ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2688956 ครั้ง)

ออฟไลน์ blackzaa781

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #774 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 04:28:13 pm »
ตอบ ทู้ บน มันแล้วแต่ความเร็วเน็ตเราอะคับ (ประมาณ 2 mb+) จากที่เคยเปิด ยูนูป จาก sony(บูลเรย์)

---------------------------

เออขอถามหน่อยค๊าบ คือทีวีที่บ้านเครื่องเก่า มีปัญหานิดนุง ของ sony รุ่น S310 วะวานนี้พ่อจะรีดผ้า อะคับ แล้วพ่อพอขยับปลั้กปุ๊บมันก็ไฟแปล็บๆ (ไฟช็อต) ออกมาหลังเครื่องกล่องจานดำ แล้วพอมาดูที่จอ มันเหมือนว่าภาพไม่เข้าจออะคับ แต่มีเสียง (พวกเมนูทีวีขึ้นหมด) ตอนแรกก็นึกว่ากล่องเสียแต่พอลองเอาจออื่นมาลอง ภาพขึ้นตามปกติงงและ??  [งง]  เลยลองมาตรวจที่ทีวีดู ปรากฏว่า มันเป็นหมดเลย ตั้งแต่ สัญญาณเสา จนถึง AV3 ไม่เข้าเลยคับ  [ช็อค] (จอดำ แล้วมีภาพเหมือนสัญญาณล่มมาแทน) แต่พอมาลอง HDMI กะ PC มันก็ขึ้นภาพปกติ  [งง]  เลยอยากถามว่าอาการนี้จะหายไปเองมั้ย หรือต้องซ่อมเท่านั้น

ปล.ถ้าซ่อมคงไม่เอาและโยนทิ้ง  [ม่ายยย]
ปล2.สุขสัน จิงๆ  [yes] ทีวีพัง 55EX720 เข้าบ้านแน่ๆอาทิตย์นี่  [หื่น] (ถ้ามันพังจริงๆ น่านะ)

ถ้าใครตอบก็ขอบคุณน่ะค๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 04:30:49 pm โดย blackzaa781 »

ออฟไลน์ sister

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #775 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 12:38:00 am »

ออฟไลน์ leetang

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #776 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:29:43 am »
สวัสดีครับ น้องใหม่ครับ มารายงานตัวฝากเนื้อฝากตัวใน club sony ด้วยครับ
ขอถามวิธีเซ็ทค่า picture แจ่มๆของ CX520 ด้วยครับว่า ปรับรายละเอียดยังไง ผมใช้ในโหมด Auto แล้วต้องแต่ค่าอะไรเพิ่มเติมอีก"ขอรายละเอียดด้วยครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 01:39:13 am โดย leetang »

ออฟไลน์ nun siam

• **
« ตอบกลับ #777 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:52:10 pm »
 วันอาทิตย์ที่ผ่านมาห้องพักผ่อนเสร็จสมบรูณ์ จึงทำการประกอบex720และติดตั้ง BDV-E985W ได้ความดังนี้ ครับ

ex720 ให้ภาพที่สวยธรรมชาติ ดูปิดไฟให้ความดำระดับที่ดี / BDV-E985W ใช้งานง่าย เสียงดีมากๆ   

รูปอยู่ในมือถือ NOKIA X6  รอก่อนน่ะ ครับ   คุณLuCreThia ตัดสินใจหรือยังครับ

หนัง2เรื่อง ที่ได้ดู คือ Ironclad, THOR  ดูที่วีที่โหมด ปกติ เริ่มใช้งานก็จะเป็นโหมดนี้ครับ(ตัวผมเองยังปรับแต่งอะไรไม่เป็น)
ภาพที่ได้สวยแบบธรรมชาติ  โหมด motionflow xr200 ถูกตั้งที่ระดับ ปกติ

หลังจากดูมาได้ครึ่งเรื่องตัวผมเองเริ่มมาศึกษาการปรับแต่งทีวี เริ่มแรกก็งงๆกับรีโหมด เพราะsync กับBDV-E985W หาวิธีกดอยู่นาน
กว่าจะเข้าถึงโหมดการปรับแต่งภาพ มันก็ไม่ได้ยากอะไรมากมายน่ะครับ ถ้าใครเล่น ps3 ทำให้เข้าใจเร็วขึ้น การปรับภาพของตัวผมเอง ปรับที่
ปลานกลาง หรือ ตั้งค่าที่50  ชอบภาพแนวปกติธรรมชาติ    สำหรับฟังชั่น motionflow xr200 ผม ปิดครับ อิๆ จะใช้กับสัญญาณSD เปิดแค่ ระดับแรกสุด 

ที่บ้านของตัวผมเองใช้ ซัมซุง c6200 ผมก็ปรับฟังชั่นเหมือน ex 720  ซัมซุง ออกเฟิร์มแวร์มาใหม่ ตัวผมเองติดตั้งเรียบร้อย ภาพสวยกว่าเดิมมาก
ยืนยันจริงๆครับเพราะไม่ได้เห็นคนเดี่ยว  กลับมาเปรียบเทียบต่อกันที่ภาพ 2รุ่นนี้ดีกว่า(ใช้ เฟิร์มแวร์ล่าสุด ทั้ง2รุ่น)  -ex720 ภาพธรรมชาติ ไม่สะท้อนแสง ดำดี
มุมมองสีไม่เพี้ยน(ห้อง4*3.5)  -c6200 เฟิร์มแวร์ล่าสุด ภาพสวยมากๆ เปรียบเสมือน เปิด100Hz อยู่ตลอดเวลา(ถ้าเปิดฟังชั่น100Hzเพิ่มอีกภาพก็จะ..)  เรื่อง THOR ภาพนุ่มมากๆ สีดำลึกขึ้น คิดว่าดูซีรี่ 7-8/ เรื่องInternet ไม่มีอะไรยุ่งยาก เอาตัว usb-WIFIที่แถมมาให้เสียบ ก็จะเข้าสู่โลก BRAVIA Internet, 3Dเปรียบเสมือนของแถมที่ดีในชีวิต สามารถเพิ่มกิจกรรมที่ดีในครอบครัว

มาถึง BDV-E985W กว่าจะประกอบเสร็จก็ใช้เวลาพอประมาณ ดีน่ะมีคนช่วย คุณพ่อกับคุณภรรยา คุณแม่รอดู อิๆ ในชุดโฮมนี้จัดอุปกรณ์ให้ครบ สมราคาค่าตัว
ลำโพงหลังต้องมีปลั๊กไฟเพื่อใช้กับตัวรับสัญญาณ วิธีใช้ง่ายมาก ถ้ามีps3สบายๆ มีระบบ a.f.c. mic(อาจเขียนไม่ถูก) ใช้สำหรับ ตรวจจับเสียงกับ
ตำแหน่งการวางลำโพง เรื่องการปรับแต่งเสียงไม่ได้ทำอะไรเลย เครื่องมันฉลาดมากๆครับ ต้องลองดูเองครับ ที่สำคัญมันเล่นไฟล์จาก hdd ได้ .mkv เลือกเสียงและซับได้ ซับไม่100% แล้วแต่เรื่อง ทั้งครอบครัวดูภาคไทย สบายไป ถ้าเอาusb-WIFI มาเสียบจะใช้งานInternet ได้สบายๆ อัพเฟิร์มแวร์ได้ง่ายๆ

ขอบคุณครับ  [กระโดด]

• **
« ตอบกลับ #778 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:54:25 pm »
  คำบรรณยายภาพ ก็ตามหัวข้อด้านบนน่ะ ครับ   ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 02:02:29 pm โดย nun siam »

• **
« ตอบกลับ #779 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:56:16 pm »
   ซื้อมาเก็บไว้ก่อนประมาณ 1เดือน กว่าห้องพักผ่อนจะเสร็จสมบูรณ์   :-\

• **
« ตอบกลับ #780 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:58:03 pm »
   รูปแบบการจัดวางติดตั้ง ทีวีและชุดโฮม  ::)

• **
« ตอบกลับ #781 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:59:37 pm »
   เพราะ Surprise Promotion จึงทำให้ชุดนี้มาอยู่ใน @HOME  ;D    / ในใจอยากได้ HX925 46"แต่มัน....

ออฟไลน์ absent

• *
« ตอบกลับ #782 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:09:52 am »
เข้ามาร่วมแจมด้วยครับ
เพิ่งสั่ง 55nx720 มาแต่ยังไม่ได้ส่งของ
เอาไว้วางเสร็จเมื่อไรจะเอามาหล่อบ้างนะครับ [กระโดด]

ออฟไลน์ wirapong

• *
« ตอบกลับ #783 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 07:09:34 am »
จะซื้อแล้วเจอกัีบปัญหาโลกแตกอีกแล้วครับ
nx720 46นิ้ว หรือ ex720 55นิ้วดี  [ไม่เอา] [กระดึบ]

ออฟไลน์ TheRitZ

• *
« ตอบกลับ #784 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:01:15 am »
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการซื้อ TV หน่อยครับ
คือผมมีงบประมาณ 22k+นิดหน่อย จะซื้อ TV ของโซนี่ ขนาด 32" (มีพื้นจำกัด) ผมจะซื้อตัวไหนดีครับ และซื้อที่ไหนดี อยู่แถวรังสิต
ขอบคุณครับ  [เท่ห์]

• **
« ตอบกลับ #785 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:11:07 am »

ถึงคุณTheRitZ  ซื้อตัว EX720 32" ดีกว่าครับ ลองรับระยะยาวในอนาคต
แว่นตา 2อัน มีมูลค่า8,000 แล้วครับ 3Dที่ได้มาเปรียบเสมือนของแถม เปิดประสบการณ์ใหม่ในการรับชมทีวี ครับ  :D

• **
« ตอบกลับ #786 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:47:49 am »
     ตอบ คุณwirapong  เหตุการณ์แบบนี้เคยเกิดขึ้นกับตัวผม ในความคิดผมจึงตัดสินใจแบบนี้ จะเล่าให้ฟังแบบย่อๆน่ะครับ ว่า..

วันที่ผมไปซื้อทีวี+โฮมชุดนี้ ตอนที่อยู่ที่ร้านsony style คุณพ่อโทรเข้ามาว่า เพิ่งเงินอีกหน่อยไหมลูกจะได้รุ่นที่สูงกว่า ถ้าจะเพิ่มก็ตามใจลูกน่ะ
(ส่วนตัวคุณพ่อไม่ได้มีความรู้ด้านทีวี พูดง่ายๆพ่อแม่ผมรับชมอย่างเดี่ยวครับ) ผมจึงตอบไปทางโทรศัพท์ว่า ไม่ต้องครับไม่จำเป็นเก็บเงินไว้ดีกว่าครับ

แต่ถ้าคุณwirapong จะเอาก็ต้องซื้อ 55" ได้จอที่ใหญ่กว่า  ห้องขนาดไหน... ??? วางแล้วเต็มห้องหรือเปล่า... ??? แสงเข้าห้องมากไหม... ???
ห้องพักผ่อนผม 4*3.5 ผมเลือกที่ 46" นั่ง,นอน ดูใกล้ไกล สบายตา ไม่เล็กไม่ใหญ่ มุมมองของสายตาเก็บรายละเอียดได้หมด :o

ในความคิดส่วนตัว nxไม่มองครับ ถ้าจะเล่นจริงๆก็ HX925 46" แต่มัน.. :-\

ออฟไลน์ TheRitZ

• *
« ตอบกลับ #787 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:15:10 pm »
ขอบคุณมากครับ หึหึ อาทิตย์นี้ไปถอยมาแน่นอน  [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #788 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 03:02:38 pm »
ได้เครื่องมาแล้วเพิ่งได้ทดสอบ เลยอยากสอบถามเรื่อง 3D ของ 40EX720 ค่ะ
คือปกติเวลาเราใส่แว่น 3D แค่เอียงคอซ้ายขวา 3D มันจะหลุดมั้ยคะ เพราะที่ลอง test ดูเหมือนมันจะหลุดค่ะ
นั่งอยู่กับที่แล้วลองเอียงคอซ้ายขวา(เกือบถึงไหล่อ่ะคะ) เลยไม่แน่ใจว่ามันปกติของ sony หรือป่าวคะ

เป็นเหมือนกันครับ เอียงคอภาพ3dก็จะมันหลุด :P   วิธีการรับชม3dของผมคือ
เวลานอนดู จะวางแว่นไว้ที่ดั้งจมูก ไม่ได้สวมใส่แนบหูในรูปแบบแว่น(งงหรือเปล่านิ)
3Dเปรียบเสมือนของแถมที่ดีในชีวิต สร้างกิรกรรมที่ดีในครอบครัว  เริ่มทดลองดู3Dครั้งแรก คุณพ่อก็ตื่นเต้นเดินเข้าไปในครัวจับมือพาคุณแม่มาดู
ตัวผมเองกับภรรยามองหน้ากัน ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่  ;)

ออฟไลน์ maxmobius

• *
« ตอบกลับ #789 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 05:26:38 pm »
จะซื้อแล้วเจอกัีบปัญหาโลกแตกอีกแล้วครับ
nx720 46นิ้ว หรือ ex720 55นิ้วดี  [ไม่เอา] [กระดึบ]

ตอนนี้ 55EX720 มีโปรแรงอยู่นะครับ

แถม LED 22EX420, WiFI Adapter, แว่นตา 3D 4 อัน แล้วก็ เครื่องเสียง Micro Hifi รุ่น CMT-DX400

และมีลดบัตรเครดิตอีก 10% มั้งครับ

ออฟไลน์ C3333

• *
« ตอบกลับ #790 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 05:44:44 pm »

ตอนนี้ 55EX720 มีโปรแรงอยู่นะครับ

แถม LED 22EX420, WiFI Adapter, แว่นตา 3D 4 อัน แล้วก็ เครื่องเสียง Micro Hifi รุ่น CMT-DX400

และมีลดบัตรเครดิตอีก 10% มั้งครับ

ซื้อ 55EX720  แถมเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ ไม่ทราบว่า โปรแรงนี้มันอยู่ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ wirapong

• *
« ตอบกลับ #791 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 06:09:17 pm »

ซื้อ 55EX720  แถมเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ ไม่ทราบว่า โปรแรงนี้มันอยู่ที่ไหนครับ

อยู่ที่ ศูนย์ sony ทุกที่ครับ ลองถามดูก่อน ในใบโปรโมชั่นมันอาจมาไม่ครบครับ