ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689010 ครั้ง)

ออฟไลน์ sombatdots

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:19:32 pm »
ผมใช้ LCD Sony EX500 ต่อช่อง HDMI เข้ากับHD player ปรากฏว่าภาพที่ออกจากจอ EX500 กับเสียงที่ออกจากเอาท์พุทของ HD Player ไม่ตรงกัน(มันจะดีเลย์)   แต่ลองเอาไปใช้กับ LCD sumsung โดยใช้สาย HDMI เหมือนกัน ภาพกับเสียงก็เป็นปกติ   ไม่รู้ว่าทาง sony จะแก้ไขให้ได้ไหมครับ ตอนนนี้ที่ใช้ไปพลางๆก่อนก็คือต่อเอาเอาท์พุทเสียงจากตัว EX500 นี้แหละไปต่อเข้ากับเครื่องเสียงอีกที แต่ว่าเสียงมันจะไม่ใสเท่ากับต่อจากเอาท์พทของ HD Player โดยตรง  ทำไงผมจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ
ไม่มีใครตอบขออนุญาตน้องใหม่ๆตอบนะครับ ผมใช้ sony led 40ex520 อยู่ ผมเคยสังเกตุเห็นปัญหาอย่างของท่านนี่แหละเพราะชอบดูคอนเสริตปากนักร้องนำกับเสียงที่ออกจาก av receiver ไม่ตรงกัน จึงค้นหาว่าเป็นเพราะอะไร พบที่เดียวสองคำตอบที่เคยส่งสัยมานาน คือ ทำไม av receiver จะต้องมีช่องต่อ สัญญาณ HDMI IN ,HDMI OUT  Component in,Component out  ให้เราเปลื่องเงินซื้อสายไปต่อจาก player เข้า av แล้วต้องต่อจาก av ไป monitor ทำม่ายเงินแค่ซื้อมาก็จะไม่ครบชุดอยู่แล้ว ก็เลยต่ออย่างท่านนี้แหละจาก player ตัวเดียวแต่สายสัญญาณภาพไป monitor สัญาณเสียงไป av ปรากฏว่าก็เกิดปัญหาอย่างที่ท่านกับผมเจอคือเสียงกับภาพไม่ตรงกัน เพราะอะไรครับ สาเหตุคือการประมวลผลของ moniter กับ av ความเร็วไม่เท่ากัน หรือค่าความต้านทานของสายสัญาณไม่เท่ากัน นี่เองจึงต้องต่อสายสัญญาณผ่าย av ทั้งภาพและเสียง เพื่อไปเข้า monitor ผิดพราดประการใดขออภัยครับเพราะผมก็เพิ่งหัดเล่นมาประมาณสามอาทิตย์นี่เอง

ออฟไลน์ Start17

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:31:52 am »
ของผมเป็น 46EX520 มันขึ้นมั้งไม่ขึ้นมั้ง งงเหมือนกันแต่ที่สังเกตุได้คือ
ถ้าปิดเครื่องแบบถอดปลั๊กออก พอเสียบปลั๊กเปิดเครื่องโลโก้จะไม่ขึ้น
แต่่ถ้าปิดเครื่องแบบปิดทางรีโมททิ้งไว้นานๆแล้วมาเปิดใหม่มันจะขึ้นคับ ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนไหม

มาเป็นสมาชิกด้วยคน เพิ่งซื้อ 55EX720 มาครับ ไม่ทราบว่าท่านใดใช้รุ่นนี้อยู่บ้างครับ

อยากทราบว่า ตอนเปิดเครื่องมันมีโลโก้ Sony พร้อมเสียง ตึ๊ง ที่เป็นเอกลักษณ์ของ Sony หรือเปล่าครับ พอดีว่าเครื่องผมมันไม่มีอ่ะ

ใช้ LCD อีกรุ่นนึงมันก็มี แต่รุ่นนี้ทำไมไม่มี หรือเค้าตัดออก  [ปาดเหงื่อ]

เป็นตามนี้เรยคับ ปิดแบบ stand by นานๆหน่อย เวลามาเปิดครั้งต่อไปจะขึ้น logo
แต่ถ้าปิด switch หรือ ดึงปลั๊กออก ทันที เวลาเปิดครั้งต่อไปจะไม่ขึ้น logo

วันนี้ได้ไปคุยกะเจ้าหน้าที่ท่านนึง ที่ sony style
ได้คำตอบ ประมาณว่า ถ้าเครื่องปิดตัวลงอย่างสมบูรณ์
จึงจะขึ้น logo ให้เห็น แต่เค้าก้อบอกว่าไม่รุ้จะอธิบายยังไงเหมือนกัน

จิงๆผมอยากรู้ เงื่อนไขและเหตุผลจิงๆของมันจัง
ท่านใดรู้ความลับตรงจุดนี้ ช่วยมาเฉลยหน่อยนะครับ
:)

ออฟไลน์ wasinpat

• *
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:14:32 am »
มาเป็นสมาชิกด้วยคน เพิ่งซื้อ 55EX720 มาครับ ไม่ทราบว่าท่านใดใช้รุ่นนี้อยู่บ้างครับ

อยากทราบว่า ตอนเปิดเครื่องมันมีโลโก้ Sony พร้อมเสียง ตึ๊ง ที่เป็นเอกลักษณ์ของ Sony หรือเปล่าครับ พอดีว่าเครื่องผมมันไม่มีอ่ะ

ใช้ LCD อีกรุ่นนึงมันก็มี แต่รุ่นนี้ทำไมไม่มี หรือเค้าตัดออก  [ปาดเหงื่อ]

ผมรุ่น 40ex720 ครับ ปิดแบบกด stand by ที่รีโมท แล้วดึงปลั็กออกทุกครั้ง
มีขึ้นให้เห็น 2 ครั้งได้ครับ จากการลองเล่นมา 5 วัน

ออฟไลน์ wasinpat

• *
« ตอบกลับ #633 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:20:39 am »
สอบถามหน่อยครับ
1. มี usb wireless adapter ที่ใช้แทน sony uwa-br100 ไหมครับ

ps. ตอนนี้ต่อสายแลน มี update software ตัว 40ex720 ไปครั้งนึง
เห็นมี skype เพิ่มเข้ามาครับ

ออฟไลน์ tongtong

• *
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 04:21:28 pm »
ของผมเป็น 46EX520 มันขึ้นมั้งไม่ขึ้นมั้ง งงเหมือนกันแต่ที่สังเกตุได้คือ
ถ้าปิดเครื่องแบบถอดปลั๊กออก พอเสียบปลั๊กเปิดเครื่องโลโก้จะไม่ขึ้น
แต่่ถ้าปิดเครื่องแบบปิดทางรีโมททิ้งไว้นานๆแล้วมาเปิดใหม่มันจะขึ้นคับ ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนไหม

เป็นตามนี้เรยคับ ปิดแบบ stand by นานๆหน่อย เวลามาเปิดครั้งต่อไปจะขึ้น logo
แต่ถ้าปิด switch หรือ ดึงปลั๊กออก ทันที เวลาเปิดครั้งต่อไปจะไม่ขึ้น logo

วันนี้ได้ไปคุยกะเจ้าหน้าที่ท่านนึง ที่ sony style
ได้คำตอบ ประมาณว่า ถ้าเครื่องปิดตัวลงอย่างสมบูรณ์
จึงจะขึ้น logo ให้เห็น แต่เค้าก้อบอกว่าไม่รุ้จะอธิบายยังไงเหมือนกัน

จิงๆผมอยากรู้ เงื่อนไขและเหตุผลจิงๆของมันจัง
ท่านใดรู้ความลับตรงจุดนี้ ช่วยมาเฉลยหน่อยนะครับ
:)

ของผมก็เป็นตามข้างบนนี้ เหมือนกันครับ [งง]

แล้วตอนนี้ก็ เจอปัญหา (หรือเปล่า) เพิ่มอีกแล้วครับ

คือผมลองเอาไฟล์รูปเทสหน้าจอมาเปิดดู พอเปิดไฟล์สีสว่าง ๆ เช่น สีขาว พบว่า มันสว่างไม่ทั่วทั้งจอ

จะมีรอยดำเป็นปื้น ๆ เหมือนคราบสกปรก แต่เช็ดไม่ออก เข้าไปดูไกล้ ๆ จะไม่เห็น แถมของผมมีเหมือนแถบสีดำจาง ๆ ขึ้นอยู่

ตรงกลางจอเลย  [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 04:28:38 pm »
ผมใช้ LCD Sony EX500 ต่อช่อง HDMI เข้ากับHD player ปรากฏว่าภาพที่ออกจากจอ EX500 กับเสียงที่ออกจากเอาท์พุทของ HD Player ไม่ตรงกัน(มันจะดีเลย์)   แต่ลองเอาไปใช้กับ LCD sumsung โดยใช้สาย HDMI เหมือนกัน ภาพกับเสียงก็เป็นปกติ   ไม่รู้ว่าทาง sony จะแก้ไขให้ได้ไหมครับ ตอนนนี้ที่ใช้ไปพลางๆก่อนก็คือต่อเอาเอาท์พุทเสียงจากตัว EX500 นี้แหละไปต่อเข้ากับเครื่องเสียงอีกที แต่ว่าเสียงมันจะไม่ใสเท่ากับต่อจากเอาท์พทของ HD Player โดยตรง  ทำไงผมจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ
ไม่มีใครตอบขออนุญาตน้องใหม่ๆตอบนะครับ ผมใช้ sony led 40ex520 อยู่ ผมเคยสังเกตุเห็นปัญหาอย่างของท่านนี่แหละเพราะชอบดูคอนเสริตปากนักร้องนำกับเสียงที่ออกจาก av receiver ไม่ตรงกัน จึงค้นหาว่าเป็นเพราะอะไร พบที่เดียวสองคำตอบที่เคยส่งสัยมานาน คือ ทำไม av receiver จะต้องมีช่องต่อ สัญญาณ HDMI IN ,HDMI OUT  Component in,Component out  ให้เราเปลื่องเงินซื้อสายไปต่อจาก player เข้า av แล้วต้องต่อจาก av ไป monitor ทำม่ายเงินแค่ซื้อมาก็จะไม่ครบชุดอยู่แล้ว ก็เลยต่ออย่างท่านนี้แหละจาก player ตัวเดียวแต่สายสัญญาณภาพไป monitor สัญาณเสียงไป av ปรากฏว่าก็เกิดปัญหาอย่างที่ท่านกับผมเจอคือเสียงกับภาพไม่ตรงกัน เพราะอะไรครับ สาเหตุคือการประมวลผลของ moniter กับ av ความเร็วไม่เท่ากัน หรือค่าความต้านทานของสายสัญาณไม่เท่ากัน นี่เองจึงต้องต่อสายสัญญาณผ่าย av ทั้งภาพและเสียง เพื่อไปเข้า monitor ผิดพราดประการใดขออภัยครับเพราะผมก็เพิ่งหัดเล่นมาประมาณสามอาทิตย์นี่เอง

เรื่องเสียงดีเลย์ ของผมก็เป็น ถ้าเปิดหนังจาก hd player แล้วให้เสียงออกทางทีวี เสียงกับปากจะไม่ตรงกัน คือเสียงมาก่อน

แก้ไขโดยการต่อ audio out จาก hd player ไป av receiver แล้วก็ลดเสียงจากทีวีให้ต่ำสุด หรือไม่ก็เข้าไปเลือกให้เสียงไม่ออกทางทีวี ออกทาง ออดิโอซีสเต็มแทน ครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 09:23:28 pm »
ไม่เกี่ยวกับสาย HDMI เลยครับ เกี่ยวกับการออกแบบวงจร ให้ภาพ และเสียงมันไม่ตรงกันเองต่างหากครับ

เพราะจอ LCD/LED มันมี Delay จึงต้องออกแบบหน่วงเสียงให้ตรงกับปาก

และการต่อเสียงออก AVR นั้น ต้องต่อแบบนี้ครับ

HD Player > LCD/LED > AVR

เพื่อให้วงจรของ TV มันประมวลผลให้ตรงกันก่อนออก AVR ครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ j.d.c

• *
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:44:14 am »
สอบถามหนอยครับ ผมใช้30bx320เวลาดูหนังผ่านHDDไฟล์.MKVหน้าจอจะขึ้นไม่รองรับรูปแบบเสียง ขณะที่หนังเป็น sub thai  แต่เปลียนเสียงไม่ได้

ออฟไลน์ sangja

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:52:39 pm »
ใครใช้40EX720บ้างดูฟรีทีวีชัดไหมและดู2D hidefเป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ rgb

• *
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 12:22:32 am »
 [ปลื่ม]สวัสดีครับ ขอฝากตัวเปนสมาชิกใหม่ในห้องนี้นะคร๊าบ ยินดีจะช่วยร่วมคิด ร่วมแชร์ กับทุกๆ ท่าน ในห้อง" Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับ " ครับผม [โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 06:19:20 pm »
สอบถามหนอยครับ ผมใช้30bx320เวลาดูหนังผ่านHDDไฟล์.MKVหน้าจอจะขึ้นไม่รองรับรูปแบบเสียง ขณะที่หนังเป็น sub thai  แต่เปลียนเสียงไม่ได้

ต้องเซ็ตที่ hd player ให้ปล่อยเสียงแบบ LPCM ครับ

ออฟไลน์ 1412007

• *
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:37:45 pm »
KDL-40NX720 ทำไมไม่ีค่อยมีคนพูดถึง ไม่เวิร์ค หรอครับ แล้ว ตระกูล NX ทางโซนี่ เน้นไปใช้งานรูปแบบไหนอ่ะครับบบ รบกวนทันะครับบ ขอบคุณมากครับบบ

ออฟไลน์ polis

• *
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 12:07:29 pm »
สนใจ  Philips 32" 32PFL5605  กับ Sony 32" KDL-32EX520

เท่าที่ทราบ Philips 32" 32PFL5605  ไปเจอข้อมูลบางอย่างทำให้สงสัยอยู่ อ่านบางกระทุ้บางข้อความก็ยังสงสัย
คือ สเป็คบอกว่า ตัวนี้เป็น Full LED แต่ในเวปของฟิลิปเอง มันบอกว่า LCD ขอสรุปว่ามันคือ LED ถูกต้องไหม
เท่าที่ทราบ LED ทั่วไปจะเป็น Edge LED คือมีหลอดอยู่ขอบทีวี
แล้วเจ้าตัวนี้ มันเป็นแบบไหนคับ เมื่อมันเป็น Full LED งั้นก็แสดงว่ามันมีหลอด LED อยู่ด้านหลังจอถูกหรือเปล่า
หากว่ามันมีหลอด LED อยู่หลังจอ ก็แสดงว่าต้องประหยัดไฟว่า เพราะสามารถเปิดปิดไฟได้ตามสภาพของแสงที่รับชม ซึ่งต่าง Edge LED ที่จะเปิดหลอดไฟตลอดเวลา
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าเนี่ย

คำถามต่อไปคือ
สนใจ Philips 32" 32PFL5605  กับ Sony 32" KDL-32EX520  ระหว่างสองตัวนี้ ท่านสมาชิกทั้งหลายคิดกันว่าไงคับ เลือกตัวไหนดี
แต่หากว่าฟิลิปเป็นอย่างที่ผมเข้าใจข้างต้น ผมว่าจะเลือกฟิลิปนะ

ท่านใดมีความเห็นเช่นไร ช่วยไขความกระจ่างด้วยคร๊าบ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #643 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 03:11:15 pm »
ท่านต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า LED TV คือ LCD TV ที่เอา LED มาทำเป็น Backlight แทนหลอด CCFL ครับ มันก็คือ LCD TV ครับ
32PFL5605 เป็น Full LED ครับคือมี LED เป็น Backlight เต็มแผงครับแต่ on ตลอดครับไม่ได้ปิดเปิดเป็นกลุ่ม(Local Dimming) แต่จะดร็อปแสงลงเวลาฉากมืดๆ เพราะฉะนั้น Eage ประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ vudhilee

• *
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:21:26 pm »
ขอเข้าเป็นสมาชิก SONY ด้วยคน ครับ  เมื่อวานเพิ่งซื้อ 40ex720  มา พอดีหา  SKYPE ไม่เจอครับ  เจอแต่ twitter กับ facebook  ไม่ทราบว่า ต้องทำอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #645 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 03:13:48 pm »
ต้องอัพเดท Firmware ครับ มันถึงจะมีมาให้

ขอเข้าเป็นสมาชิก SONY ด้วยคน ครับ  เมื่อวานเพิ่งซื้อ 40ex720  มา พอดีหา  SKYPE ไม่เจอครับ  เจอแต่ twitter กับ facebook  ไม่ทราบว่า ต้องทำอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ vudhilee

• *
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:20:20 pm »
ิขอบคุณครับ  ไม่ทราบว่า up firmware อย่างไร  รบกวนบอกรายละเอียดด้วยครับ

ต้องอัพเดท Firmware ครับ มันถึงจะมีมาให้

ออฟไลน์ BabY Home Theater

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 04:29:29 pm »
 [ร้องไห้] ของผม มี รุ่น bx 300  32 นิ้ว อยู่เครื่องนึงอะครับ ดูไฟล์ วีดีโอ ไม่ได้หลากหลายนามสกุล เหมือน ของ ซัมซุง

เลยอะครับ พอที่จะอัพ FW ได้ไหมครับ รบกวนผู้รู้ชี้แนะทีครับ

[ปลื่ม] ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นแฟน sony ด้วยอีกคนครับ