ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรที่ไม่ควรเสียบปลั๊กกรองไฟครับ  (อ่าน 2799 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
เห็นคุณหมูหวาน บอกว่า

ปลั๊กตัวตัวที่มีวงจร สวิทชิ่ง มันจะสร้าง Noise  

ไม่รู้พวก หม้อแปลง 100v , หม้อแปลง 9 V  เสียบพวก DAC , HD Player  รวมอยู่ด้วยไหมครับ  

แต่ไม่รู้ว่า อะไรบ้างครับ ของผมมันแค่ 4 ช่อง ตอนนี้เสียบ TV , CD Player, HD Player  และ INT  (ผ่านหม้อปลง 100v) อยู่ครับ

AVR  ไม่ได้เสียบ

เลยขอปรึกษาหน่อยครับ ....ปกติไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้ เห็นคุณหมูหวาน Test  เลยเห็นว่า พิสูจน์ได้ ( แต่มองไม่ออกอ่ะ 5555 )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2015, 08:03:36 pm โดย Lekjang »

ออฟไลน์ hp1740

Re: อะไรที่ไม่ควรเสียบปลั๊กกรอิงไฟครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 11:01:19 pm »
ถ้าเป็นหม้อแปลงมันจะใหญ่และหนักกว่าแบบสวิทต์ชิ่ง แต่เท่าไหร่หล่ะ อันนี้มันขึ้นกับวัตต์อ่ะ
สมมติซัก 200 วัตต์ถ้าเป็นหม้อแปลงน่าจะหนักซัก 3 กิโล แต่ถ้าเป็นสวิทช์ชิ่งอาจจะหนักแค่ 1 โล
ทีวี led lcd เป็นสวิทช์ชิ่งทั้งหมดแหล่ะ บางซะขนาดนั้น
cd player ถ้าเป็นรุ่นดีๆ จะใช้หม้อแปลง แต่ถ้ารุ่นถูกๆก็สวิทชช์ชิ่งทั้งนั้น ลองยกดูก็รู้ เบาหวิว
Int, AVR ก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ SanDer

Re: อะไรที่ไม่ควรเสียบปลั๊กกรอิงไฟครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 01:54:10 am »
ทุกตัวมี Noise ครับ จะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับการออกแบบ (ราคา)
เค้าถึงได้ทำพวกเครื่องกรองออกมาให้เราๆ ได้ใช้กันไง โดยเฉพาะกับคนเล่นเครื่องเสียง

ที่แต่ละช่องเสียบมีบอกไหมว่า จ่ายไฟได้ไม่เกินกี่ watt ถ้ามี ก็อย่าเสียบเกินนั้น
ทั้วไปเห็นจะแนะนำกันว่า พวก Int, Power amp, AVR  ไม่ควรเสียบ เพราะพวกนี้กินไฟเยอะ และจะอั้น
ซึ่ง ลองเสียบดูก็ได้ เปิดเบาๆ กินไฟไม่มากหรอก เปรียบเทียบแล้วได้ผลอย่างไร ก็มาเล่าสู่กันฟังมั้ง

พูดถึงเรื่องความเชื่อ ผมละ อยากให้คุณได้ลอง สายไฟของ A.Art ดูจริงๆ เสียบที่ Int. เลย
ลองดูสิว่า สายไฟ มีผลกับ เสียงหรือเปล่า

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 08:02:20 pm »
อ้อ ขอบคุณครับ หม้อปลง100 v  ผมก็ไม่หนักหรอกครับ แปลงตัว INT  ครับ

ตอนนี้เลยจะเอาแค่ TV , CDP ,HDP  แค่นี้ครับ ( หม้อแปลง 100V  ลูกไม่ใหญ่มากก้อเสียบได้ใช่ไหมครับ จะเอามาพ่วง I
ปลั๊กรองเจ้าดัง รุ่นเล็กครับ 4 ช่องธรรมดา

ผมเคยเปลี่ยน เต้ารับ ผนัง Berrylium  แต่สายไฟบ้าน 2.5 เดิมๆ ไม่ค่อยเห็นผล..เลยขายไป แล้วใช้

Pana  เหมือนเดิมครับ  ( ระบบมันธรรมดาครับ เลยเอาแค่กันไฟกระชากให้ TV 60  เป็นหลักไว้ก่อนครับ ใกล้หน้าฝนแล้ว )

ออฟไลน์ osxp

Re: อะไรที่ไม่ควรเสียบปลั๊กกรองไฟครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 10:57:33 am »
พวกปลั๊กกันไฟกระชาก ด้านในก็มีอุปกรณ์ป้องกันหลักแค่ 2 ชิ้น คือ MOV กับ ฟิวส์หรือ breaker แค่นั้นเองครับ

ถ้ากลัว noise จะวิ่งไปหากัน ก็ใช้กรองแบบ inline แยกสายใครสายมันเลย ไม่ต้องมากวนกัน

ส่วนพวกที่ใช้หม้อแปลงต่อกับ DC Blocker จะเหมาะกว่า ลองค้นหาข้อมูลดู

ถ้าพอมีความรู้ด้านไฟฟ้าบ้างก็ทำเองได้ไม่ยากครับ

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 07:42:56 pm »
อ้อ ขอบคุณครับ หม้อปลง100 v  ผมก็ไม่หนักหรอกครับ แปลงตัว INT  ครับ

ตอนนี้เลยจะเอาแค่ TV , CDP ,HDP  แค่นี้ครับ ( หม้อแปลง 100V  ลูกไม่ใหญ่มากก้อเสียบได้ใช่ไหมครับ จะเอามาพ่วง I
ปลั๊กรองเจ้าดัง รุ่นเล็กครับ 4 ช่องธรรมดา

ผมเคยเปลี่ยน เต้ารับ ผนัง Berrylium  แต่สายไฟบ้าน 2.5 เดิมๆ ไม่ค่อยเห็นผล..เลยขายไป แล้วใช้

Pana  เหมือนเดิมครับ  ( ระบบมันธรรมดาครับ เลยเอาแค่กันไฟกระชากให้ TV 60  เป็นหลักไว้ก่อนครับ ใกล้หน้าฝนแล้ว )
กรองไฟ Audyn Valor2  มีอะไรๆ  ครบที่ท่านต้องการ   และมีของแถมที่สุดคุ้มให้มาด้วย  และเราได้ใช้งานจริงๆด้วยจร้า