ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2688993 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2700 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 07:50:31 pm »
ราคาดีจริงครับ ตัว 55 นิ้วผมได้มาเจ็ดหมื่นมีทอน แต่รวมๆผมก็ยังชอบนะโดยเฉพาะดีไซด์ที่บาง อาจจะเป็นเพราะไปมองตัว OLED มากไปหน่อย

อีกเรื่องคืออยากทราบวิธีแก้ปัญหาวุ้นๆที่ขอบตามภาพเวลาเคลื่อนไหวไหมครับ คือดูหนังบางเรื่องมันจะเป็นวุ้นขอบๆ (กัปตันอเมริกา 2 นี่ชอบเป็น) คือฉากที่โคลสอัพแล้วเคลื่อนไหวเยอะๆจะเป็นครับ พยายามตั้งค่าภาพแล้วแต่แก้ไม่ตกซักที ตอนใช้รุ่นเก่าไม่เห็นชัดเท่า (หรือเพราตัวเก่าเป็นแค่ Full HD เลยไม่ได้สังเกตุ)

ปิด motionflow ครับ ไม่งั้นก็ใช้ระดับ true cinema

ถ้าใช้ระดับ clear หรือ smooth จะเห็นวุ้น

ลองดูหลายๆแบบ และพยายามปิด film mode ด้วยครับ

ออฟไลน์ iammynonny

• LCD TV member
  • **
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2701 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 12:02:58 pm »
อีกนิดนึงครับ ผมอยากจะต่อ hdmi จาก HD player เข้าทีวี แล้วใช้ optical out จากทีวีมาที่เครื่องเสียง

ทำยังไงถึงจะได้เสียงเป็น 5.1 ครับ พอลองต่อดูเสียงออกมาเป็นแค่ 2.0 ซะงั้น

ต้องไปเซ็ทตรงไหนเพิ่มไหมครับหรือว่าจากทีวีไม่มี dts decoder ยังไงก็ได้แค่ 2.0 [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2016, 01:34:49 pm โดย iammynonny »

ออฟไลน์ iammynonny

• **
« ตอบกลับ #2702 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 03:15:03 pm »
ราคาดีจริงครับ ตัว 55 นิ้วผมได้มาเจ็ดหมื่นมีทอน แต่รวมๆผมก็ยังชอบนะโดยเฉพาะดีไซด์ที่บาง อาจจะเป็นเพราะไปมองตัว OLED มากไปหน่อย

อีกเรื่องคืออยากทราบวิธีแก้ปัญหาวุ้นๆที่ขอบตามภาพเวลาเคลื่อนไหวไหมครับ คือดูหนังบางเรื่องมันจะเป็นวุ้นขอบๆ (กัปตันอเมริกา 2 นี่ชอบเป็น) คือฉากที่โคลสอัพแล้วเคลื่อนไหวเยอะๆจะเป็นครับ พยายามตั้งค่าภาพแล้วแต่แก้ไม่ตกซักที ตอนใช้รุ่นเก่าไม่เห็นชัดเท่า (หรือเพราตัวเก่าเป็นแค่ Full HD เลยไม่ได้สังเกตุ)

ปิด motionflow ครับ ไม่งั้นก็ใช้ระดับ true cinema

ถ้าใช้ระดับ clear หรือ smooth จะเห็นวุ้น

ลองดูหลายๆแบบ และพยายามปิด film mode ด้วยครับ

พอลองปิดไม่ก็เลือก true cinema ภาพมันดูสั่นๆ สุดท้ายเลยเปิดแค่ standard พอ - -*

อีกนิดนึงครับ Sony ตัวใหม่ๆปิด 3D ที่ทีวีไม่ได้แล้วหรอครับ (รุ่นปีที่แล้วผมไม่เคยเล่น 3d เลยไม่ได้สังเกต)

ตัว 9300d พอไปโหมด 3D จะปิดเพื่อเล่นแค่ 2D มันไม่ให้ปิดแล้ว

ตัวเก่า w800b ยังปิดได้อยู่เลย [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Hiccup20

• *
« ตอบกลับ #2703 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 03:29:00 pm »
รบกวนสอบถาม...แว่น 3D ที่ใช้กับ TV รุ่น KDL-43W800C ต้องเป็นแว่นรุ่นไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณครับ (TV3D เครื่องแรก....อยากลองทดสอบ)

« ตอบกลับ #2704 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 04:56:43 pm »
รบกวนสอบถาม...แว่น 3D ที่ใช้กับ TV รุ่น KDL-43W800C ต้องเป็นแว่นรุ่นไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณครับ (TV3D เครื่องแรก....อยากลองทดสอบ)

แว่นรุ่น

TDG-BT400A
TDG-BT500A

สามารถใช้กับ w800c ได้ครับ

ออฟไลน์ Hiccup20

• *
« ตอบกลับ #2705 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 02:05:03 pm »

แว่นรุ่น

TDG-BT400A
TDG-BT500A

สามารถใช้กับ w800c ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ... [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ulfsaar

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2706 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 04:30:54 pm »
มีใครสนใจจะปล่อย sony 55w904a หรือ sony 55w954a บ้างครับ

[หื่น] [ปลื่ม] [เขย่า]

ออฟไลน์ pong212

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2707 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 12:58:57 pm »
พึ่งซื้อ sony 40w650d ครับสอบถาม โหมดพวกนี้ต้องตั้งค่าเองได้ไหมครับเช่นเปิดปิด หรือว่าตั้งค่ามาให้แล้วครับ หาในคู่มือไม่เจอครับ
24p True Cinema
Advanced Contrast Enhancer
Motionflow XR200Hz
X-Reality™ PRO
รุ่นนี้มีโหมดปรับแสงอัตโนมัติตามสภาพแวดล้อมกับโหมดประหยัดพลังงานไหมครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #2708 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 09:58:49 am »
พึ่งซื้อ sony 40w650d ครับสอบถาม โหมดพวกนี้ต้องตั้งค่าเองได้ไหมครับเช่นเปิดปิด หรือว่าตั้งค่ามาให้แล้วครับ หาในคู่มือไม่เจอครับ
24p True Cinema
Advanced Contrast Enhancer
Motionflow XR200Hz
X-Reality™ PRO
รุ่นนี้มีโหมดปรับแสงอัตโนมัติตามสภาพแวดล้อมกับโหมดประหยัดพลังงานไหมครับ ขอบคุณครับ

คำสั่งเหล่านี้ จะอยู่ในเมนูปรับภาพทั้งหมด ถ้าเป็นรุ่น W800C หรือ X series จะปรับได้ทุกอย่าง

แต่สำหรับรุ่น W650D ก็จะถูกตัดฟังชั่นบางอย่างทิ้งไป เช่น motionflow จะมีแค่เปิดกับปิด ไม่มีระดับให้เลือก

ออฟไลน์ pong212

• *
« ตอบกลับ #2709 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:18:55 pm »
พอมีตัวอย่างการปรับภาพของ led sony เป็นแนวทางบ้างไหมครับ  อ่านเจอในนี้ http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?Page=2&id=1528
แต่ยังไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #2710 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 01:34:46 pm »
พอมีตัวอย่างการปรับภาพของ led sony เป็นแนวทางบ้างไหมครับ  อ่านเจอในนี้ http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?Page=2&id=1528
แต่ยังไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ครับ

โหมดภาพสำเร็จรูปของ sony ปรับมาให้ ภาพค่อนข้างจะถูกต้องกว่ายี่ห้ออื่นอยู่แล้วนะครับ

ถ้ายังไม่ถูกใจต้องลองไล่ปรับเองทีละคำสั่งดูว่าให้ผลอย่างไร

การปรับภาพไม่มีสูตรตายตัว จึงต้องลงมือปรับเองจึงจะได้ภาพที่ถูกใจตัวเองที่มากสุดครับ

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• **
« ตอบกลับ #2711 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 10:24:04 pm »
อีกนิดนึงครับ ผมอยากจะต่อ hdmi จาก HD player เข้าทีวี แล้วใช้ optical out จากทีวีมาที่เครื่องเสียง

ทำยังไงถึงจะได้เสียงเป็น 5.1 ครับ พอลองต่อดูเสียงออกมาเป็นแค่ 2.0 ซะงั้น

ต้องไปเซ็ทตรงไหนเพิ่มไหมครับหรือว่าจากทีวีไม่มี dts decoder ยังไงก็ได้แค่ 2.0 [ร้องไห้]

ผมพยายามเหมือนกัน optical ยังไงก็ออก เป็น 2.0 แต่ถ้า HDMI (ARC) ออก multichannel ได้ครับ เพียงแต่ว่า ชุดเครื่องเสียง จะรับ หรือเปล่า ผมลองกับ Soundbar ที่มี HDMI (ARC) มันไม่รับ Dolby 5.1 หรือ DTS 5.1 รับแต่ PCM 2.0  ถ้าปล่อย 5.1 ออกมา เป็นเสียงขยะ

แต่ถ้าต่อตรงจากเครื่องเล่นเข้า soundbar มันดันรับ multichannel เสียงออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 08:50:05 am โดย Bruce Wayne »

ออฟไลน์ MHA

• *
« ตอบกลับ #2712 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 05:26:00 pm »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งซื้อ 55S8500C มาครับใช้แขวนผนัง มีคำถามว่าเวลาดูไปซักพักจะมีเสียงเหมือนพลาสติกลั่น บางทีก็ดัง บางทีก็เบา เป็นไม่ซ้ำตำแหน่งเดิมครับ
ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไหมครับ ปล.อีกบ้านนึงผมใช้ TV Philip 40" แขวนผนังก็มีเสียงที่ว่านี่เหมือนกัน หรือว่าถ้าแขวนแล้วจะต้องมีเสียงแบบนี้ครับ ยังไม่ได้ลองเอาขามาตั้งโต๊ะดูนะครับ

ออฟไลน์ leetang

• **
« ตอบกลับ #2713 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:55:14 pm »
เผื่อใครมีอาการแบบนี้
https://www.youtube.com/watch?v=Z9sVfC7yE80
พอจะแนะนำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ MHA

• *
« ตอบกลับ #2714 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 05:35:15 pm »
เผื่อใครมีอาการแบบนี้
https://www.youtube.com/watch?v=Z9sVfC7yE80
พอจะแนะนำได้ไหมครับ

ลองดูวิธีซ่อมอันนี้ครับ เหมือนจะไม่ยาก แต่รื้อเยอะอยู่ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=zqcdTNoOoN0

ออฟไลน์ xcool

• **
« ตอบกลับ #2715 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 03:23:02 pm »
ไม่ทราบว่า ตอนนี้ 40นิ้วรุ่นไหน น่าสนใจบ้างครับ

ดูแค่รายการที่วี

ออฟไลน์ leetang

• **
« ตอบกลับ #2716 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 03:29:22 pm »
สอบถามหน่อยครับ 48w650 D ดูไปสักพัก จู่ๆเด้งเข้าหน้าyoutubeเอง ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ chelsea

• *
« ตอบกลับ #2717 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 08:12:57 am »
เมื่อวานจะไปจัด 650t แต่เจอที่ร้านจัดโปร 8500d เหลือ 38500 ถึงวันอาทิตย์นี้

ลังเลเลยครับ รึว่าจะโดดไปเล่น 8500 ดีกว่า ราคาต่างกัน 3000บาท

ได้สเปคสูงกว่าเดิม

ช่วยแนะนำทีครับ เทียบสเปคกันแล้วต่างกันเยอะไหม

หลักๆที่เห็นก็เฮิร์ซต่างกัน การรองรับผ่านมือถือ sony ดีกว่า

ภาพกับเฉดสีผมไม่แน่ใจ แต่พนักงานขายเคลมว่าเฉดสีโซนีดีกว่า

มีระบบกันไฟตกฟ้าผ่า

สำคัญคุณภรรยาใจไปทางโซนีแล้ว เพราะเห็นมีระบบไมค์ ง่ายเขาละชอบฟังเพลงผ่านยูทูป

ส่วนผมหลักๆดูหนังผ่าน hd player กับกล่อง gmm hd

ดูในห้องรับแขกแสงสว่างรอบด้าน

แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ