ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689036 ครั้ง)

ออฟไลน์ mirin99

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 10:11:47 am »
กำลัง เล็ง NX กับ EX720 สองตัวนี้ต่างกันที่ ดีไซน์ แต่ไม่รู้ว่า จริงๆแล้วมันมีอะไรต่างกันอีกมั้ย แล้ว NX720 ตัวสแตนด์ เรียกถูกป่าวหว่า แถมด้วยมั้ยหรือต้องซื้อแยก

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 03:00:39 pm »
จอคนล่ะชนิดครับ  NX720เป็นจอกระจกทั้งแผ่นครับ ,EX720เป็นจอเหมือนตระกูลEXทั่วไปครับ แน่นอนครับ NXภาพสวยกว่า แต่ต้องคุมแสงได้
และ NX720 มี wifi ในตัวครับ แต่ EX720 ต้องซื้อ Wi-Fi adaptor เพิ่มครับ(24xxบ.)และรายละเอียดปลีกย่อยนิดหน่อยครับ

ปล.Bar Stand ให้มาพร้อมครับ (40NX720 @ 42,xxx )

ออฟไลน์ satang

• *
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 09:22:54 pm »
ใช้ lcd KLV-32BX320 เครื่องเปิดใช้งานอยู่บางทีก็ดับแล้วเปิดขึ้นเอง เป็นไม่บ่อย แต่ก็หลายครั้ง ลองเข้าไปดูการตั้งค่าเกี่ยวกับเวลาปิดเปิดเครื่องก็ไม่ได้เปิดใช้งาน อยากรู้ว่าเกิดจาสาเหตุอะไรครับ

ออฟไลน์ monasa

• *
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:42:46 pm »
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ไม่ทราบว่า LCD TV 32" ของSony รุ่นไหนบ้างครับ ที่เล่น ไฟล์หนังจาก EXT.HDD. ได้บ้างครับ แนะนำหน่อยครับ
งบน้อยเลยไม่กล้าไปเล่น LED แต่ก็แนะนำก็ดีครับ ชอบที่ Full HD และเล่น EXT.HDD. ได้ครับ เอา LCD ก่อนละกันครับ แนะนำหน่อยครับ

ปล.เกือบพลาดไปถอย 32cx520 มาครับ มารู้ทีหลังว่าเล่น EXT.HDD.ไม่ได้

« ตอบกลับ #724 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 08:35:01 am »
ใช้ lcd KLV-32BX320 เครื่องเปิดใช้งานอยู่บางทีก็ดับแล้วเปิดขึ้นเอง เป็นไม่บ่อย แต่ก็หลายครั้ง ลองเข้าไปดูการตั้งค่าเกี่ยวกับเวลาปิดเปิดเครื่องก็ไม่ได้เปิดใช้งาน อยากรู้ว่าเกิดจาสาเหตุอะไรครับ
ลอง reset ค่าโรงงานดูน่ะครับ ถ้าไม่หายคงต้องโทรแจ้งศูนย์ sony แล้วครับ

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ไม่ทราบว่า LCD TV 32" ของSony รุ่นไหนบ้างครับ ที่เล่น ไฟล์หนังจาก EXT.HDD. ได้บ้างครับ แนะนำหน่อยครับ
งบน้อยเลยไม่กล้าไปเล่น LED แต่ก็แนะนำก็ดีครับ ชอบที่ Full HD และเล่น EXT.HDD. ได้ครับ เอา LCD ก่อนละกันครับ แนะนำหน่อยครับ
ปล.เกือบพลาดไปถอย 32cx520 มาครับ มารู้ทีหลังว่าเล่น EXT.HDD.ไม่ได้
Sony เท่าที่รู้ทุกตัวเล่น Ext HDD(NTFS)ไม่ได้ครับ (ได้แค่ flash drive format fat,fat32,fatex),แบนรด์เกาหลีจะ supportส่วนนี้มากกว่าครับ
เล่นไฟล์ได้นิดหน่อย mpeg1,mpeg2,m2ts,avi,mp4 (ตาม format ที่โซนี่ระบุ) (สกุลของ VCD,DVD .mkv หมดสิทธิ์ครับ)
แนะนำซื้อ HD Player หรือ BD Player เพิ่มครับ

ออฟไลน์ persiano

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:58:48 pm »
Sony KDL-32CX520 วิธีปรับดูช่อง ฟรีทีวีให้ชัดปรับยังไงหรอครับ พอดีดูแล้ว ภาพไม่ชัด มัวๆไม่แจ่ม เลย ของเพื่อนใช้ของชาร์ป LC-32L400M ภาพแจ่มกว่า Sony KDL-32CX520 ของเราตั้งเยอะ  มันมีวิธีปรับ ตรงไหน  พอดีผมใช้ กล่องฝัน ต่อช่องคอมโพแน๊นท์

ออฟไลน์ dragonbbc

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 03:08:21 pm »
1.ขอทราบวิธีเช็คชั่วโมงการใช้งาน Sony 55NX810 ทีครับ
2.ผมเอาทีวีมาต่อกับคอมแล้ว ปรับเป็น 1080p แล้วแต่ทำไมปรับได้แค่ 60hz อ่ะครับ ปรับยังไงให้เป็น 240hz อ่ะครับหรือว่าต้องลงไดรเวอร์จอ 55nx810 ในคอมด้วย
3.ไดรเวอร์จอหาไดที่่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 04:51:13 pm โดย dragonbbc »

Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 09:31:18 pm »
อ้างถึง
1.ขอทราบวิธีเช็คชั่วโมงการใช้งาน Sony 55NX810 ทีครับ
2.ผมเอาทีวีมาต่อกับคอมแล้ว ปรับเป็น 1080p แล้วแต่ทำไมปรับได้แค่ 60hz อ่ะครับ ปรับยังไงให้เป็น 240hz อ่ะครับหรือว่าต้องลงไดรเวอร์จอ 55nx810 ในคอมด้วย
3.ไดรเวอร์จอหาไดที่่ไหนครับ
ขอบคุณครับ
ผมขอตอบแบบชาวบ้านๆน่ะคับ ไม่ค่อยรู้เรื่องทางเทคนิคเท่าไร  ผมเองใช้กับ playon มันปรับได้สูงสุด ที่ 1080p 60hz เท่านั้นคับ(ถือว่าปกติ)
ส่วน 200hz น่าจะเป็นระบบแทรกเฟรมของทีวีคับ(ทำให้ดูเนียน ดูลอยขึ้น แต่ก็หลอกตา) ซึ่ง NX810 เป็น Motion Flow Pro 200Hz
เข้าเมนู setting>>Picture >> motionflow จะมีให้เลือก 4ระดับครับ

ผิดพลาดยังไงก็ขอโทษด้วน่ะคับ

ออฟไลน์ debboraz

• *
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 01:15:23 am »
SONY 32BX320 มาลดราคาเหลือไม่ถึงหมื่น ไม่ทราบว่าตัวนี้น่าสนใจไม๊คะ จะซื้อไว้ดูพวกเคเบิ้ลท้องถิ่น และก็ดู DVD บ้างเล็กน้อยอ่ะคะ
คุณภาพด้านภาพ และเสียงเป็นอย่างไรบ้างคะ

« ตอบกลับ #729 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 02:14:35 am »
SONY 32BX320 มาลดราคาเหลือไม่ถึงหมื่น ไม่ทราบว่าตัวนี้น่าสนใจไม๊คะ จะซื้อไว้ดูพวกเคเบิ้ลท้องถิ่น และก็ดู DVD บ้างเล็กน้อยอ่ะคะ
คุณภาพด้านภาพ และเสียงเป็นอย่างไรบ้างคะ

ผมอยากแนะนำให้ลองดูของ toshiba อีกตัวเลือกหนึ่งน่ะครับ เพราะเขามี Auto Signal Booster ดูพวกฟรีทีวีจะชัดกว่าครับ
แต่ BX320 ผมว่าภาพไม่ต่างจาก BX300 มาก ดูจากรีวิวนี้ดูครับ http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=356

ออฟไลน์ debboraz

• *
« ตอบกลับ #730 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 02:27:22 am »

ผมอยากแนะนำให้ลองดูของ toshiba อีกตัวเลือกหนึ่งน่ะครับ เพราะเขามี Auto Signal Booster ดูพวกฟรีทีวีจะชัดกว่าครับ
แต่ BX320 ผมว่าภาพไม่ต่างจาก BX300 มาก ดูจากรีวิวนี้ดูครับ http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=356

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ท่าทางอาจจะแอบเทใจไปให้ Toshiba แล้ว แต่ดั๊นไปเจอเจ้า Sharp 32L400M อีกตัวที่น่าสนใจ
ไม่ทราบว่าพอจะทราบข้อมูลของตัว  Toshiba 32AL10T บ้างไม๊คะ เห็นว่าเป็น LED ลดแล้วเหลือ 11,766 เองค่ะ แต่หาข้อมูลตัวนี้ไม่มีเลย

« ตอบกลับ #731 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 07:31:28 pm »
อ้างถึง
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ท่าทางอาจจะแอบเทใจไปให้ Toshiba แล้ว แต่ดั๊นไปเจอเจ้า Sharp 32L400M อีกตัวที่น่าสนใจ
ไม่ทราบว่าพอจะทราบข้อมูลของตัว  Toshiba 32AL10T บ้างไม๊คะ เห็นว่าเป็น LED ลดแล้วเหลือ 11,766 เองค่ะ แต่หาข้อมูลตัวนี้ไม่มีเลย
Sharp เป็นอีกยี่ห้อที่ดูฟรีทีวีชัดครับ  ถูกใจตัวไหน เอาตัวนั้นเลย ตัดสินด้วยสายตาเราดีที่สุดคับ
ข้อมูล 32AL10Tครับ http://www.toshiba.co.th/2009/th/av/spec_32al10t.html

ออฟไลน์ kontude

• *
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:27:45 pm »
 [ไม่เอา]  ขอโทษครับอยากรบกวนนิดนึง พอดีพึ่งซื้อ 32cx520 มา เข้าไปเจอโหมดให้ลงทะเบียน divx ในทีวีมา ผมอยากทราบว่า ถ้าลงไปแล้วจะช่วยให้ใช้งานในส่วนไหนได้มากขึ้นครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องหนะครับ แล้วใช้งานยังไงหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:14:32 am »
[ไม่เอา]  ขอโทษครับอยากรบกวนนิดนึง พอดีพึ่งซื้อ 32cx520 มา เข้าไปเจอโหมดให้ลงทะเบียน divx ในทีวีมา ผมอยากทราบว่า ถ้าลงไปแล้วจะช่วยให้ใช้งานในส่วนไหนได้มากขึ้นครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องหนะครับ แล้วใช้งานยังไงหรอครับ
ภาพ จาก ฟรีทีวี แจ่ม ไหม  ของเรา ไม่ แจ่มเลย

ออฟไลน์ migrean

• LCD TV member
  • **
    • http://hifispec.blogspot.com/
« ตอบกลับ #734 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 12:26:14 pm »
สอบถามหน่อยครับว่า Spec ของEX720กับNX720ต่างกันอย่างไรครับ ขอบคุณครับผม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kontude

• *
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 03:24:20 pm »
ภาพ จาก ฟรีทีวี แจ่ม ไหม  ของเรา ไม่ แจ่มเลย
ภาพจากฟรีทีวีอยู่ที่เสาอากาศมากกว่าครับ   แล้วพอจะรู้ไหมครับว่าลงทะเบียน divx เพื่ออาไรอ่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 04:46:17 pm »
 อยากได้วิธี ปรับภาพให้คมชัด ของ โซนี่ kdl-cx520

อยากได้วิธีการ ปรับภาพ ให้ภาพจากการดู ฟรีทีวี มีความคมชัด แจ่ม ไม่เบลอ เพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้อยู่ หรือ รุ่นใกล้เคียง มีวิธีการปรับยังไงบ้างครับ ประมาณ ว่า
1.ไฟจอภาพ   ปรับเท่าไหร่
2.ภาพ          ปรับเท่าไหร่
3.สว่าง         ปรับเท่าไหร่
4.สี             ปรับเท่าไหร่
5.เฉดสี         ปรับเท่าไหร่
6.โทนสี        ปรับเท่าไหร่

ประมาณนี้ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #737 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:48:34 pm »
สอบถามหน่อยครับว่า Spec ของEX720กับNX720ต่างกันอย่างไรครับ ขอบคุณครับผม [ปลื่ม]
-NX หรูกว่า เป็น Monolithic Design
-NX เป็นจอกระจก ทนรอยขีดข่วน ,EXเป็นจอนิ่ม(soft panel)เหมือนตระกูลEXทั่วไป แน่นอน NX ภาพสวยกว่ามากมาย สดและอิ่มกว่า
-NX เป็น LED Dynamic Control ซึ่งทำให้หลอด LED มันหรี่ตามความมืดของฉากอย่างอัตโนมัติ ถ้าดำ ก็ดำกว่าชัดเจน
-NX มี Wifi แบบติดตั้งในตัว EX ต้องซื้อเพิ่มอีก 2พันกว่าบาท
สมมติถ้าซื้อตัว 46นิ้ว ราคาต่างกัน 11xxxบ.  ผมว่าคุ้มที่จะเล่นNX720 ครับ หรูหราและภาพสวยกว่ามากมายครับ  ที่สำคัญต้องดูด้วยตัวเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 11:52:48 pm โดย eak_lp »