ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2685116 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #936 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:43:32 pm »
ช่อง USB Slave ของ R200 อยู่ด้านขวาใกล้กับที่ต่อเสา WIFI ครับ ตามรูปครับ

ส่วนถ้าจะต่อสายแลน เข้ากับคอม (ไม่แนะนำให้โอนถ่ายข้อมูลผ่านสายแลนนะครับ ช้ามาก แต่ถ้าดูหนังผ่าน สายแลน โอเคครับ ไม่กระตุก)
เมื่อเสียบสายแลนแล้ว ต้องไปตั้งค่า network ด้วยครับ เซ็ทให้มัน Auto หมดก็ได้ (สังเกตุถ้า R200 ได้รับ IP address แล้ว ก็ใช้งานได้เลยครับ)
อ้อ แล้วต้องไปเปิด SAMBA PROCESS ให้เป็น ON ด้วยนะครับ ที่ Notebook ก็ต้องสั่ง share file ไว้ด้วยครับ
ว่าแต่ใช้ Window อะไรครับ ถ้า XP ก็ง่ายหน่อย ถ้า 7 ก็ยุ่งยากเพิ่มขึ้นนิดนึง

ถ้าคิดว่าไม่สะดวก ก็อาจต้องซื้อ Docking เพิ่มครับแต่ ถ้าต่อผ่าน USB ก็ได้ความเร็วเท่ากับเอา R200 มาต่อตรงนะครับ
ถ้าจะซื้อรุ่นที่มี E-SATA หรือ USB 3.0 (ราคาแพงขึ้น) ที่คอมก็ต้องมี port E-sata หรือ USB 3.0 ด้วยนะครับ ยิ่งเป็น notebook ต้องซื้อเป็น การ์ดมาเสียบต่อนะครับ เสียเงิน 2 เด้งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 02:53:45 pm โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ kikuser

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #937 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:54:54 pm »
อ้างถึง
ช่อง SLAVE ที่หัวไม่เหมือน USB ปกติด้าน นั้นเฉพาะเครื่อง R200 ครับ ส่วนด้าน Notebook เป็นหัว USB ปกติครับ
(เอ สายมันน่าจะแถมมากับ R200 นะครับ หัวด้านนึงเป็น USB ปกติ อีกด้านจะออกเป็นสี่เหลี่ยม จัตุรัส )

คุณ vun99 ที่ร้านไม่ได้แถมมาให้อ่ะครับ มีแต่สาย Sata , HDMI , ปลั๊ก แล้วก็ AVI อ่ะครับ
ผมว่า ถ้าผมทำโอนผ่านแบบแลน ไม่เอาดีกว่าต้องเซ็ทหลายอย่าง ผมยิ่งไม่ค่อยเข้าใจด้วยด้านนี้ด้วย

ผมคงก๊อปปี้ลงไฟล์จาก โน๊ตบุ๊ก แล้วถ่ายลง external แล้วค่อยมาถ่ายลง R200 อีกทีดีกว่า

ขอบคุณอีกครั้งน๊ะครับ คุณ vun99
HD Player Egreat R-200
Philips DVD HTS3568DW
Philips LCD TV 42PFL3403S 42

« ตอบกลับ #938 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:01:36 pm »
อ้างถึง
ช่อง SLAVE ที่หัวไม่เหมือน USB ปกติด้าน นั้นเฉพาะเครื่อง R200 ครับ ส่วนด้าน Notebook เป็นหัว USB ปกติครับ
(เอ สายมันน่าจะแถมมากับ R200 นะครับ หัวด้านนึงเป็น USB ปกติ อีกด้านจะออกเป็นสี่เหลี่ยม จัตุรัส )

คุณ vun99 ที่ร้านไม่ได้แถมมาให้อ่ะครับ มีแต่สาย Sata , HDMI , ปลั๊ก แล้วก็ AVI อ่ะครับ
ผมว่า ถ้าผมทำโอนผ่านแบบแลน ไม่เอาดีกว่าต้องเซ็ทหลายอย่าง ผมยิ่งไม่ค่อยเข้าใจด้วยด้านนี้ด้วย

ผมคงก๊อปปี้ลงไฟล์จาก โน๊ตบุ๊ก แล้วถ่ายลง external แล้วค่อยมาถ่ายลง R200 อีกทีดีกว่า

ขอบคุณอีกครั้งน๊ะครับ คุณ vun99

ที่บ้านมี ปริ้นเตอร์ไหม ส่วนใหญ่สาย USB ปริ้นเตอร์ สายจะเป็นแบบนี้ ใช้กันได้
ถ้าไม่มี ส่งที่อยู่มา เดี๋ยวส่งให้ ที่บ้านมี 2 เส้น
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ Sirlucifer

« ตอบกลับ #939 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:21:45 pm »
อ้างถึง

ที่บ้านมี ปริ้นเตอร์ไหม ส่วนใหญ่สาย USB ปริ้นเตอร์ สายจะเป็นแบบนี้ ใช้กันได้
ถ้าไม่มี ส่งที่อยู่มา เดี๋ยวส่งให้ ที่บ้านมี 2 เส้น

ถ้าไม่มีเดินไปหาซื้อตามร้านคอมก็ได้มั่งครับ สะดวกดี เส้นไม่กี่บาท
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000

ออฟไลน์ kikuser

• *
« ตอบกลับ #940 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:23:30 pm »
อ้างถึง

ไม่เป็นไรครับ คุณ vun99 เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปเดินซื้อที่ห้างดีกว่าครับ
ขอบคุณช่วยเหลือให้ผมได้ทำสำเร็จน๊ะครับ

[ปลื่ม]
HD Player Egreat R-200
Philips DVD HTS3568DW
Philips LCD TV 42PFL3403S 42

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #941 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 05:35:32 pm »
ของผม r200ll  ต่อเข้ากับพีซี ด้วยสาย ยูเอสบี  ต้องปิดเครื่อง r200ll ก่อนครับ  เมื่อต่อสายเรียบร้อยแล้วค่อยเปิดสวิทซ์ 
ก็จะมองเห็นเป็นฮาร์ดดิส อีกลูกครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ abugkeo

• *
ใช้Egreat R200 ใช้เฟิร์มแวร์อะไรดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #942 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 05:13:25 pm »
ร้าน ลงมาให้ ผมไม่รู้ว่า ลงเฟิร์มแวร์อะไร เวอร์ชั่นไหน มีวิธีดูหรือป่าวครับ แล้ว เวอร์ชั่นไหน ตอนนี้ ดีที่สุด ต้องการ แบบว่า ภาพลื่น เสียงไหล เอฟเฟคกระจาย สุดท้ายนี้ ขอบคุนครับ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ Boat00

• *
« ตอบกลับ #943 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 10:08:58 am »
R200 ทำไมหนังไฟล์ .mkv บางเรื่องเปิดไม่ได้ครับ
ปล. firmware 3 in 1 : me8der

ออฟไลน์ ratchata

• *
« ตอบกลับ #944 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 10:30:25 am »
รบกวนด้วยครับ
Egreat มีรุ่นไหน ที่รองรับไฟล์ mkv ที่เป็นแบบ 3D FULL SBS หรือป่าวครับ
ความละเอียดภาพ 3840x1080 ผมโหลดมาแล้ว เปิด box ที่บ้านไม่ได้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sundays

• *
« ตอบกลับ #945 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 05:32:09 pm »
R200 ต่อฮาร์ดดิสอีกลูกผ่านสาย Sata ไม่เจอต้องทำไงคร้าบ

ออฟไลน์ aeoutdoor

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #946 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:54:52 pm »
รบกวนคุณ VUN99 ครับ ผมซื้อ Harddisk มาใหม่ WD Green 1 TB ลงหนังเสร็จแล้ว ผมเอา Harddisk ใส่ในตัวเครื่อง R200 II Plus พอขึ้นหน้าจอ Egreat แล้วเครื่องมันสแกนเจอฮาร์ดดิสบ้าง ไม่เจอบ้าง แว็บไปแว็บมานะครับ เปิดไม่ได้เลย ต้องเอามาต่อจากข้างนอกแทน มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ จะเกี่ยวกับ Firmware รึเปล่า ผมลองเสียบเข้าออกหลายทีแล้ว

« ตอบกลับ #947 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 11:07:44 am »
สรุปว่าผมทำยังไงมันก็มัน Restore ให้อ่ะครับ ทำได้อย่างเดียวคือ Reset จากเมนูในเครื่องเท่านั้นเอง
ลองปิดเครื่องเอาไม่จิ้มปุ่ม Restore ข้างหลังเครื่องแล้วเปิดเครื่องตามที่บอกจอมันก็ไม่ดับจนมันเลยมาถึงเมนูปกติของมัน
ลองเปิดเครื่องเอาไม้จิ้มปุ่ม Restore ข้างหลังเครื่องแล้วมันก็ปกติ
จนปัญญาแล้วครับ แต่ถ้าอัพเดตในเมนูอัพเดตของมันตามปกติที่ไฟล์มันอัพเดตตามปกติไม่ต้องกด Restore สามารถทำได้เลย
สุดท้ายตอนนี้ก็อยู่ที่ 1.09.024 ไม่ไปไหนเลย [ร้องไห้]
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Creative Cambridge Playwork PS2000

« ตอบกลับ #948 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 11:16:39 am »
รบกวนคุณ VUN99 ครับ ผมซื้อ Harddisk มาใหม่ WD Green 1 TB ลงหนังเสร็จแล้ว ผมเอา Harddisk ใส่ในตัวเครื่อง R200 II Plus พอขึ้นหน้าจอ Egreat แล้วเครื่องมันสแกนเจอฮาร์ดดิสบ้าง ไม่เจอบ้าง แว็บไปแว็บมานะครับ เปิดไม่ได้เลย ต้องเอามาต่อจากข้างนอกแทน มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ จะเกี่ยวกับ Firmware รึเปล่า ผมลองเสียบเข้าออกหลายทีแล้ว

แล้วมี HDD ตัวเก่าที่ต่อ ภายใน แล้วไม่มีปัญหาไหมครับ หรือว่าเพิ่งซื้อตัว HDD ตัวนี้มาตัวเดียว ต่อแแล้วเจอปัญหา แล้วที่บอกว่าต่อด้านนอกนี่คือผ่านทางสาย SATA ที่เขาแถมให้ใช่ไหมครับ
ถ้ามี HDD ตัวอื่นลองเช็คก่อนว่าต่อภายในแล้วมีปัญหาเหมือนกันหรือไม่ ถ้าไม่มีแล้ว หรือลองแล้วมีปัญหา ลองอัพ FW ตัวอื่นดูครับ ไม่จำเป็นต้องตัวใหม่สุดนะครับ อาจจะเป็นตัวที่เก่ากว่าก็ได้ ลองดูก่อน

ถ้าอัพแล้วปัญหายังคงมีอยู่ อาจจะมีปัญหาที่ตัวเครื่อง Egreat เอง อาจจะต้องส่งเคลมครับ

« ตอบกลับ #949 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 11:26:00 am »
R200 ทำไมหนังไฟล์ .mkv บางเรื่องเปิดไม่ได้ครับ

เปิดไม่ได้นี่คือภาพไม่ขึ้นเลย หรือว่าภาพแตกเป็นบล็อคๆครับ
ใช้ FW 3 IN 1 ลองสลับ FW ทุกตัวใน 3 ตัวแล้วเล่นหนังเรื่องเดิมหรือยังครับ ว่ามีอาการเหมือนกันไหม
แล้วหนังที่มีปัญหา เป็นซับฝังหรือว่าซับแยกครับ
แล้วถ้่าเอาไปเปิดที่คอม ดูได้ไหม
คือปัญหามันอาจจะมาจากหลายสาเหตุครับ ต้องดูก่อนว่ามาจากอะไรกันแน่

« ตอบกลับ #950 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 11:27:28 am »
R200 ต่อฮาร์ดดิสอีกลูกผ่านสาย Sata ไม่เจอต้องทำไงคร้าบ

FW ที่ใช้เป็นตัวไหนอยู่ครับ ลองอัพเดต FW ก่อนเลยครับ เพราะปกติจะต้องเห็นทั้ง 2 ลูก ภายใน และภายนอก

« ตอบกลับ #951 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 11:33:02 am »
สรุปว่าผมทำยังไงมันก็มัน Restore ให้อ่ะครับ ทำได้อย่างเดียวคือ Reset จากเมนูในเครื่องเท่านั้นเอง
ลองปิดเครื่องเอาไม่จิ้มปุ่ม Restore ข้างหลังเครื่องแล้วเปิดเครื่องตามที่บอกจอมันก็ไม่ดับจนมันเลยมาถึงเมนูปกติของมัน
ลองเปิดเครื่องเอาไม้จิ้มปุ่ม Restore ข้างหลังเครื่องแล้วมันก็ปกติ
จนปัญญาแล้วครับ แต่ถ้าอัพเดตในเมนูอัพเดตของมันตามปกติที่ไฟล์มันอัพเดตตามปกติไม่ต้องกด Restore สามารถทำได้เลย
สุดท้ายตอนนี้ก็อยู่ที่ 1.09.024 ไม่ไปไหนเลย [ร้องไห้]

ตอนจิ้มปุ่มรู้สึกไหมครับ ว่าปุ่มมันโดนกดเข้าไป แล้วที่บอกว่าจอไม่ดับ นี่คือ พอจิ้มปุ่มแล้วกดสวิทซ์ที่เครื่องก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เครื่องก็จะรันจนกระทั่งมาอยู่ที่หน้าจอปกติอย่างนั้นหรือครับ

แล้วตอนนนี้ที่ใช้ 1.09.024 ก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิมใช่ไหมครับ
ผมว่าถ้ามันไม่ยุ่งยากเกินไป ร้านที่ซื้ออยู่ไม่ไกล ยกไปเลยดีกว่าครับ ให้เขาทำให้ (เราคอยดูวิธีการและสอบถามไปด้วย) ถ้าเขาทำได้ เครื่องไม่มีปัญหาแล้วก็โอเค
แต่ถ้าเขาเองก็ทำไม่ได้ หรือทำแล้วไม่หายจะได้เคลมกับเขาไปเลย จะได้ไม่ต้องเสียเวลาแล้วครับ ให้ร้านซัพพอร์ทดีกว่า จะได้ไม่ต้องกลุ้มแล้วครับ ทีเดียวจบ

ออฟไลน์ Boat00

• *
« ตอบกลับ #952 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 11:45:28 am »
1.ภาพไม่ขึ้นครับ เหมือนจะค้างแล้วก็จะมีข้อความ invalid ...

2. เปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นก็ไม่อ่านเหมือนกัน

3. เปิดจากคอมได้ครับ

4. หนังที่มีปัญหา เป็นซับฝังหรือว่าซับแยกครับ (อันนี้ไม่ทราบครับ ดูอย่างไร ดูไม่เป็น ใน Folder มีไฟล์เดียว)

เปิดไม่ได้นี่คือภาพไม่ขึ้นเลย หรือว่าภาพแตกเป็นบล็อคๆครับ
ใช้ FW 3 IN 1 ลองสลับ FW ทุกตัวใน 3 ตัวแล้วเล่นหนังเรื่องเดิมหรือยังครับ ว่ามีอาการเหมือนกันไหม
แล้วหนังที่มีปัญหา เป็นซับฝังหรือว่าซับแยกครับ
แล้วถ้่าเอาไปเปิดที่คอม ดูได้ไหม
คือปัญหามันอาจจะมาจากหลายสาเหตุครับ ต้องดูก่อนว่ามาจากอะไรกันแน่

« ตอบกลับ #953 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 12:26:33 pm »

ตอนจิ้มปุ่มรู้สึกไหมครับ ว่าปุ่มมันโดนกดเข้าไป แล้วที่บอกว่าจอไม่ดับ นี่คือ พอจิ้มปุ่มแล้วกดสวิทซ์ที่เครื่องก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เครื่องก็จะรันจนกระทั่งมาอยู่ที่หน้าจอปกติอย่างนั้นหรือครับ

แล้วตอนนนี้ที่ใช้ 1.09.024 ก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิมใช่ไหมครับ
ผมว่าถ้ามันไม่ยุ่งยากเกินไป ร้านที่ซื้ออยู่ไม่ไกล ยกไปเลยดีกว่าครับ ให้เขาทำให้ (เราคอยดูวิธีการและสอบถามไปด้วย) ถ้าเขาทำได้ เครื่องไม่มีปัญหาแล้วก็โอเค
แต่ถ้าเขาเองก็ทำไม่ได้ หรือทำแล้วไม่หายจะได้เคลมกับเขาไปเลย จะได้ไม่ต้องเสียเวลาแล้วครับ ให้ร้านซัพพอร์ทดีกว่า จะได้ไม่ต้องกลุ้มแล้วครับ ทีเดียวจบ

ตอนกดไปรู้สึกได้ครับว่าดังกึ้ก ๆ อยู่ พอกดเข้าไปเปิดเครื่่องมันก็รันเข้าถึงเมนูปกติมันครับ ไม่มีให้ตอบ yes หรืออะไรเลยทั้งนั้น
ส่วนตอนนี้ FW 1.09.024 ก็เล่นได้ปกติแล้วหลังจาก Reset ไป แต่บางไฟล์ก็เล่นไม่ได้ งง กะมันเหมือนกัน ไฟล์ ISO เหมือนกันครับ
สุดท้ายคิดว่าคงต้องยกไปให้ที่ร้านมันดูแล้วละมั่งครับ พันทิพนู้นแน่ะ เพราะทำเองไม่ได้เรื่องเลย  [ไม่เอา]
42LW5700