลับ #1378 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 08:16:53 am »
สวัสดีครับพี่ๆ...ผมมีปัญหามาถามอีกแล้วครับ

** ผมใช้ egreat r200 fw. cs3in1 v3.1.7a  interface playon อยู่ครับ **
ปัญหาคือ มี file MKV อยู่หลายเรื่องที่ไม่สามารถเปิดเล่นได้ ทั้งๆ ที่สามารถนำไปเปิดกับ com ได้ครับ
คือเมื่อเวลาที่เราทำการเลือกหนัง เมื่อเลื่อนไปจนถึงชื่อหนังเรื่องที่มีปัญหานั้น จอจะดับ (ดำมืด) แล้ว r200 ก็จะค้าง
กดปุ่มที่ remote ก็ไม่ตอบสนอง ยกเว้นปุ่ม on/off ต้องทำการ restart r200 ใหม่เครื่องจึจะกลับมาทำงานใหม่ได้
และถ้าหากไปเลือกที่ เรื่องที่มีปัญหาอีกก็จะเป็นอาการเดิมอีกอย่างนี้เรื่อยๆ จนบางครั้งรำคาญต้องลบหนังเรื่องนั้นทิ้งไป

ผมลองเปลี่ยน FW เป็นทั้ง แบบดั้งเดิมที่มากับเครื่อง 3.1.5, 3.1.5a, 3.1.6 ฯลฯ หรือเปลี่ยน interface ไปเป็น EG หรือ 8 ก็ไม่หายครับ

อาการแบบนี้ มันเป็นที่ตัวหนัง หรือ เป็นที่การปรับตั้งค่าของ r200 ไม่ถูกต้องครับ ใครมีประสบการณ์หรือแนวทางแก้ไขช่วยแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 10:32:13 am โดย spillway »

« ตอบกลับ #1379 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 08:47:19 am »
สวัสดีครับพี่ๆ...ผมมีปัญหามาถามอีกแล้วครับ

** ผมใช้ egreat r200 fw. cs3in1 v1.3.7a  interface playon อยู่ครับ **
ปัญหาคือ มี file MKV อยู่หลายเรื่องที่ไม่สามารถเปิดเล่นได้ ทั้งๆ ที่สามารถนำไปเปิดกับ com ได้ครับ
คือเมื่อเวลาที่เราทำการเลือกหนัง เมื่อเลื่อนไปจนถึงชื่อหนังเรื่องที่มีปัญหานั้น จอจะดับ (ดำมืด) แล้ว r200 ก็จะค้าง
กดปุ่มที่ remote ก็ไม่ตอบสนอง ยกเว้นปุ่ม on/off ต้องทำการ restart r200 ใหม่เครื่องจึจะกลับมาทำงานใหม่ได้
และถ้าหากไปเลือกที่ เรื่องที่มีปัญหาอีกก็จะเป็นอาการเดิมอีกอย่างนี้เรื่อยๆ จนบางครั้งรำคาญต้องลบหนังเรื่องนั้นทิ้งไป

ผมลองเปลี่ยน FW เป็นทั้ง แบบดั้งเดิมที่มากับเครื่อง 1.3.5, 1.3.5a, 1.3.6 ฯลฯ หรือเปลี่ยน interface ไปเป็น EG หรือ 8 ก็ไม่หายครับ

อาการแบบนี้ มันเป็นที่ตัวหนัง หรือ เป็นที่การปรับตั้งค่าของ r200 ไม่ถูกต้องครับ ใครมีประสบการณ์หรือแนวทางแก้ไขช่วยแนะนำด้วยครับ

อาการที่เจอคือยังไม่ทันเล่นหนังเลยเหรอครับ แค่เลือกหนัง แล้วไปเจอเรื่องที่เป็นปัญหาก็จะค้างเลยใช่ไหมครับ ถ้าเรื่องอื่นที่ไม่เคยค้างก็จะไม่ค้างใช่หรือไม่
มีกี่เรื่องที่เป็นครับ HDD ที่ต่ออยู่เป็น External หรือ Internal
ตอนที่อัพเดต FW อัพแบบไหน ผ่านเมนู หรือ แบบ กดปุ่ม Restore ค้างไว้ (ควรทำวิธีนี้เท่านั้น) ยังไงตอนนี้ลองอัพ FW ใหม่ดูอีกครั้งครับ
ถ้าชอบ FW 3IN1 ลองดูตัวนี้ครับจะใหม่กว่า ileg-Al_CS_rev2zb - Egreat 1.0.5.39 + ACRyan + mede8er v4 r5249
http://www.mediafire.com/?vsy4wi70lfquzyb   วันที่ 10/05/2011
แต่แนะนำให้อัพแบบกดปุ่ม restore ด้วยนะครับ (มันจะเหมือนล้างเครื่องใหม่)

ขั้นตอนการอัพแบบกดปุ่ม Restore
1. ดาวน์โหลด FW และแตกไฟล์ใส่ Flashdrive ที่ format เป็น FAT32 เท่านั้น (ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้ FW ให้แตกไฟล์ไว้ที่นอกสุดของ Flashdrive)
2. ที่ R200 (ปิดสวิทซ์ที่เครื่องอยู่) หาปุ่ม Restore ให้เจอแล้วเอาคลิบหนีบกระดาษจิ้มปุ้มค้างไว้ แล้วค่อยเปิดสวิทซ์ R200 (มือยังคงจิ้มปุ่ม Restore อยู๋)
3. รอประมาณ 5 - 10 วินาที มันจะขึ้นหน้าจอกำลังอัพเดต FW ตอนนี้ค่อยปล่อยมือจากปุ่ม Restore
4. รอจนกระทั้งการอัพเดตเสร็จ ในระหว่างการอัพ ห้ามปิดเครื่อง R200 และระวังอย่าให้ไฟดับ

ยังไงลองอัพเดตดูนะครับ 
ถ้ายังเป็นปัญหาอยู่ ลองเอา  info ของหนังเรื่องที่มีปัญหามาโพสต์ดูครับ

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1380 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 10:07:26 am »
นับถือน้ำใจท่าน vun99 จริงๆครับ ... ^_^

ออฟไลน์ spillway

• *
« ตอบกลับ #1381 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 10:21:54 am »

** ผมใช้ egreat r200 fw. cs3in1 v3.1.7a  interface playon อยู่ครับ **

ผมลองเปลี่ยน FW เป็นทั้ง แบบดั้งเดิมที่มากับเครื่อง 3.1.5, 3.1.5a, 3.1.6 ฯลฯ หรือเปลี่ยน interface ไปเป็น EG หรือ 8 ก็ไม่หายครับ

อาการที่เจอคือยังไม่ทันเล่นหนังเลยเหรอครับ แค่เลือกหนัง แล้วไปเจอเรื่องที่เป็นปัญหาก็จะค้างเลยใช่ไหมครับ ถ้าเรื่องอื่นที่ไม่เคยค้างก็จะไม่ค้างใช่หรือไม่
มีกี่เรื่องที่เป็นครับ HDD ที่ต่ออยู่เป็น External หรือ Internal
ตอนที่อัพเดต FW อัพแบบไหน ผ่านเมนู หรือ แบบ กดปุ่ม Restore ค้างไว้ (ควรทำวิธีนี้เท่านั้น) ยังไงตอนนี้ลองอัพ FW ใหม่ดูอีกครั้งครับ
ถ้าชอบ FW 3IN1 ลองดูตัวนี้ครับจะใหม่กว่า ileg-Al_CS_rev2zb - Egreat 1.0.5.39 + ACRyan + mede8er v4 r5249
http://www.mediafire.com/?vsy4wi70lfquzyb   วันที่ 10/05/2011
แต่แนะนำให้อัพแบบกดปุ่ม restore ด้วยนะครับ (มันจะเหมือนล้างเครื่องใหม่)

ขั้นตอนการอัพแบบกดปุ่ม Restore
1. ดาวน์โหลด FW และแตกไฟล์ใส่ Flashdrive ที่ format เป็น FAT32 เท่านั้น (ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้ FW ให้แตกไฟล์ไว้ที่นอกสุดของ Flashdrive)
2. ที่ R200 (ปิดสวิทซ์ที่เครื่องอยู่) หาปุ่ม Restore ให้เจอแล้วเอาคลิบหนีบกระดาษจิ้มปุ้มค้างไว้ แล้วค่อยเปิดสวิทซ์ R200 (มือยังคงจิ้มปุ่ม Restore อยู๋)
3. รอประมาณ 5 - 10 วินาที มันจะขึ้นหน้าจอกำลังอัพเดต FW ตอนนี้ค่อยปล่อยมือจากปุ่ม Restore
4. รอจนกระทั้งการอัพเดตเสร็จ ในระหว่างการอัพ ห้ามปิดเครื่อง R200 และระวังอย่าให้ไฟดับ

ถ้ายังเป็นปัญหาอยู่ ลองเอา  info ของหนังเรื่องที่มีปัญหามาโพสต์ดูครับ

ตอบพี่ vun99 ครับ
1.อาการที่เจอ..แค่เลือก หรือ เลื่อนไปทาบ ก็ค้างเลยครับ เรื่องอื่นที่ไม่เป็นก็ไม่เป็นครับ(ทุก FW) ส่วนใหญ่เป็นเรื่องที่ load มาจาก net ครับ
2.เรื่องที่เป็น เป็นทั้งที่อยู่ใน external, USB และ Internel สรุปเป็นหมดทุกที่ครับ
3. update FW ผมใช้วิธี กดปุ่ม restore ครับ
4. ขอแก้ไขคำผิดครับ FW ปัจจุบันเป็นตัว 3in1 3.1.7a เป็นตัวล่าสุดของ CS ครับ (ลองมาหลาย FW แล้ว..แต่ยังไม่เคยลอง FW ของ Ileg-Al-CS ครับ)
5.ข้อมูล info หนังครับ

General #0
Complete name       : D:\Downloads\Knowing (2009)\Knowing (2009).mkv
Format                  : Matroska
File size                 : 650 MiB
PlayTime                : 2h 1mn
Bit rate                  : 748 Kbps
Encoded date         : UTC 2012-02-20 01:59:41
Writing application   : mkvmerge v2.9.7 ('Tenderness') built on Jul  1 2009 18:43:35
Writing library          : libebml v0.7.7 + libmatroska v0.8.1

Video #0
Codec                        : AVC
Codec/Family               : AVC
Codec/Info                  : Advanced Video Codec
Codec profile               : [email protected]
Codec settings, CABAC  : Yes
PlayTime                     : 2h 1mn
Nominal bit rate          : 714 Kbps
Width                          : 1280 pixels
Height                         : 544 pixels
Display Aspect ratio   : 2.35
Frame rate                   : 23.976 fps
Chroma                       : 4:2:0
Interlacement              : Progressive
Writing library              : x264 - core 115 r1995 c1e60b9
Encoding settings         : cabac=1 / ref=3 / deblock=1:-1:-1 / analyse=0x3:0x113 / me=umh / subme=9 / psy=1 / psy_rd=1.00:0.00 / mixed_ref=1 / me_range=32 / chroma_me=1 / trellis=2 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=0 / chroma_qp_offset=-2 / threads=18 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=1 / interlaced=0 / bluray_compat=0 / constrained_intra=0 / bframes=3 / b_pyramid=2 / b_adapt=2 / b_bias=0 / direct=3 / weightb=1 / open_gop=0 / weightp=2 / keyint=250 / keyint_min=23 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc_lookahead=60 / rc=2pass / mbtree=1 / bitrate=714 / ratetol=1.0 / qcomp=0.60 / qpmin=10 / qpmax=51 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / ip_ratio=1.40 / aq=1:1.00

Audio #0
Codec                        : AAC LC-SBR
Codec/Family               : AAC
Codec/Info                  : AAC Low Complexity with Spectral Band Replication
Channel(s)                  : 2 channels
Channel positions         : L R
Sampling rate              : 48 KHz
Resolution                   : 16 bits

Text #0
Codec                        : UTF-8
Codec/Info                  : UTF-8 Plain Text

Text #1
Codec                        : UTF-8
Codec/Info                  : UTF-8 Plain Text

ยังไงคืนนี้จะลอง up FW ที่แนะนำดูครับ รบกวนช่วยแนะนำต่อด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 10:29:55 am โดย spillway »

« ตอบกลับ #1382 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:17:44 am »

http://www.mediafire.com/?vsy4wi70lfquzyb   วันที่ 10/05/2011

ถ้ายังเป็นปัญหาอยู่ ลองเอา  info ของหนังเรื่องที่มีปัญหามาโพสต์ดูครับ

ตอบพี่ vun99 ครับ
1.อาการที่เจอ..แค่เลือก หรือ เลื่อนไปทาบ ก็ค้างเลยครับ เรื่องอื่นที่ไม่เป็นก็ไม่เป็นครับ(ทุก FW) ส่วนใหญ่เป็นเรื่องที่ load มาจาก net ครับ
2.เรื่องที่เป็น เป็นทั้งที่อยู่ใน external, USB และ Internel สรุปเป็นหมดทุกที่ครับ
3. update FW ผมใช้วิธี กดปุ่ม restore ครับ
4. ขอแก้ไขคำผิดครับ FW ปัจจุบันเป็นตัว 3in1 3.1.7a เป็นตัวล่าสุดของ CS ครับ (ลองมาหลาย FW แล้ว..แต่ยังไม่เคยลอง FW ของ Ileg-Al-CS ครับ)
5.ข้อมูล info หนังครับ

General #0
Complete name       : D:\Downloads\Knowing (2009)\Knowing (2009).mkv
Format                  : Matroska
File size                 : 650 MiB
PlayTime                : 2h 1mn
Bit rate                  : 748 Kbps
Encoded date         : UTC 2012-02-20 01:59:41
Writing application   : mkvmerge v2.9.7 ('Tenderness') built on Jul  1 2009 18:43:35
Writing library          : libebml v0.7.7 + libmatroska v0.8.1

Video #0
Codec                        : AVC
Codec/Family               : AVC
Codec/Info                  : Advanced Video Codec
Codec profile               : [email protected]
Codec settings, CABAC  : Yes
PlayTime                     : 2h 1mn
Nominal bit rate          : 714 Kbps
Width                          : 1280 pixels
Height                         : 544 pixels
Display Aspect ratio   : 2.35
Frame rate                   : 23.976 fps
Chroma                       : 4:2:0
Interlacement              : Progressive
Writing library              : x264 - core 115 r1995 c1e60b9
Encoding settings         : cabac=1 / ref=3 / deblock=1:-1:-1 / analyse=0x3:0x113 / me=umh / subme=9 / psy=1 / psy_rd=1.00:0.00 / mixed_ref=1 / me_range=32 / chroma_me=1 / trellis=2 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=0 / chroma_qp_offset=-2 / threads=18 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=1 / interlaced=0 / bluray_compat=0 / constrained_intra=0 / bframes=3 / b_pyramid=2 / b_adapt=2 / b_bias=0 / direct=3 / weightb=1 / open_gop=0 / weightp=2 / keyint=250 / keyint_min=23 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc_lookahead=60 / rc=2pass / mbtree=1 / bitrate=714 / ratetol=1.0 / qcomp=0.60 / qpmin=10 / qpmax=51 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / ip_ratio=1.40 / aq=1:1.00

Audio #0
Codec                        : AAC LC-SBR
Codec/Family               : AAC
Codec/Info                  : AAC Low Complexity with Spectral Band Replication
Channel(s)                  : 2 channels
Channel positions         : L R
Sampling rate              : 48 KHz
Resolution                   : 16 bits

Text #0

Text #1

ยังไงคืนนี้จะลอง up FW ที่แนะนำดูครับ รบกวนช่วยแนะนำต่อด้วยครับ

ผมว่าถ้าอาการอย่างที่คุณบอก มันน่าจะเป็นที่ไฟล์นะครับ และจากข้อมูลหนัง MKV ที่ยกตัวอย่างมามันก็ไม่ HD ด้วยนะ ดูจากทั้งขนาด ทั้งบิทเรท และเสียงผมว่ามัน rip มาแบบบีบอัดมากเลย ถึงดูได้ผมก็ว่าไม่ได้อรรถรสของหนัง HD นะ ถ้าคิดว่ามันเปลืองเนื่้อที่ และคิดว่าดูพวก MiniHD ก็เพียงพอแล้ว หาเรื่องที่มันประมาณ 3 - 4 GB ที่มันเป็น 720P ขึ้นไปน่าจะดีกว่านะ แต่ก็อยากแนะนำให้ดู 1080P หรือ Fullrip นะ แจ่มกว่าเยอะเลย

แต่ส่วนตัวผมคิดว่าหนังเรื่องนี้ถ้าจะมีปัญหาที่ดูไม่ได้ก็มาจากตัว ซับไตเติ้ลของหนังครับ เพราะโครงสร้างหนังก็ปกติน่าจะดูได้ ถ้ายังไงลองถอดซับออกแล้วลองเล่นใหม่ดูครับ ว่ามันจะดูได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:26:58 am โดย vun99 »

ออฟไลน์ tipphy

• *
« ตอบกลับ #1383 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:26:21 pm »
สอบถามหน่อยคะ ถ้าเราจะ update fw. ใหม่ ไฟล์ใน HDD ของเรามันจะหายไปไหมคะ

เพราะเห็นตอนลง fw แต่ละตัวจะแบ่ง folder ขึ้นมาเป็นหมวดๆให้

« ตอบกลับ #1384 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 03:27:45 pm »
สอบถามหน่อยคะ ถ้าเราจะ update fw. ใหม่ ไฟล์ใน HDD ของเรามันจะหายไปไหมคะ

เพราะเห็นตอนลง fw แต่ละตัวจะแบ่ง folder ขึ้นมาเป็นหมวดๆให้

ไม่หายครับที่แบ่ง folder แต่ละหมวด นั้นหมายความว่า เครื่องมันจะแบ่งประเภทไฟล์ที่เรามีอยู่ใน HDD ไว้แยกเป็น Movie , Photo , Music สำหรับตอนที่เราเลือกที่เครื่องจากรีโมท เช่น หนังใน HDD เราอาจจะแยกไว้หลายโฟล์เดอร์ มันก็จะรวมเข้าไปอยู่ใน เมนู Movie ทั้งหมด , เพลง ซึ่งอาจจะไว้อยู่ ทั้งหมด 10 เพลง แต่อยู่กันคนละโฟล์เดอร์ มันก็จะไปรวมอยู่ใน Music แต่ก็ยังแยกกันใน HDD แต่ละลูกอยู่ดี (ทำให้สะดวกไม่ต้องเข้าไปหาใน File manager ซึ่งไม่สะดวกเท่า เพราะอาจจะต้องเข้าไปเลือกทีละโฟล์เดอร์) แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะไปแบ่งหรือไปลบ หรือไปเปลี่ยนแปลงข้อมูลและไฟล์ของเราใน HDD ทุกอย่างที่มีอยู่ใน HDD ยังคงเหมือนเดิม แต่เครื่องมันทำให้เราสะดวกในการเลือกเล่นไฟล์ต่างๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 03:36:54 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #1385 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 04:19:23 pm »
คุณ vun99 มี FW ของ r180 ไหมครับ

ที่ล่าสุดเสถียรที่สุดหน้าตาสวยๆมีไหมครับ

แล้วถ้าเราจะเปลี่ยนรูปภาพหน้าจอเป็นรูปของเราเองสามารถทำได้ไหมครับ

ต้องทำอย่างไรครับ แนะนำทีครับ

ของผม Egreat R180 นะครับ