ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Android Player ตั้งค่าเสียงกันยังไงบ้างครับ ให้มันสลับโหมด อัตโนมัติ  (อ่าน 4258 ครั้ง)

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
ขออนุญาต ตั้งกระทู้ในห้องนี้ด้วยครับ ผมตั้งในห้อง AVR ด้วย

ผมใช้ AVR Onkyo แต่คงไม่ใช่ประเด็น
ประเด็นคือ Android HDD Player ยี่ห้อ Bluetime ชิป Realtek 1195 android 4.4.2 ของผมต้องตั้งค่าเสียงเอง
ยกตัวอย่าง
1. ตั้งเป็น PCM หรือ Auto
 - ไฟล์ทั่วไป 2 Ch เล่นได้ไม่มีปัญหา
 - ไฟล์ 5.1 หรือ 7.1 เล่นได้ แต่ปัญหาคือมันไม่ Auto เป็น 5.1 หรือ 7.1 ตามชนิดของไฟล์ มันจะ Downmix เป็น 2 Ch ให้อัตโนมัติ
*เล่นได้ทุกไฟล์ ทุกประเภทเสียง แต่จะได้เสียงออกมาเป็น PCM downmix 2 Ch ทุกไฟล์

2. ตั้งเป็น Pass-through / RAW
 - ไฟล์ทั่วไป 2 Ch เล่นไม่ได้ ไม่มีเสียงออก
 - ไฟล์ 5.1/7.1 เล่นได้ เสียงเป็นตามนั้นเลย ขึ้น Dolby AC3 / True HD / dts-HD

ปัญหาคือ ถ้าจะให้เป็น True HD 7.1 หรือ DTS 5.1 ต้องตั้ง Fix ไว้ แต่พอไปเจอไฟล์ที่เป็น 2 CH ธรรมดากลับไม่มีเสียงออก
ถ้าต้้ง Auto จะมีเสียงทุกชนิด แต่เป็นแบบ downmix

อยากให้เป็นแบบคอมพิวเตอร์ผม คือ
ถ้าเป็น 2 CH มันจะส่งออกเป็นแบบ PCM อัตโนมัติ
ถ้าเป็น 5.1/7.1 มันจะส่งออกเป็น RAW อัตโนมัติ

ส่วน AVR ลองแล้วมันสวิทช์ให้อัตโนมัติครับ ไม่ต้องไปตั้ง มันจะ Detect สัญญาณจาก HDMI อัตโนมัติ แล้วสวิชท์ไปตามเสียงที่ส่งมา
ตอนมันเปลี่ยนโหมดได้ยินมันสลับ Mode ดังแต๊กเลยครับ แล้วสัญลักษณ์ หน้าจอก็ขึ้นตามไฟล์ที่เล่น
ทดสอบโดยเล่นผ่านคอมพ์ ใช้ไฟล์ 3 แบบเล่นต่อเนื่องกัน
1. PCM 2 CH
2. Dolby 5.1 CH
3. DTS-HD 7.1 CH

ที่ AVR ไม่ต้องตั้งอะไรเลย มันสวิทช์ให้อัตโนมัติแล้วไฟสัญลักษณ์ ก็ขึ้นที่หน้า AVR ตามชนิดของไฟล์ที่เล่นเลยโดยช่วงเล่นไฟล์ช่วงแรกๆ AVR มันจะขึ้นเป็น PCM ก่อนแล้วค่อย Detect สัญญาณแปร๊บนึงแล้วสวิทช์โหมดให้เลย.

ใครใช้ Android Player อยากถามว่าท่านตั้งค่าเสียงกันอย่างไรบ้างครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ gemini4013

• LCD TV member
  • **
 [เศร้า]
Realtek 1195 โดนกันถ้วนหน้าครับ ปัญหานี้ [เศร้า]

ออฟไลน์ Golf

• Flat TV member
  • *
ผมดูพฤติกรรมตัวเองก่อน

ส่วนใหญ่ 2ch ผมจะดูที่ไม่ค่อยจริงจังนัก เช่น ลูกชายเปิดดูการ์ตูน ... ผมตั้ง Auto ไว้ที่ HDMI เพื่อจะเอาเสียงออก TV

พอมา 5.1 มักจะเป็นหนังจริงจัง ... ผมตั้ง RAW ไว้ที่ Optic เพื่อจะเอาเสียงออก AVR

อาจจะเรียกว่า AVR ผมยังเป็นรุ่นโบราณใช้มานับสิบปีจึงไ่ม่รองรับ HDMI อยู่แล้วจึงเฉยๆ ที่จะใช้แบบนี้

นานๆ ถ้าจะดู Series จริงจังและอยากให้เสียงออก AVR ... ก็ปรับเสียงนานๆ ที ... ไม่ได้เดือดร้อนสักเท่าไร

ประเด็นที่สำคัญคือใช้ตอนแรกไม่เข้าใจ กว่าจะเข้าใจว่าต้องปรับเสียงถึงจะออกนี่สิที่น่าหงุดหงิด
 [โขกโต๊ะ]

[เศร้า]
Realtek 1195 โดนกันถ้วนหน้าครับ ปัญหานี้ [เศร้า]

แสดงว่าเป็นกันทุกคน ฮ่าๆๆ
 [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

คงต้องหาทางอื่นลองดูแล้วจะมาอัพเดตว่าเป็นอย่างไร
ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ข้อมูลนะครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ผมดูพฤติกรรมตัวเองก่อน

ส่วนใหญ่ 2ch ผมจะดูที่ไม่ค่อยจริงจังนัก เช่น ลูกชายเปิดดูการ์ตูน ... ผมตั้ง Auto ไว้ที่ HDMI เพื่อจะเอาเสียงออก TV

พอมา 5.1 มักจะเป็นหนังจริงจัง ... ผมตั้ง RAW ไว้ที่ Optic เพื่อจะเอาเสียงออก AVR

อาจจะเรียกว่า AVR ผมยังเป็นรุ่นโบราณใช้มานับสิบปีจึงไ่ม่รองรับ HDMI อยู่แล้วจึงเฉยๆ ที่จะใช้แบบนี้

นานๆ ถ้าจะดู Series จริงจังและอยากให้เสียงออก AVR ... ก็ปรับเสียงนานๆ ที ... ไม่ได้เดือดร้อนสักเท่าไร

ประเด็นที่สำคัญคือใช้ตอนแรกไม่เข้าใจ กว่าจะเข้าใจว่าต้องปรับเสียงถึงจะออกนี่สิที่น่าหงุดหงิด
 [โขกโต๊ะ]

ตอนที่ใช้คอมพ์เล่น ผมก็หาทางอยู่นานให้มันออกเป็น RAW แต่ตอนนี้ใช้ได้แล้ว สวิทช์อัตโนมัติครับไม่ต้องตั้งค่า
แต่ปรกติผมชอบใช้พวก Player เล่นหนังมากกว่าคอมพ์ ไม่ต้องทำอะไร เปิดสวิทช์เลือกหนังแล้วเล่นเลย

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
คงต้องรอ Realtek ปรับปรุงตรงจุดนี้ครับ
ระหว่างนี้สำหรับเครื่อง CloudHD1195 ได้ข่าวว่าจะทำปุ่ม Shortcut ที่รีโมทเพื่อสลับเสียงระหว่าง Passthrough กับ Auto ให้ใช้กันไปก่อนครับ

คงต้องรอ Realtek ปรับปรุงตรงจุดนี้ครับ
ระหว่างนี้สำหรับเครื่อง CloudHD1195 ได้ข่าวว่าจะทำปุ่ม Shortcut ที่รีโมทเพื่อสลับเสียงระหว่าง Passthrough กับ Auto ให้ใช้กันไปก่อนครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

[ร้องไห้]  [ปาดเหงื่อ]

• *
ข่าวดีสำหรับ CloudHD 1195
Firmware ล่าสุดแก้เรื่องตั้งค่าเสียง Passthrough แล้วเล่นเสียง Stereo ไม่ได้แล้วครับ นอกนั้นก็เพิ่มเติมการอ่านซับไทยสำหรับไฟล์ซีรีย์ .srt .ssa

Firmware ล่าสุดแก้เรื่องตั้งค่าเสียง Passthrough แล้วเล่นเสียง Stereo ไม่ได้แล้วครับ นอกนั้นก็เพิ่มเติมการอ่านซับไทยสำหรับไฟล์ซีรีย์ .srt .ssa

ตัวไหนครับ ผมลองตัว build 20150430 ยังเป็นเหมือนเดิม
set auto เสียงออกหมด แต่เป็น pcm downmix
set เป็น raw เสียงออกเฉพาะที่เป็น 5.1

• *

ตัวไหนครับ ผมลองตัว build 20150430 ยังเป็นเหมือนเดิม
set auto เสียงออกหมด แต่เป็น pcm downmix
set เป็น raw เสียงออกเฉพาะที่เป็น 5.1

ตัวใหม่เค้าเพิ่งส่งมาให้เทส แต่ตอนนี้ยังไม่สมบูรณ์ครับ
ตั้งค่า Passthrough เล่นไฟล์ MP3 ได้สลับไปดูหนังเสียง DTS ได้แต่สลับกลับมายังไม่มีเสียง
ตอนนี้รอแก้ไขเพิ่มเติมครับ

ตัวใหม่เค้าเพิ่งส่งมาให้เทส แต่ตอนนี้ยังไม่สมบูรณ์ครับ
ตั้งค่า Passthrough เล่นไฟล์ MP3 ได้สลับไปดูหนังเสียง DTS ได้แต่สลับกลับมายังไม่มีเสียง
ตอนนี้รอแก้ไขเพิ่มเติมครับ

อ้อครับ ขอบคุณคุณ suvej มากกครับ
ผมคงรอตัวสมบูรณ์ ตอนนี้ผมกลับไปใช้ตัวเก่า build 20150303

ออฟไลน์ konkaew

55555 ผมก็เป็น เจ้า MELE1000 รอ FWตัวใหม่ ตอนนี้ตั้งโชว์ไปก่อน