ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2688975 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtong

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #648 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:40:03 pm »
ต่อสายแลนที่ใช้อินเตอร์เน็ตได้เข้าที่หลังเครื่อง

แล้วเข้าไปเซ็ตให้ update firmware อัตโนมัติ เดี๋ยวเครื่องจะดาวน์โหลดมาให้เองครับ

หรืออีกวิธีก็ เข้าไปโหลด FW ที่ http://www.sony.co.th/support/download/450329/product/kdl-55ex720

แล้วทำตามขั้นตอนที่มีอยู่ในนั้นได้เลยครับ

ิขอบคุณครับ  ไม่ทราบว่า up firmware อย่างไร  รบกวนบอกรายละเอียดด้วยครับ

ต้องอัพเดท Firmware ครับ มันถึงจะมีมาให้

ขอเข้าเป็นสมาชิก SONY ด้วยคน ครับ  เมื่อวานเพิ่งซื้อ 40ex720  มา พอดีหา  SKYPE ไม่เจอครับ  เจอแต่ twitter กับ facebook  ไม่ทราบว่า ต้องทำอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ saebdesign

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #649 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 03:02:09 pm »
ตอนนี้กำลังลังเลอย่างหนักครับพี่น้อง ว่าจะซื้อจอled 3d ของโซนี่รุ่น KDL-40EX720=40" หรือ46"ดีครับ
ห้องนอนผมห่างจากจอ(จอผมกะจะแขวนนะครับ) ห่างจากระยะดูประมาณ 3.50 เมตร ครับ แล้วก็ขอคำชี้แนะด้วยนะครับว่า
รุ่นที่ผมสนใจอยู่นี้โอเครึป่าวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ enterbear

• *
« ตอบกลับ #650 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 04:20:44 pm »
ตอนนี้กำลังลังเลอย่างหนักครับพี่น้อง ว่าจะซื้อจอled 3d ของโซนี่รุ่น KDL-40EX720=40" หรือ46"ดีครับ
ห้องนอนผมห่างจากจอ(จอผมกะจะแขวนนะครับ) ห่างจากระยะดูประมาณ 3.50 เมตร ครับ แล้วก็ขอคำชี้แนะด้วยนะครับว่า
รุ่นที่ผมสนใจอยู่นี้โอเครึป่าวครับ ขอบคุณครับ

46นิ่วหรือไม่ก็ 55นิ่วไปเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2011, 04:39:05 pm โดย enterbear »

ออฟไลน์ spongbig

• *
« ตอบกลับ #651 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:44:26 pm »
ขอ review sony nx720 หน่อยนะคร้าบบ ขอบคุณล่วงหน้ามากกกก  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ mickyway

• *
« ตอบกลับ #652 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 01:41:27 am »
อยากได้ sony 3D 42 นิ้ว งบประมาณ 3-4 หมื่นบาท  นี่เล่นตัวไหนดีครับ ผมมือใหม่  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bagilisk

• *
« ตอบกลับ #653 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 02:53:43 pm »
EX720 กับ NX720 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #654 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:17:49 pm »
NX720 แหล่มกว่าครับ
1. Dynamic Edge LED Backlight
2. WiFi Integrated
3. Monolithic Design

EX720 กับ NX720 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ออฟไลน์ spongbig

• *
« ตอบกลับ #655 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:47:27 pm »
NX720 กับ SS d6400 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันอ่าครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ dominion

• *
« ตอบกลับ #656 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:05:51 pm »
สอบถามเรื่อง usb wifi ที่ใช้กับ EX520 ทีครับผมถามพนักงาน sony ที่ออกงานที่เมืองทองว่าใช้รุ่นอะไรต่อได้บ้าง เขาตอบว่าได้ทุกรุ่น

ผมจึงไปซื้อของ Belkin มาปรากฏว่า TV มองไม่เห็นอะครับ ไม่รู้ว่าผมทำอะไรผิดหรือไม่ช่วยชี้แนะทีครับ หากอุปกรณ์ไม่รองรับมีรุ่นไหนบ้างที่รองรับครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ zince_1988

• *
« ตอบกลับ #657 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 11:44:14 pm »
เรียนถามผู้ใช้ sony นิดนีงครับ คือพอดีจาซื้อทีวีใหม่เลยเข้ามาดูสเปคในเวบ พบรุ่นนึงเหมาะกับความต้องการมาก เป็นรุ่น KDL-40BX420 ราคา 20990 ก็เลยลองไปเดินดูตัวจริง แต่พอไปถึงที่ร้านแล้ว คนขายบอกว่าไม่มี model นี้ มีแต่ KLV-40BX420 ผมก็เลยงง เลยลองกลับมาดูข้อมูลในเว็บของ sony ซึ่งในเว็บไม่มีรุ่น KDL-40BX420 มีแต่ KLV-40BX420
ที่อยากถามก็คือ 1.) KDL-40BX420 มันมีรึป่าวครับ? 2.) ถ้ามีแล้วมันต่างกับ KLV-40BX420 ยังไงบ้างครับ? 3.) คนขายยังบอกด้วยว่า ถ้าเป็นรุ่น KDL จะเป็นรุ่นที่สามารถเชื่อมต่ออินเตอร์เนทได้ แต่ราคาจะอยู่ที่ 23,xxx จิงป่าวครับ?

ปล. สังเกตแล้วจากเวบนี้จะไม่มีรุ่น KLV เลยมีแต่ KDL แต่ในเว็บ sony มีทั้ง KDL และ KLV ข้อเพิ่มอีกหนึ่งคำถามครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #658 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:13:40 pm »
เรียนถามผู้ใช้ sony นิดนีงครับ คือพอดีจาซื้อทีวีใหม่เลยเข้ามาดูสเปคในเวบ พบรุ่นนึงเหมาะกับความต้องการมาก เป็นรุ่น KDL-40BX420 ราคา 20990 ก็เลยลองไปเดินดูตัวจริง แต่พอไปถึงที่ร้านแล้ว คนขายบอกว่าไม่มี model นี้ มีแต่ KLV-40BX420 ผมก็เลยงง เลยลองกลับมาดูข้อมูลในเว็บของ sony ซึ่งในเว็บไม่มีรุ่น KDL-40BX420 มีแต่ KLV-40BX420
ที่อยากถามก็คือ 1.) KDL-40BX420 มันมีรึป่าวครับ? 2.) ถ้ามีแล้วมันต่างกับ KLV-40BX420 ยังไงบ้างครับ? 3.) คนขายยังบอกด้วยว่า ถ้าเป็นรุ่น KDL จะเป็นรุ่นที่สามารถเชื่อมต่ออินเตอร์เนทได้ แต่ราคาจะอยู่ที่ 23,xxx จิงป่าวครับ?
ปล. สังเกตแล้วจากเวบนี้จะไม่มีรุ่น KLV เลยมีแต่ KDL แต่ในเว็บ sony มีทั้ง KDL และ KLV ข้อเพิ่มอีกหนึ่งคำถามครับ
ขอบคุณครับ
เท่าที่ผมอ่านจะสเป็คเมืองนอก ไม่น่าจะแตกต่างกันมากน่ะครับ KDL จะเป็น HDTV แต่ KLV น่าจะตัดจุดนี้ไป และ KDL ไม่ได้รองรับ Internet ด้วยน่ะ
อ่านสเป็คได้ที่นี่ครับ  http://www.sony-asia.com/product/kdl-40bx420
ราคา KLV-40BX420  ตอนนี้ไม่ถึง 2หมื่นแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 09:14:24 pm โดย eak_lp »

ออฟไลน์ zince_1988

• *
« ตอบกลับ #659 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 11:32:05 pm »
ขอบคุณครับ
เท่าที่ผมอ่านจะสเป็คเมืองนอก ไม่น่าจะแตกต่างกันมากน่ะครับ KDL จะเป็น HDTV แต่ KLV น่าจะตัดจุดนี้ไป และ KDL ไม่ได้รองรับ Internet ด้วยน่ะ
อ่านสเป็คได้ที่นี่ครับ  http://www.sony-asia.com/product/kdl-40bx420
ราคา KLV-40BX420  ตอนนี้ไม่ถึง 2หมื่นแล้วครับ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณ eak_lp มากครับสำหรับข้อมูล
แต่รบกวนถามเพิ่มอิกนิดนึงครับ ตอนที่ผมเข้าไปดูในเวบของ sony.co.th ในเวบนี้จะไม่มี KDL-40BX420 เข้าไปใน BX420 Series จะมีแค่ KLV-40BX420 ตัวเดียวอ่าครับ แต่กลับกันคือ sony-asia เข้าไปใน BX420 Series จะไม่รุ่น KLV-40BX420 มีแต่ KDL-40BX420 จะเป็นไปได้ไหมครับว่า model ที่ขายในประเทศไทยจะเป็นอีกตัวนึง ซึ่งมีการระบุไม่เหมือนกัน หรือว่า model แต่ละประเทศไม่เหมือน

« ตอบกลับ #660 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 02:11:59 am »
อ้างถึง
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณ eak_lp มากครับสำหรับข้อมูล
แต่รบกวนถามเพิ่มอิกนิดนึงครับ ตอนที่ผมเข้าไปดูในเวบของ sony.co.th ในเวบนี้จะไม่มี KDL-40BX420 เข้าไปใน BX420 Series จะมีแค่ KLV-40BX420 ตัวเดียวอ่าครับ แต่กลับกันคือ sony-asia เข้าไปใน BX420 Series จะไม่รุ่น KLV-40BX420 มีแต่ KDL-40BX420 จะเป็นไปได้ไหมครับว่า model ที่ขายในประเทศไทยจะเป็นอีกตัวนึง ซึ่งมีการระบุไม่เหมือนกัน หรือว่า model แต่ละประเทศไม่เหมือน
อาจะเป็นไปได้ครับ อาจจะเป็นคนล่ะตัว และคงมีความแตกต่างของ model ด้วยอ่ะคับ แต่ชิฟประมวลภาพเหมือนกันครับ
http://www.sony-asia.com/product/kdl-40bx420
http://www.sony.co.th/product/klv-40bx420
สั่งเกตุได้จากตาราง ช่อง TV system ครับ ตัว KDL จะรองรับระบบ Digital ,KLV จะเป็นแค่อนาล๊อคธรรมดาครับ
ในไทยรุ่นใหม่ปี2011 ตั้งแต่รุ่น CX520 ขึ้นไป จะเป็น KDL ทั้งหมดเลยครับ
ผมแนะนำเป็น KDL-40CX520 ดีกว่ามั้ยครับ ราคาไม่เกิน 2หมื่นกันครับ(ให้ดูราคาร้านค้าครับ ราคาในเวปไม่อัพเดต) ชิฟภาพจะดีกว่า BX420 ครับ กรอง Nosie ได้ดีกว่าเยอะครับ และเป็น KDL model  แบบที่คุณต้องการด้วยครับ
http://www.[^_^]2535.com/product-th-483432-3724357-LCD+SONY+%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99+KDL+40CX520+(+Full+HD+).html

ออฟไลน์ Faddy

• *
« ตอบกลับ #661 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:12:40 pm »
น้องใหม่คับ

รบกวนถามหน่อย  เพ่ิ่งซื้อ LCD 40CX520 มาคับ ลองต่อ usb แล้วมันหาไม่เจออ่ะคับ  ตั้งใจจะดูหนังผ่าน usb อ่ะคับ
ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างคับ รบกวนชี้แนะด้วยคับ 

« ตอบกลับ #662 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 03:02:41 pm »
น้องใหม่คับ
รบกวนถามหน่อย  เพ่ิ่งซื้อ LCD 40CX520 มาคับ ลองต่อ usb แล้วมันหาไม่เจออ่ะคับ  ตั้งใจจะดูหนังผ่าน usb อ่ะคับ
ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างคับ รบกวนชี้แนะด้วยคับ 
ช่วยขยายความตรงคำว่า "หาไม่เจอ" ให้หน่อยได้ครับ  คือTV มองไม่เห็น Flash drive หรือ TV มองสกุลหนังนั้นไม่เห็นครับ
ผมไม่แน่ใจตรงนี้น่ะครับ เพราะทีวีผมเป็นรุ่นปีที่แล้ว มันเล่นformat วีดีโอได้น้อยมากๆ ไม่รองรับformatเลย หรือไม่บ้างครั้งมีภาพแต่ไม่มีเสียง แล้วแต่สกุลด้วยครับ
เช็คโดยการใส่ หนังและรูป(.jpeg)ลงใน Flash drive เดียวกันก็ได้ครับ  ถ้าไม่เจอเลยอาจจะมีปัญหาที่ช่องUSBอาจต้องส่งเคลม 
ส่วน Falsh drive ผมใช้ทั้ง Kingston และ sandisk ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Faddy

• *
« ตอบกลับ #663 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 03:18:32 pm »
น้องใหม่คับ
ช่วยขยายความตรงคำว่า "หาไม่เจอ" ให้หน่อยได้ครับ  คือTV มองไม่เห็น Flash drive หรือ TV มองสกุลหนังนั้นไม่เห็นครับ
ผมไม่แน่ใจตรงนี้น่ะครับ เพราะทีวีผมเป็นรุ่นปีที่แล้ว มันเล่นformat วีดีโอได้น้อยมากๆ ไม่รองรับformatเลย หรือไม่บ้างครั้งมีภาพแต่ไม่มีเสียง แล้วแต่สกุลด้วยครับ
เช็คโดยการใส่ หนังและรูป(.jpeg)ลงใน Flash drive เดียวกันก็ได้ครับ  ถ้าไม่เจอเลยอาจจะมีปัญหาที่ช่องUSBอาจต้องส่งเคลม 
ส่วน Falsh drive ผมใช้ทั้ง Kingston และ sandisk ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

หา Flash drive ไม่เจอคับ 

เมื่อกี้โทรไปที่ศูนย์ เค้าบอกว่าไม่น่าจะเป็นไปได้
เบื้องต้น เค้าบอกวิธีการต่อ usb แล้วเข้าโหมดนั้น ซึ่งถ้ายังไม่ได้ก้อคงต้องเรียกช่างเข้ามาดูอ่ะคับ

ออฟไลน์ o_h_m

• *
« ตอบกลับ #664 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 04:23:33 pm »
ตอนผมซื้อมาแรกๆ ผมก็หาไม่เจอคับ ใช้ไปใช้มาหาเจอซะงั้นแต่หาเจอก็ช่วยอะไรไม่ได้เพราะมันแทบจะอ่านไฟล์ต่างๆไม่ได้เลย ทุกวันนี้ก็เล่น FLASH DRIVE ผ่านเครื่อง BD ที่แถมมากับ TV อ่านได้เยอะพอสมควรอ่านไม่ได้แค่ไม่กี่ไฟล์ถือว่าพอใจในระดับหนึ่ง แต่เซ็งตรงหา HDD ไม่เจอกะเปิดซับ MKV ไม่ได้นี่แหละ เลยกะจะถอย HD Player มาเล่นเหมือนกันแต่ยังไม่รู้จะเอาของอะไรดี

ปล. ลองเอาไฟล์ภาพไม่ก็ไฟล์เพลงมาลองดูคับ ที่บอกไม่เจออาจจะเป็นเพราะอ่านไฟล์หนังไม่ได้ก็เป็นไปได้คับ

น้องใหม่คับ

ใช้ได้แต่ของ sony เท่านั้นคับ

สอบถามเรื่อง usb wifi ที่ใช้กับ EX520 ทีครับผมถามพนักงาน sony ที่ออกงานที่เมืองทองว่าใช้รุ่นอะไรต่อได้บ้าง เขาตอบว่าได้ทุกรุ่น

ผมจึงไปซื้อของ Belkin มาปรากฏว่า TV มองไม่เห็นอะครับ ไม่รู้ว่าผมทำอะไรผิดหรือไม่ช่วยชี้แนะทีครับ หากอุปกรณ์ไม่รองรับมีรุ่นไหนบ้างที่รองรับครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

« ตอบกลับ #665 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 05:56:59 pm »
ปัญหาจะเกิดอย่างที่คุณ o_h_m กล่าวไว้ครับ  ลองหา HD Player มาวางเคียงคู่กับ Sony อีกสักเครื่องก็ดีครับ ง่ายและสะดวกกว่ามากๆครับ

Realtek chipset . . . . . . Egreat r200 / Playon!HD/ MEDE8ER

Sigma chipset . . . Dune Smart H1 / Popcorn A210

มีราคาตั้งแต่ 3พันกว่าบาท-หมื่นกว่าบาทครับ   ถ้างบไม่ใช้ปัญหาจัด OPPO ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 06:05:23 pm โดย eak_lp »