ผู้เขียน หัวข้อ: ของยุคเก่า ตามไม่ทันทีวียุคใหม่  (อ่าน 2018 ครั้ง)

ออฟไลน์ tinglee119

• Flat TV member
  • *
ของยุคเก่า ตามไม่ทันทีวียุคใหม่
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 09:02:43 am »
ที่ว่ายุคใหม่ คือ พ่อตาซื้อ SS 48 นิ้วครับ มี 2 USB,3 HDMI,1 component
ปัญหาก็คือ แกใช้กล่อง DTV ซึ่งต่อเข้าทีวีด้วย component แล้วก็เครื่องเล่น DVD ซึ่งเป็น component อีก
ทีนี้ก็ต้องเลือกว่าจะเอาอะไรต่อกับทีวี ตกลง แกต่อกล่อง DTV แต่ก็บ่นว่าใช้เครื่องเล่น DVD ของเดิมแกไม่ได้
ผมบอกแล้วว่าซื้อเครื่องใหม่ไปเลย สาย HDMI แต่แกเสียดายอยากใช้ของเดิม
ซื้อตัวแปลงดีไหมครับ แต่เห็นราคาก็เฉียดๆพัน แถมต้องมีสาย power อีก
หรือว่าซื้อกล่องดิจิตอล ใหม่ที่มีสาย HDMI แทนกล่อง DTV เดิมดี
หรือมีข้อแนะนำอย่างอื่นไหมครับ

ขออภัยหากตั้งกระทู้ผิดห้อง เพราะมีสามส่วนเกี่ยวพันคือ ทีวี กล่องดิจิตอล แล้วก็เครื่องเล่น เลยไม่รู้ตั้งห้องไหนดีครับ

ถามเพิ่มเติมครับ เสาเสียบทีวี ราคา 300 บาทนี่ ถ้าบ้านเราอยู่ห่างเสา 20+ km นี่ มีปัญหาเรื่องสัญญาณจะไม่ชัดไหมครับ หรือต้องติดเสาก้างปลา
เมื่อเทียบความคมชัดระหว่าง เสาเสียบ เสาก้างปลา และกล่องDTV เดิม มันต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
Re: ของยุคเก่า ตามไม่ทันทีวียุคใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 11:10:28 am »
ซื้อกล่อง DTV ใหม่ หรือ DVD ใหม่เถอะครับ

ลองเอาตัวใหม่มาต่อเทียบกับของเดิมให้เห็นเลยก็ได้

อย่าไปเสียตังค์ซื้อตัวแปลงเลย ภาพที่ได้ออกมา สู้ HDMI แท้ๆ ไม่ได้แน่

ส่วนเรื่องเสาอากาศ ระยะ 20โล ตั้งเสาก้างปลานอกบ้านเลยดีกว่าครับ

ถ้าเป็นเสาภายในแบบ Active ก็ต้องซื้อตัว power insert มาใส่อีกตัวละราวๆ 2 ร้อย แถมสัญญาณยังนิ่งสู้ก้างปลาไม่ได้

เพราะถ้าเป็น digital มันจะไม่มีชัดมากชัดน้อย แต่จะมีแค่ 3 อย่าง ดังนี้

1. ดูไม่ได้เลย
2. ดูได้ แต่สะดุด หรือมีบล๊อคแทรก
3. ดูได้ 100%
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: ของยุคเก่า ตามไม่ทันทีวียุคใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 01:56:24 pm »
ตามคุณ osxp เลยครับ
เปลี่ยนใหม่เลยดีกว่าครับ แต่แนะนำให้เปลี่ยนเป็นกล่อง DTV รุ่นใหม่ หรือกล่องดิจิตอลทีวีไปเลยดีกว่าครับ
เพราะการเปลี่ยนเป็น DVD Upscale ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไร อาจได้ความสะดวกคืนมา แต่คุณภาพของภาพไม่ต่างกันมากนัก
(สมัยก่อนผมใช้ DVD Upscale กับทีวี 32 นิ้วยังรู้สึกไม่ค่อยต่างเลย นี่จอ 48 นิ้วคงชัดเจนกว่า 32 นิ้วแน่นอนครับ ซึ่งผมมองว่าไม่คุ้ม)
ถ้าจะซื้อตัวสลับสาย ตัว component ผมไม่แน่ใจราคา แต่เคยเห็นของ AV ราคา100-300บ. แต่ถ้าเป็นพันบาท เปลี่ยนกล่องดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องอื่นเห็นด้วยกับคุณ osxp ครับ

ออฟไลน์ tinglee119

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 09:37:32 am »
ขอบคุณ Osxp และ Ekkapan ที่มาช่วยเหลือครับ
ตกลงว่า แกให้ซื้อ เครื่องเล่น DVD ใหม่ครับ เป็นของ Sherman 1890 บาท (ราคาที่โลตัส)
เอามาต่อสาย HDMI แทน ก็จบแบบ happy ending

ใจจริงผมอยากได้กล่องทีวีใหม่มากกว่า แต่ไปหาอ่านในพันทิปแล้ว ปัญหาเยอะเลย โดยเฉพาะกล่องของสามารถ ซึ่งพอต่อสาย HDMI แล้วสัญญาณ drop ลง