ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง MED1000X3D กับ CEN.GRAND 5i-390 ช่วยเลือกทีครับ  (อ่าน 4004 ครั้ง)

ออฟไลน์ moonnet02

• Flat TV member
  • *
พอดีกำลังมองหา HD Player สักตัว

สอบถามผู้ใช้ทั้ง ชาว MED1000X3D และ ชาว CEN.GRAND 5i-390

2 ตัวนี้ มีข้อดี ข้อเสีย อะไรบ้างครับ

ปล. ผมลองอ่าน รีวิวของทาง LCDThailand แล้ว แต่อยากฟังจากเสียงผู้ใช้หลายๆคนดูครับ

ขอบคุณครับ

[กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

ออฟไลน์ taukung

• *
Re: ระหว่าง MED1000X3D กับ CEN.GRAND 5i-390 ช่วยเลือกทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:50:16 pm »
- cengrand เหมาะกับ คนเล่น full-rip มากนะครับ .... เพราะอ่านเมนูได้ สมบูรณ์ เวลาใช้งาน เมหือนเราใส่แผ่น bluray เข้าไปจริงๆ
แตว่า ข้อเสีย คือ กับไฟล์อื่นๆ เช่น mkv ที่ต้องมีเรื่อง sub มาเกี่ยว ... มันไม่ค่อยเวิร์คครับ  ถ้าเป็น mkv แบบดูพากย์ไทย หนังเกาหลี
น่าจะโอเคครับ

- MED1000X3D จริงๆ ตัวนี้ใช้งาน โอเค อยู่นะครับ แต่ว่า ตัวเครื่องรุ่นนี้ มันเก่ามากใช้ ชิป 1186 ซึ่งออกมาในยุคแรกๆ ที่ realtek
อ่าน iso ได้ ... ขอแนะนำ ตัวที่ไม้ได้ เลือกไว้ คือ popcorn อ่าครับ ตัว ชิป ยังถือว่า ไม่เก่าเท่า ปัจจุบัน fw ก็นิ่งพอควร ครับ

- ไม่อยากแนะนำ android box เพราะว่า จากที่ลองใช้งาน และ ดูจากยี่ห้อ อื่นๆ ที่ไม่ได้ซื้อใช้เอง ก็ยังมีปัญหา หยุมหยิม อยู่ครับ

• *
Re: ระหว่าง MED1000X3D กับ CEN.GRAND 5i-390 ช่วยเลือกทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 11:07:49 pm »
- cengrand เหมาะกับ คนเล่น full-rip มากนะครับ .... เพราะอ่านเมนูได้ สมบูรณ์ เวลาใช้งาน เมหือนเราใส่แผ่น bluray เข้าไปจริงๆ
แตว่า ข้อเสีย คือ กับไฟล์อื่นๆ เช่น mkv ที่ต้องมีเรื่อง sub มาเกี่ยว ... มันไม่ค่อยเวิร์คครับ  ถ้าเป็น mkv แบบดูพากย์ไทย หนังเกาหลี
น่าจะโอเคครับ

- MED1000X3D จริงๆ ตัวนี้ใช้งาน โอเค อยู่นะครับ แต่ว่า ตัวเครื่องรุ่นนี้ มันเก่ามากใช้ ชิป 1186 ซึ่งออกมาในยุคแรกๆ ที่ realtek
อ่าน iso ได้ ... ขอแนะนำ ตัวที่ไม้ได้ เลือกไว้ คือ popcorn อ่าครับ ตัว ชิป ยังถือว่า ไม่เก่าเท่า ปัจจุบัน fw ก็นิ่งพอควร ครับ

- ไม่อยากแนะนำ android box เพราะว่า จากที่ลองใช้งาน และ ดูจากยี่ห้อ อื่นๆ ที่ไม่ได้ซื้อใช้เอง ก็ยังมีปัญหา หยุมหยิม อยู่ครับ

ขอขอบพระคุณ คุณ taukung เป็นอย่างสูงเลยครับผม *-*
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ achila6642

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 01:54:58 am »
แล้วเรื่องภาพล่ะครับ ตัวไหนดีกว่ากัน แล้วถ้าภาพตัวไหนดีกว่ามันดีกว่ากันชัดเจนเลยไหมครับ

ออฟไลน์ taukung

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:24:48 am »
แล้วเรื่องภาพล่ะครับ ตัวไหนดีกว่ากัน แล้วถ้าภาพตัวไหนดีกว่ามันดีกว่ากันชัดเจนเลยไหมครับ

ถ้าเรื่องภาพ - chip Marvell เป็น ตัวที่ใช้ ใน hd player แบบหรูๆ อยู่แล้ว
แต่ cen grand มาทำราคาให้ อยู่ในระดับกลางๆ ซึ่ง ให้ภาพ และ สีสรร ที่ดีกว่า sigma ครับ
แต่ว่า มัน ก็ เหมะกับ full rip นะครับ ยิ่งเป็นเป้น iso ด้วยแล้ว

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:51:25 pm »
ถ้าเป็นกลางตอนนี้ก็ Popcorn VTEN ครับ เพราะใช้ชิพ Sigma ตัวใหม่และยังเล่นซับ 1080P ได้ด้วย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 12:49:35 am »
ถ้าเป็นกลางตอนนี้ก็ Popcorn VTEN ครับ เพราะใช้ชิพ Sigma ตัวใหม่และยังเล่นซับ 1080P ได้ด้วย

ขอบคุณครับ

แต่น่าเสียดายตรงที่ตัวนี้ใส่ HDD ภายในไม่ได้อะครับ -...-
 [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 07:53:19 pm »

ขอบคุณครับ

แต่น่าเสียดายตรงที่ตัวนี้ใส่ HDD ภายในไม่ได้อะครับ -...-

เน้นคุณภาพ   รอจัด 390 กันเหอะทั่น   [คิคิ]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 03:08:21 pm »

ขอบคุณครับ

มีโปรแถม Hdd Docking นะครับ