ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2685074 ครั้ง)

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #990 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 07:45:22 am »
ผมโหลดไฟล์ mkv ที่คนปล่อยเค้าเป็นเป็นเสียง DTS-HDMA ตั้งหลายไฟล์ แต่ว่าเสียงออกเป็น DTS ธรรมดา ลองเปิดในคอมก็เป็น DTS HDMA
ผมใช้ R200-II fw 2.4.0.8 avr denon 1909 งงครับ ผมตั้ง output เป็น RAW นะครับ ต้องตั้งค่ายังไงบ้างครับ
แต่วันนี้จะลองโหลด bluray-lip มาลองดูใหม่ ผู้รู้ช่วยด้วยครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ตามความเข้าใจของผม File MKV ส่วนใหญ่จะเป็นแค่ DTS เท่าที่ดูมาหลายเรื่อง (Fast-Five ,Thor ... 13-15 GB.) ยังไม่เคยเจอที่เป็น  DTS-HDMA
เว้นแต่ file ที่เป็น BD จริงๆ เสียงถึงออกเป็น DTS-HDMA ครับ

หรือว่ามันมี DTS-HDMA ใน File MKV บางเรื่อง แต่ผมใช้ Egreat R200 II จึงไม่เคยเห็นก็เป็นได้

ยืนยันว่ามีแน่นอนครับ
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

• **
« ตอบกลับ #991 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 07:46:21 am »
สอบถามว่า fw hd600A นี่ทำให้ไฟหน้าจอกับตัวเลขที่เครื่องไม่มีใช่ไหมครับ
Player Egreat R200II , Sony BDP370

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #992 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:12:24 am »
สอบถามว่า fw hd600A นี่ทำให้ไฟหน้าจอกับตัวเลขที่เครื่องไม่มีใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ปกติ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #993 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:34:37 am »
เรื่องเกี่ยวกับการดูไฟล์ DVD หรือไฟล์ VCD ครับ

เมื่อก่อนไม่เ้ป็นอะไร  แต่ตอนนี้ เวลาดู มันจะตัด คล้ายกับว่า ปิดเรื่องที่เราดูนะครับ  ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร
สาย SATA ที่เขาให้มามีส่วนหรือเปล่าครับ  อยากจะลองเปลี่ยนดูนะครับ  เพราะบางครั้งดูๆ ไป สัญญาณ USB ขาดหายไฟเฉยเลย
ก็เลยจับ HDD ยัดเข้าในเครื่อง  ทีนี้ กลับดูได้  หรือว่า ใช้ Doking ดีที่สุด ครับ

อีกอย่างครับ  ควรที่จะปรับการตั้งค่า วีดีโอ ใน R-200ll หรือเปล่าครับ  ค่าปกติที่เขาตั้งไว้ แสง สี ความคมชัด อยู่ที่ 35

ขอบคุณครับ

ถ้าอย่างที่บอกมา สาย SATA ก็น่าจะมีปัญหาครับ ลองส่งเคลมดูเลย แล้วปกติต่อกับ HDD ทางสาย SATA วางไว้ตรงไหนครับ เพราะตำแหน่งที่จะไม่ให้สายบิดงอเลยต้องวางมันไว้ด้านบนตัวเครื่องครับ เพราะหัวตัวเมียมันตรงกันถ้าวาง HDD ข้างเครื่องมันจะบิดๆ บิดไปบิดมา สายอาจจะหักใน

ส่วนเรื่องการปรับตั้งค่า video ก็แล้วแต่ความชอบครับ เพราะปกติก็จะปรับตั้งกันที่ ทีวี ไว้อยู่แล้ว แต่ถ้า ปรับที่เครื่องเพิ่ม หรือลด แล้วมันดูดีกว่า ก็ปรับเพิ่มเลยครับ
 เอ ค่าปกติที่ตั้งไว้ไม่ใช่ 25 เหรอ
ส่วนตัวผมก็ปรับเพิ่มครับ ปรับจนตัวเองรู้สึกชอบภาพที่ได้มากที่สุดครับ

เวลาต่อด้วยสายSATA บางครั้งก็วางด้านหลังเครื่องครับ บางทีก็ด้านข้าง  ไม่กล้าวางบนเครื่องครับ  เพราะว่าร้อน เจอร้อน
ก็เลยเปลี่ยนเป็นวางที่อื่นแทน แรกๆก็ว่าบนเครื่องนะครับ แต่เห็นมันร้อน  ก็เลยไม่วางอีกเลย

ส่วนค่าปกติ ผมว่า 35 นะครับ  หรือว่าผมจำผิด  หรือไม่งั้นผมก็ปรับเล่นจนลืมเลยว่าเท่าไหร่

ขอบคุณครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

« ตอบกลับ #994 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:07:02 am »
เรื่องเกี่ยวกับการดูไฟล์ DVD หรือไฟล์ VCD ครับ

เมื่อก่อนไม่เ้ป็นอะไร  แต่ตอนนี้ เวลาดู มันจะตัด คล้ายกับว่า ปิดเรื่องที่เราดูนะครับ  ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร
สาย SATA ที่เขาให้มามีส่วนหรือเปล่าครับ  อยากจะลองเปลี่ยนดูนะครับ  เพราะบางครั้งดูๆ ไป สัญญาณ USB ขาดหายไฟเฉยเลย
ก็เลยจับ HDD ยัดเข้าในเครื่อง  ทีนี้ กลับดูได้  หรือว่า ใช้ Doking ดีที่สุด ครับ

อีกอย่างครับ  ควรที่จะปรับการตั้งค่า วีดีโอ ใน R-200ll หรือเปล่าครับ  ค่าปกติที่เขาตั้งไว้ แสง สี ความคมชัด อยู่ที่ 35

ขอบคุณครับ

ถ้าอย่างที่บอกมา สาย SATA ก็น่าจะมีปัญหาครับ ลองส่งเคลมดูเลย แล้วปกติต่อกับ HDD ทางสาย SATA วางไว้ตรงไหนครับ เพราะตำแหน่งที่จะไม่ให้สายบิดงอเลยต้องวางมันไว้ด้านบนตัวเครื่องครับ เพราะหัวตัวเมียมันตรงกันถ้าวาง HDD ข้างเครื่องมันจะบิดๆ บิดไปบิดมา สายอาจจะหักใน

ส่วนเรื่องการปรับตั้งค่า video ก็แล้วแต่ความชอบครับ เพราะปกติก็จะปรับตั้งกันที่ ทีวี ไว้อยู่แล้ว แต่ถ้า ปรับที่เครื่องเพิ่ม หรือลด แล้วมันดูดีกว่า ก็ปรับเพิ่มเลยครับ
 เอ ค่าปกติที่ตั้งไว้ไม่ใช่ 25 เหรอ
ส่วนตัวผมก็ปรับเพิ่มครับ ปรับจนตัวเองรู้สึกชอบภาพที่ได้มากที่สุดครับ

เวลาต่อด้วยสายSATA บางครั้งก็วางด้านหลังเครื่องครับ บางทีก็ด้านข้าง  ไม่กล้าวางบนเครื่องครับ  เพราะว่าร้อน เจอร้อน
ก็เลยเปลี่ยนเป็นวางที่อื่นแทน แรกๆก็ว่าบนเครื่องนะครับ แต่เห็นมันร้อน  ก็เลยไม่วางอีกเลย

ส่วนค่าปกติ ผมว่า 35 นะครับ  หรือว่าผมจำผิด  หรือไม่งั้นผมก็ปรับเล่นจนลืมเลยว่าเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

นั่นแหละครับปัญหาของสาย SATA ที่แถมมา เพราะหัวมันเป็นแบบนั้น ถ้าวางบนเครื่องมันก็ร้อน แต่ถ้าวางจุดอื่นก็เกะกะ แล้วสายก็จะบิดๆงอๆ แต่ปกติสายมันก็ทนทานระดับนึงแหละครับ นอกจากเจอแจ็คพอต หรือ บิดงอมันบ่อยๆและมากเกินไป โชคร้ายสายหักใน ก็เศร้าไป แต่ผมเคยลองสอบถามทางศูนย์นะครับ เรื่อง สาย SATA นี้ เขาบอกว่าถ้ามีปัญหาก็เปลี่ยนเส้นใหม่ให้ แต่ถ้าซื้อสำรองเพิ่มไม่มีขาย

เรื่องค่าของ contrass , brihgtness , saturation ไม่ต้องสนใจหรอกครับว่ามันตั้งค่าเท่าไหร่  แค่เราปรับแล้วมันพอใจ ชอบ ก็เอาค่านั้นแหละ แต่ถ้าเราปรับจนภาพมันแปลกๆ ปรับคืนไม่ถูก ก็รีเซ็ทให้เป็นค่าจากโรงงานก็ได้ครับ แล้วก็ค่อยปรับใหม่
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #995 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:59:15 am »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ komegreat

• *
« ตอบกลับ #996 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:55:08 pm »
 ;D รายงานตัวครับ

ออฟไลน์ babe

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #997 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 01:55:28 pm »
ผมโหลดไฟล์ mkv ที่คนปล่อยเค้าเป็นเป็นเสียง DTS-HDMA ตั้งหลายไฟล์ แต่ว่าเสียงออกเป็น DTS ธรรมดา ลองเปิดในคอมก็เป็น DTS HDMA
ผมใช้ R200-II fw 2.4.0.8 avr denon 1909 งงครับ ผมตั้ง output เป็น RAW นะครับ ต้องตั้งค่ายังไงบ้างครับ
แต่วันนี้จะลองโหลด bluray-lip มาลองดูใหม่ ผู้รู้ช่วยด้วยครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ตามความเข้าใจของผม File MKV ส่วนใหญ่จะเป็นแค่ DTS เท่าที่ดูมาหลายเรื่อง (Fast-Five ,Thor ... 13-15 GB.) ยังไม่เคยเจอที่เป็น  DTS-HDMA
เว้นแต่ file ที่เป็น BD จริงๆ เสียงถึงออกเป็น DTS-HDMA ครับ

หรือว่ามันมี DTS-HDMA ใน File MKV บางเรื่อง แต่ผมใช้ Egreat R200 II จึงไม่เคยเห็นก็เป็นได้

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาดู ถ้าเสียงออกจริงจะได้ไม่ต้อง Load file BD

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #998 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:53:49 pm »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาดู ถ้าเสียงออกจริงจะได้ไม่ต้อง Load file BD

DTS HD Master มีใน MKV ครับผมก็เจอ แต่มันจะลด bitrate ลงครับ

• **
« ตอบกลับ #999 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:59:07 pm »
ตอนนี้ fw 600A ของผมมันต่อเน็ตไม่ได้น่ะครับ ตอนที่ลง fw ก็ไม่มีปัญหา ก็ผ่านดี แต่ว่าสายแลนที่ใช้ดึงมาจาก dreambox พอวันนี้ได้สายมาใหม่เสียบ ก็ขึ้นว่าการเชื่อมต่อล้มเหลว เอาสายเส้นเดิมมาต่อก็เหมือนเดิม ต้องทำไงดีครับ

« ตอบกลับ #1000 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:18:51 pm »
ตอนนี้ fw 600A ของผมมันต่อเน็ตไม่ได้น่ะครับ ตอนที่ลง fw ก็ไม่มีปัญหา ก็ผ่านดี แต่ว่าสายแลนที่ใช้ดึงมาจาก dreambox พอวันนี้ได้สายมาใหม่เสียบ ก็ขึ้นว่าการเชื่อมต่อล้มเหลว เอาสายเส้นเดิมมาต่อก็เหมือนเดิม ต้องทำไงดีครับ

เอ ผมก็ใช้อยู่นะครับ FW Himedia ต่อเน็ตได้ทั้งสาย LAN และ WIFI USB ครับ ลองรีเซ็ทการตั้งค่าจากโรงงานดูครับ แล้วค่อยตั้งค่าพวก network ใหม่ครับ

ออฟไลน์ komegreat

• *
« ตอบกลับ #1001 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:24:16 am »
 ??? ขอถาม ครับ เพื่อนๆ นในี้ใช้ โปรแกรม อะไร ทำ poster  สำหรับ egreat  ครับ
ตอนนี้ ผมมี r200II อยู่ ครับ

« ตอบกลับ #1002 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 01:37:15 pm »
??? ขอถาม ครับ เพื่อนๆ นในี้ใช้ โปรแกรม อะไร ทำ poster  สำหรับ egreat  ครับ
ตอนนี้ ผมมี r200II อยู่ ครับ

ลองใช้โปรแกรม Thumbgen ดูครับ ตอนแรกอาจจะดูวุ่นวาย แต่คุ้นแล้วง่ายมากเลยครับ เป็นโปรแกรมฟรี วิธีใช้งานลองหาจากกูเกิ้ลก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #1003 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:12:15 pm »
ผมใช้  FW ตัวล่าสุดจากผู้ผลิต R1-II_R100_R180_R200-II_R800_FW_2.2.1.4_20110818

เวลาดูแบบโชว์ปก เลือกหนังที่จะดู เสร็จแล้วเวลาจะดู กดที่ปุ่มเล่นเลย มันไม่ยอมเล่นนะครับ  เหมือนมันจะค้าง  ต้องกดปุ่ม OK เข้าไปในโฟล์เดอร์ที่เก็บหนัง
ถึงจะสามารถเิปิดดูได้   แต่ถ้าจะกดปุ่มเล่นเพื่อเล่นหนังเรื่องนั้นๆ ต้องดูแบบรายชื่อ ถึงจะกดปุ่มเล่นได้  แต่ถ้าแบบปก เปิดไม่ได้  ท่านใดเป็นเหมือนผมบ้างครับ
หรือว่า เป็นเรื่องปกติ

FW ตัวอื่นเป็นหรือเปล่าครับ     สงสัยต้องกลับไปใช้ตัวโม  ตัวนี้แทนแล้วละ ตัวโม mob CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21_for_EG-R1-II
แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจัเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ IEEE2009

• *
« ตอบกลับ #1004 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:24:11 pm »
ผมใช้  FW ตัวล่าสุดจากผู้ผลิต R1-II_R100_R180_R200-II_R800_FW_2.2.1.4_20110818

เวลาดูแบบโชว์ปก เลือกหนังที่จะดู เสร็จแล้วเวลาจะดู กดที่ปุ่มเล่นเลย มันไม่ยอมเล่นนะครับ  เหมือนมันจะค้าง  ต้องกดปุ่ม OK เข้าไปในโฟล์เดอร์ที่เก็บหนัง
ถึงจะสามารถเิปิดดูได้   แต่ถ้าจะกดปุ่มเล่นเพื่อเล่นหนังเรื่องนั้นๆ ต้องดูแบบรายชื่อ ถึงจะกดปุ่มเล่นได้  แต่ถ้าแบบปก เปิดไม่ได้  ท่านใดเป็นเหมือนผมบ้างครับ
หรือว่า เป็นเรื่องปกติ

FW ตัวอื่นเป็นหรือเปล่าครับ     สงสัยต้องกลับไปใช้ตัวโม  ตัวนี้แทนแล้วละ ตัวโม mob CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21_for_EG-R1-II
แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจัเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ตัวนี้ครับตัวล่าสุด R1-II_R100_R200-II_R800_R180_FW_2.4.0.8_20110926 ส่วนเวลาเล่นต้องเข้า folder เล่นจากปกเลยไม่ได้ เป็นเรื่องปกตินะตัวล่าสุดก็เป็น ส่วน firmware ที่กดเล่นได้เลยก็มี ตัวโมฯXtreamer ส่วนตัว himedia ไม่แน่ใจน่าจะได้มั้ง

« ตอบกลับ #1005 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:32:42 pm »
ขอบคุณคับ  เพราะเวลาดู ไฟล์BD แล้วผมดูไม่ค่อยเป็นนะครับ คือว่า เลือกไฟล์ไม่ถูก [โขกโต๊ะ]
ก็เลยต้องต้องใช้แบบดูชื่อเรื่อง แล้วกดที่ปุ่มเล่นเลย

ออฟไลน์ tochikakung

• *
« ตอบกลับ #1006 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:48:09 pm »
 คือผมมือใหม่ครับ
 1.ผมสามารถลบหนังในฮาร์ดดิสจาก HD player เลยได้หรือเปล่าครับ ปล. ผมใช้ R 200
 2.ถ้าผมซื้อฮาร์ดดิสใหม่ผมต้องฟอร์แมตก่อนใช่มั้ยครับ
 3.ถ้าผมต้องเอาฮาร์ดดิสต่อพ่วงกับคอมพีซีแบบง่ายที่สุด ผมต้องซื้อ HDD Docking ใช่มั้ยครับ
 4.มีวิธีไหนบ้างครับที่ผมจะต่อ ฮาร์ดดิสพ่วงกับคอมโดยตรงแบบง่ายบ้างครับ
                             ช่วยน้องเล็กคนนี้ด้วยน่ะครับ                    [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tochikakung

• *
« ตอบกลับ #1007 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:49:34 pm »
 คือผมมือใหม่ครับ
 1.ผมสามารถลบหนังในฮาร์ดดิสจาก HD player เลยได้หรือเปล่าครับ ปล. ผมใช้ R 200
 2.ถ้าผมซื้อฮาร์ดดิสใหม่ผมต้องฟอร์แมตก่อนใช่มั้ยครับ
 3.ถ้าผมต้องเอาฮาร์ดดิสต่อพ่วงกับคอมพีซีแบบง่ายที่สุด ผมต้องซื้อ HDD Docking ใช่มั้ยครับ
 4.มีวิธีไหนบ้างครับที่ผมจะต่อ ฮาร์ดดิสพ่วงกับคอมโดยตรงแบบง่ายบ้างครับ
                             ช่วยน้องเล็กคนนี้ด้วยน่ะครับ                    [ปลื่ม]