ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ net ให้ TV ยังไงครับผม  (อ่าน 7238 ครั้ง)

ออฟไลน์ chowindy

• Edge LED TV member
    • ¢ÒÂ PLC MITSUBISHI
แชร์ net ให้ TV ยังไงครับผม
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 04:40:13 am »
คือผมอยู่หอ ที่หอปล่อยสัญญาน wireless

แล้วผมมี notebook 1 เครื่อง และ smart tv 1 เครื่องครับ

อยากถามว่า ผมต่อ wireless จาก notebook ที่ต้องใส่รหัสเน็ต

แล้วจะแชร์จากโน๊ตบุ๊ค ไป TV ผ่านสายแลนยังไงดีครับ

ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้่่าน Network เลยครับ

พอดีจะอัพ FW TV นะครับ

รบกวนด้วยครับผม

ออฟไลน์ ganz

• Flat TV member
  • *
Re: แชร์ net ให้ TV ยังไงครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 11:22:37 am »
ทำได้ครับ ผมก็ทำวิธีนี้อยู่

ขั้นแรก ก็ต่อ Notebook กับเน็ตหอตามปกติครับ

***สำหรับ win 7***

1. เข้าไปที่ Control Panel เเลือก Network and Sharing Center

2. คลิก Change adapter settings (อยู่ด้านซ้ายมือบน)

3. เมื่อคลิกแล้วจะเข้ามาหน้า Network Connection ให้เราคลิกขวาที่ icon wireless ที่เราต่อเน็ตอยู่ เลือก properties

4. ให้ไปที่แท็บ Sharing แล้วติ๊กถูก แล้วเลือก Local Area Network ตามภาพครับ

5. เสร็จแล้วก็เอาสายแลนเสียบจากโน๊ตบุคเข้าเครื่องทีวีได้เลยครับ  ตั้งค่า network ในทีวีให้เป็น auto เพราะ window จะแจก ip ให้ทีวีเองครับ

แค่นี้ก็เล่นเน็ตจากทีวีได้แล้วครับ

***สำหรับ win xp

ก็ให้เข้า control panel เลือก Network Connection

เสร็จแล้วก็ทำตามตั้งแต่ขั้นตอนที่ 3 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ chowindy

• Edge LED TV member
    • ¢ÒÂ PLC MITSUBISHI
Re: แชร์ net ให้ TV ยังไงครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 03:46:23 pm »
ขอบคุณครับ ไ้ด้แล้วครับ

ทำไม update นานเหลือเกิน ฮือออออออออออ

ออฟไลน์ ganz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 04:01:13 pm »
ขอบคุณครับ ไ้ด้แล้วครับ

ทำไม update นานเหลือเกิน ฮือออออออออออ

มันอยู่กับอินเตอร์เน็ตที่ใช้ด้วยครับ ยิ่งเน็ตหอด้ยวแล้ว ไม่ต้องพูดถึง -.-

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 11:57:34 pm »
สวดยอดครับท่าน ganz

[นอน]

ออฟไลน์ moji_nc

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 02:31:04 pm »
รือฟื้นขึ้นมาครับ สอบถามครับ กรณีเดียวกันรับไวไฟมา แต่เป็นวินโดว์ xp ได้มั้ยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ moji_nc

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 03:32:18 pm »
รือฟื้นขึ้นมาครับ สอบถามครับ กรณีเดียวกันรับไวไฟมา แต่เป็นวินโดว์ xp ได้มั้ยครับ [ปลื่ม]
ขอโทษทีครับ เพิ่งเห็นว่าบอก xp ด้วย [โขก]