ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689000 ครั้ง)

ออฟไลน์ rgb

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 01:12:00 am »
สว้สดีครับ ผมก็เปน Sonymania. คนนึงเช่นกัล สรุปตอนนี้ S o n y ทั้งบ้าน เสื้อยังใส่เสื้อแถมโซนี่เลย อิ อิ อิ

ถ้าเค้าทำหม้อหุง ตู้เย็น ออกมาเมื่อใหร่ ก็คงไม่พ้น S o n y ล่ะมัง

ออฟไลน์ maxmobius

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 01:16:14 am »
ผมอยากซื้อทีวีมาไว้เพื่อใช้ดูทีวีธรรมดาจากทรูมูฟ ตอนแรกก็เล็ง sony เหมือนกันครับ แต่ได้อ่านจากบทความการรีวิว หรือจากเพื่อนๆ ในเวบบอร์ดแล้วได้รับคำตอบว่า ถ้าจะเอาดูทีวีธรรมดาเป็นส่วนใหญ่ต้องใช้พลาสม่า ผมก็เลยไปลองดูภาพของ 42c10 ปรากฎว่าภาพมันมัวๆ ไม่ชัดเจน แล้วสรุปด้วยความเข้าใจของผมเองว่า ทั้งแอลซีดีและพลาสม่าในปัจจุบัน ยังไม่มีตัวไหนให้ภาพจากสัญญานทีวีได้ชัดสักตัว ก็เลยอยากขอถามเพื่อนๆ ในเวปที่ใช้ โซนี่รุ่น 2009 นี้หน่อยครับว่า ความคมชัดของการให้ภาพของบราเวีย s v w z ซีรีย์พวกนี้ ให้ภาพเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับทีวีจอแก้วธรรมดา ขอบพระคุณครับ

ตอบได้เลยว่าดูทีวีธรรมดา จอแก้วดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kkk

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:54:00 am »
ผมอยากซื้อทีวีมาไว้เพื่อใช้ดูทีวีธรรมดาจากทรูมูฟ ตอนแรกก็เล็ง sony เหมือนกันครับ แต่ได้อ่านจากบทความการรีวิว หรือจากเพื่อนๆ ในเวบบอร์ดแล้วได้รับคำตอบว่า ถ้าจะเอาดูทีวีธรรมดาเป็นส่วนใหญ่ต้องใช้พลาสม่า ผมก็เลยไปลองดูภาพของ 42c10 ปรากฎว่าภาพมันมัวๆ ไม่ชัดเจน แล้วสรุปด้วยความเข้าใจของผมเองว่า ทั้งแอลซีดีและพลาสม่าในปัจจุบัน ยังไม่มีตัวไหนให้ภาพจากสัญญานทีวีได้ชัดสักตัว ก็เลยอยากขอถามเพื่อนๆ ในเวปที่ใช้ โซนี่รุ่น 2009 นี้หน่อยครับว่า ความคมชัดของการให้ภาพของบราเวีย s v w z ซีรีย์พวกนี้ ให้ภาพเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับทีวีจอแก้วธรรมดา ขอบพระคุณครับ

ตอบได้เลยว่าดูทีวีธรรมดา จอแก้วดีกว่าครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ขอถามอีกนิดครับ ถ้าจะคิดเทียบเป็นเปอร์เซนต์ความคมชัดของทีวีธรรมดาเป็น 100 เปอร์เซนต์ แอลซีดีทีวีคิดได้เป็นกี่เปอร์เซนต์ของทีวีธรรมดาครับ

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 10:39:04 am »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ขอถามอีกนิดครับ ถ้าจะคิดเทียบเป็นเปอร์เซนต์ความคมชัดของทีวีธรรมดาเป็น 100 เปอร์เซนต์ แอลซีดีทีวีคิดได้เป็นกี่เปอร์เซนต์ของทีวีธรรมดาครับ

แล้วแต่คนนะครับผมว่า
สำหรับผม 40W550 ที่ใช้อยู่ ผมให้  75% สำหรับ TV ธรรมดา และ 85 สำหรับ UBC อ่ะครับ

ออฟไลน์ kkk

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 11:33:26 am »

แล้วแต่คนนะครับผมว่า
สำหรับผม 40W550 ที่ใช้อยู่ ผมให้  75% สำหรับ TV ธรรมดา และ 85 สำหรับ UBC อ่ะครับ

โอ้โฮ UBC 85% เลยหรือครับ น่าสนแฮะ แล้ว series อื่นละครับเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ MaDDoG

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 02:45:24 am »
ตอนนี้ 40z550 ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ.
อยากได้ อยากได้  [หื่น]

ออฟไลน์ jaba

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 04:52:53 pm »
ใช้ w450a อยู่ ถามว่าคุ้มไหมถ้าจะเปลี่ยนไปเป็นz550

ออฟไลน์ superbas

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 06:10:17 pm »
ใช้ w450a อยู่ ถามว่าคุ้มไหมถ้าจะเปลี่ยนไปเป็นz550
ถ้ามีงบผมว่าสอยมาเลยก็ได้ ตัวนี้เด็ดจริง  ภาพไม่หลอกตาด้วย motion flow 200 ขนาดผมดูหนัง dvd ธรรมดาภาพนี่เนียนกิ๊กเลย

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:25:31 pm »

โอ้โฮ UBC 85% เลยหรือครับ น่าสนแฮะ แล้ว series อื่นละครับเป็นอย่างไรบ้างครับ

แหะๆ ไม่ทราบอ่ะครับ เพราะมีอยู่เครื่องเดียว
คงต้องรอให้ท่านอื่นมาช่วยตอบ

ออฟไลน์ nunene

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 04:22:31 pm »

แหะๆ ไม่ทราบอ่ะครับ เพราะมีอยู่เครื่องเดียว
คงต้องรอให้ท่านอื่นมาช่วยตอบ

40Z550 ครับ ภาพเทียบจอแก้วก็ 70-80% ครับ ไม่ใส่ตัวเลขมาก แต่อยากบอกว่าดูได้ดีม่น่าเกลียดหรอกครับ

ยิ่งถ้าเจอช่องTV-UBC ผมปรับ Motionflow 200 ภาพเนียนเลยครับ

*** สำหรับถ้าเล่น Lcd 32" จอเล็กกว่าภาพยิ่งชัดครับ ซัดได้ทุกรุ่นไม่ต้องคิดมาก ผมใช้ 32" ด้วยภาพดีกว่านิดๆด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ toplp

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 04:51:28 pm »
สวัสดีครับ so bravia 32+dvd อัด usb ได้+ชุดโฮม650w ราคา 25900
42+dvd อัด usb ได้+ชุดโฮม  Sony DAVDZ280 5.1 Channel ราคา 28900
คิดว่าชุดไหนคุ้มครับ

ออฟไลน์ X-men461

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 05:02:38 pm »
Sony BRAVIA LCD TV 40V-550A Refresh Rate = 50 Hz
40W-550A = 100 Hz
40Z-550A = 200 Hz คุณภาพของภาพต่างกันมากขนาดไหน โดยเฉพาะเวลาเปิดกับบลูเรย์เป็นยังไงบ้าง ขอความเห็นผู้มีประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ nunene

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 05:17:01 pm »
Sony BRAVIA LCD TV 40V-550A Refresh Rate = 50 Hz
40W-550A = 100 Hz
40Z-550A = 200 Hz คุณภาพของภาพต่างกันมากขนาดไหน โดยเฉพาะเวลาเปิดกับบลูเรย์เป็นยังไงบ้าง ขอความเห็นผู้มีประสบการณ์ครับ

ใช้ 40Z-550A ปัจจจบันใช้ กับ Blu-ray , UBC , Play3 ถ้าดู Blu-ray ก็เซ็ตไว้ที่ 100Hz เท่านั้นครับ ภาพคมชัดมีมิติมาก ถ้าปรับ 200 Hz จะเหมือนมี

ความคมชัดเพิ่มมากขึ้น แต่จะดู มีมิติตื้น-ลึก มากขึ้นชัดเจน เหมือนภาพสารคดี แต่การคำนวนแทรกเฟรมภาพจะมีเงาซ้อนบ้างในบางจังหวะของการเคลื่อนไหว หลัง

จากได้คำแนะนำมาผมจะตั้ง 200 Hz แค่ดูหนังบางเรื่อง ส่วน ช่องที่เป็น เคเบิล UBC-TV จะเปิด 200 Hz ไว้ตลอดครับ

ออฟไลน์ wantknow

• *
    • Premier Goal and Highlight
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 05:43:48 pm »
สมาชิกใหม่ รายงานตัวครับ เมื่อวานเพิ่งถอยมา 2 เครื่อง

ใช้เองในห้อง KLV-40S550A กับให้ที่บ้านดูข้างนอกอีกเครื่อง 32BX300
ตอนแรกกะเอารุ่น T แต่เค้าบอกว่าตกรุ่นละ BX300 มาซิง ๆ spec เดิม เพิ่ม USB (แต่แพงขึ้น 1000) ก็เลยสอยมาซะเลย

ตอนแรกเล็ง samsung กับ sony ไว้ ด้วยความรู้หางอึ่ง อยากได้ function PIP,PAP ภาพซ้อนภาพ
แต่เล่นเอาผิดหวังไปเหมือนกัน ดันเอาแต่ TV Tuner ซ้อนขึ้นมาได้  [ร้องไห้] ไหงเอาของ Cable AV ขึ้นมาไม่ได้ละเนี่ย   [เศร้า]

ออฟไลน์ tony147

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 03:59:33 am »
จะซื้อตัวไหนดีครับระหว่าง 46Z550A กับ LED ของ Samsung

ปัจจุบันผมใช้ทีวี Sharp A83 น่าจะซื้อมาได้ เกือบๆ 2 ปีมั่งครับ ตอนแรกที่ซื้อ Sharp เพราะอยากได้ Aquos มาติดบ้าน ปรากฏว่าบางได้ใจ แต่สีสันสดใส แต่มืดไปไหนครับพี่ มืดเกินนนนน

อยากจะเปลี่ยนเป็น LED แต่ผมรับไม่ได้กับยี่ห้อ SS LG ส่วนพลาสม่าผมก็ไม่ได้มอง เพราะไม่ชอบ จอแก้วเพราะมันสะท้อน

แล้วตอนนี้ Sony กำลังจะออกรุ่นใหม่ออกมา รุ่นเก่าๆมันเลยลดราคาจนน่ากลัวอย่าง Z series เนี่ยมันลดจาก 80,000 เหลือ 50,000 ผมเห็นว่าราคานี้ผมสู้ตาย

แต่ในหนึ่งก็กลัวเหมือนกันว่ารุ่นใหม่ออกมา จะเสียดาย แต่ใจหนึ่งก็คิดว่า รุ่นใหม่ออกมา ก็ราคา 80,000 หมื่นว่าเหมือนเดิมและเพิ่มเติมอย่างอื่น แต่ผมก็คิดอีกนั้นแหละว่า

Z series ตัวปัจจุบัน แทบจะมีทุกอย่างที่ LCD ควรจะมีครบหมดแล้ว ไม่ว่าจะเป็น 24p 10bit 200Hz ต่างๆนาๆ

ผมก็พยายามนึกเหมือนกันนะ รุ่นใหม่ที่จะออกมา จะมีอะไรอีกอ่ะนอกจากเป็น LED ถ้าใช่ ก็คงมีเพิ่มแค่ LED จากนั้นผมต้องจ่ายเพิ่มอีก 3หมื่น มันจะดีไหมเนี่ยยยย (มีใครพอรู้ไหมครับว่ารุ่นใหม่ที่จะออกมาเดือนหน้า spec เป็นไงบ้างครับ) คือพนักงานบอกผมว่า เปลี่ยนใหม่ยก set เลยครับ S V W Z X แต่ถ้าผมคอย ของราคาล้างสต้อกเนี่ยมันก็จะหมด

ผมควรเปลี่ยนดีไหมครับ ถ้าได้ราคา 50,000 บาท

แต่ผมยังมีข้อสงสัยอยู่ครับ เพราะ spec ในหนังสือกับในเว็บเนี่ย บอกรายละเอียดไม่ครบ ผมอยากทราบว่า

อย่างจอปัจจุบันผมเนี่ย contrast 10,000:1 4ms 450cd/m2

แต่ของ Z550A เนี่ย contrast 100,000:1 1ms 450cd/m2

contrast เยอะกว่าเยอะ มิลิเซกด้วย เลยคิดว่าภาพดำน่าจะทำได้ดีกว่าตัวที่ผมมี

พี่ๆมีความคิดอย่างไรกันบ้างครับผม

ปล. Brightness 450cd/m2 เนี่ยน้อยไปไหมครับ เพราะผมเห็นบางรุ่นเป็นรุ่นที่เล็กกว่า Z มีค่า Brightness 500-550cd/m2 เลยงงๆอยู่ ผมกลัวอย่างเดียวเลยครับเรื่องฉากมืดเนี่ย

ปล. ผมไม่ชอบจอแก้วครับเพราะมันสะท้อน

ออฟไลน์ wantknow

• *
    • Premier Goal and Highlight
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 12:38:30 pm »
ผมก็พยายามนึกเหมือนกันนะ รุ่นใหม่ที่จะออกมา จะมีอะไรอีกอ่ะนอกจากเป็น LED

น่าจะเป็นเรื่องเชื่อมต่อ internet ละมั้งครับ ดูจาก
http://www.lcdtvthailand.com/news/detail.asp?param_id=331

รุ่น  top นี่ไม่รู้เหมือนกัน ว่าจะเพิ่มอะไร แต่รุ่นถูกนี่ ผมถอย BX มาแล้ว ก็เพิ่มจาก T ตรงที่มี USB

แต่ผมยังมีข้อสงสัยอยู่ครับ เพราะ spec ในหนังสือกับในเว็บเนี่ย บอกรายละเอียดไม่ครบ ผมอยากทราบว่า

อย่างจอปัจจุบันผมเนี่ย contrast 10,000:1 4ms 450cd/m2

แต่ของ Z550A เนี่ย contrast 100,000:1 1ms 450cd/m2

contrast เยอะกว่าเยอะ มิลิเซกด้วย เลยคิดว่าภาพดำน่าจะทำได้ดีกว่าตัวที่ผมมี

พี่ๆมีความคิดอย่างไรกันบ้างครับผม

ปล. Brightness 450cd/m2 เนี่ยน้อยไปไหมครับ เพราะผมเห็นบางรุ่นเป็นรุ่นที่เล็กกว่า Z มีค่า Brightness 500-550cd/m2 เลยงงๆอยู่ ผมกลัวอย่างเดียวเลยครับเรื่องฉากมืดเนี่ย

ปล. ผมไม่ชอบจอแก้วครับเพราะมันสะท้อน

ของเก่าเป็นยี่ห้ออะไรเหรอครับ ถ้า sony-sony พอจะเทียบกันได้ แต่ถ้าต่างยี่ห้อ เทียบกับยาก
เพราะเท่าที่ทราบ ค่า Dynamic Contrast แต่ละเจ้า จะคิดไม่เหมือนกัน เอามาเทียบคงลำบากนิดนึง

ส่วนเรื่อง 1ms, 4ms นี่เป็น response time ยิ่งเยอะยิ่งดีอยู่แล้ว เป็นความไวในการเปลี่ยนสี ไม่เกี่ยวกับภาพดำมั้ง
Brightness นี่ ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาไปใช้ที่ไหนล่ะครับ ถ้าใช้ในห้อง ในบ้าน ที่ร่ม ก็ถือว่าเพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ pakorn10

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 12:55:40 pm »
เซงมากเลยครันไม่้รุจำทำไงเลยวางแผนจะซ์้อ40v550มาเดือน1 พอจะซ์้อตอนนี้สินค้าขาดไปละ [เศร้า]

ออฟไลน์ Shaq32

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 01:52:50 pm »
กำลังจะเปลี่ยนจอใหม่อ่ะครับ กำลังคิดอยู่ว่าจะสอยตัวไหนดี ปกติใช้ของ sony อยู่แล้ว ก็อยากใช้ของ sony ต่อไป เพราะเรื่องงบไม่มีปัญหาครับ
เอาไว้เล่นเกมส์ ดูหนัง อ่ะครับ ระหว่างรุ่น 46Z550A กับ 46X450A ครับ ไปถามรายละเอียดที่ shop มาแล้ว พนักงานเค้าเชียร์ Z แต่ผมดูๆแล้ว
สเปกของ X มันดีกว่านะ เป็น LED ด้วย ก็เลยยังลังเลอยู่ว่า จะเลือกตัวไหนดีที่สุด ยังไงขอความเห็นของเพื่อนๆสมาชิกบ้างน่ะครับ