ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่อง การต่อสาย ช่อง pre out ของ avr ไป ซับวูฟ  (อ่าน 7057 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixgto

• Hologram 3D TV member
    • PsnThailand
รบกวนสอบถาม เรื่อง การต่อสาย ช่อง pre out ของ AVR ไปยัง ซับวูฟ

- AVR Onkyo TX-SR508      --> http://upic.me/i/7p/txsr508_backpanel.jpg
- ชุดโฮมเป็น Leona G9 excite         --> http://upic.me/i/9z/1006485f.jpg

เนื่องจาก avr ตัวนี้ มี ช่อง pre out sub woofer รูเดียวอะครับ

ผมเลยงงว่าต้องใช้ สาย อะไรครับ   
ผมเดาว่า 1 RCA ผู้ to 2 RCA ผู้ - แต่ ดันหาซื้อสายนี้ไม่ได้เลย

* ตอนนี้ ผม มี TV SS H6400 + ชุด 5.1 Leona G9 excite * ขาดแค่ AVR ตอนนี้กำลังติดต่อ คนขายมือ2 (Onkyo 508)

ไม่ทราบว่ามาทางนี้นี่พอไหวปะครับ งบน้อยมัก หรือ ซื้อเป็น DTS Decoder ดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถาม เรื่อง การต่อสาย ช่อง pre out ของ avr ไป ซับวูฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 09:36:26 am »
เท่าที่ผมเห็นนิ ลำโพงเป็น multimedia sperker ถูกต้องไหมครับ? เท่าที่ดูนิ น่าจะเป็นสายแบบ 1:1 หรือเปล่าครับ เท่าที่ดูนิช่องที่ต่อสายอื่นเป็นอนาล็อคทั้งหมดสารถที่จะต่อจากเครื่องเล่นที่มีอนาล็อค out 5.1 ได้เลย ถ้านำมาต่อกับ AVR จริงๆ ก็น่าจะเป็น 1:1 นะครับ ไม่น่าจะเป็น 1:2 คือออกจาก AVR 1 ช่อง มาต่อที่ อนาล็อคช่อง W ช่องเดียว อะครับ อันนี้ต้องลองทดสอบดูครับ เพราะพวกช่อง L R SL SR C นิก็น่าจะเป็นลำโพง channel ต่างๆ ครับ ซึ่งลำโพง  channel ต่างผมก็คาดเดา ว่าต้องการที่จะต่อออกจากทาง AVR เลย อันนี้ถูกต้องมั๊ยครับ? ส่วนสำหรับคำถาม "ไม่ทราบว่ามาทางนี้นี่พอไหวปะครับ งบน้อยมัก หรือ ซื้อเป็น DTS Decoder ดีกว่ากันครับ" ผมว่าถ้าอยากได้เสียงที่เปลี่ยนแปลงจากเดิม แล้วต่อกับเครื่องเล่น Bluray ด้วยแล้ว มองว่า AVR คุ้มค่ากว่าครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ mixgto

• Hologram 3D TV member
    • PsnThailand
Re: สอบถาม เรื่อง การต่อสาย ช่อง pre out ของ avr ไป ซับวูฟ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 01:33:06 pm »
- ใช่ครับผม ตัว ซํบ มันเป็นแอมป์ในตัวด้วย แต่ผมจะต่อ จาก AVR ไปที่ลำโพงทั้งหมด ยกเว้น ซับวูฟ

- สงสัยต้องลองตามที่ท่านว่า คือ ใช้สายซับ ต่อจาก pre out จาก AVR ไป ที่ ช่อง W ของซัปวูฟ

ขอบคุณครับผม ^_^

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 02:07:29 pm »
ยินดีครับ ถ้ายังไงลองดูครับ สายซับ 1:1 ก็หาไม่ยากแน่นอนครับ

ออฟไลน์ renball

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 04:48:10 pm »
เท่าที่ผมเห็นนิ ลำโพงเป็น multimedia sperker ถูกต้องไหมครับ? เท่าที่ดูนิ น่าจะเป็นสายแบบ 1:1 หรือเปล่าครับ เท่าที่ดูนิช่องที่ต่อสายอื่นเป็นอนาล็อคทั้งหมดสารถที่จะต่อจากเครื่องเล่นที่มีอนาล็อค out 5.1 ได้เลย ถ้านำมาต่อกับ AVR จริงๆ ก็น่าจะเป็น 1:1 นะครับ ไม่น่าจะเป็น 1:2 คือออกจาก AVR 1 ช่อง มาต่อที่ อนาล็อคช่อง W ช่องเดียว อะครับ อันนี้ต้องลองทดสอบดูครับ เพราะพวกช่อง L R SL SR C นิก็น่าจะเป็นลำโพง channel ต่างๆ ครับ ซึ่งลำโพง  channel ต่างผมก็คาดเดา ว่าต้องการที่จะต่อออกจากทาง AVR เลย อันนี้ถูกต้องมั๊ยครับ? ส่วนสำหรับคำถาม "ไม่ทราบว่ามาทางนี้นี่พอไหวปะครับ งบน้อยมัก หรือ ซื้อเป็น DTS Decoder ดีกว่ากันครับ" ผมว่าถ้าอยากได้เสียงที่เปลี่ยนแปลงจากเดิม แล้วต่อกับเครื่องเล่น Bluray ด้วยแล้ว มองว่า AVR คุ้มค่ากว่าครับ [ปลื่ม]

ต่อแบบนี้ได้ครับแต่ระวังเรื่องลำโพงที่จะต่อกับ AVR มันอาจไม่มี Crossover อยู่ภายใน หากเปิดดังๆลำโพงอาจไหม้ได้ ถ้าจะต่อแบบนี้จริงๆให้ลองเปิดเบาๆแล้วค่อยๆเร่งช้าๆถ้าฟังแล้วลำโพงไม่ไหวอย่าฝืน เพราะไม่เช่นนั้นจะได้ซื้อลำโพงใหม่

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 05:03:04 pm »

ต่อแบบนี้ได้ครับแต่ระวังเรื่องลำโพงที่จะต่อกับ AVR มันอาจไม่มี Crossover อยู่ภายใน หากเปิดดังๆลำโพงอาจไหม้ได้ ถ้าจะต่อแบบนี้จริงๆให้ลองเปิดเบาๆแล้วค่อยๆเร่งช้าๆถ้าฟังแล้วลำโพงไม่ไหวอย่าฝืน เพราะไม่เช่นนั้นจะได้ซื้อลำโพงใหม่

AVR มีการปรับ crossover frequency อยู่แล้วครับ แต่ที่แน่ๆ ที่จะเกิดเหตุแบบนั้นคุณต้องดูความต้านทานของลำโพงที่นำมาต่อครับ แล้วดูว่า AVR ขับที่ ความต้านทานเท่าไหร่ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 09:31:18 am »
- ใช่ครับผม ตัว ซํบ มันเป็นแอมป์ในตัวด้วย แต่ผมจะต่อ จาก AVR ไปที่ลำโพงทั้งหมด ยกเว้น ซับวูฟ

- สงสัยต้องลองตามที่ท่านว่า คือ ใช้สายซับ ต่อจาก pre out จาก AVR ไป ที่ ช่อง W ของซัปวูฟ

ขอบคุณครับผม ^_^

ใช้สาย RCA ทั้วๆไป 1 เส้น ปรกติเวลาซื้อ จะมาเป็น 1 คู่ (2 เส้น) ก็ใช้แค่เส้นเดียว
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿