ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689056 ครั้ง)

ออฟไลน์ latatae

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #810 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:01:20 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ

คือสนใจเจ้าตัว lcd 40cx520

ไม่ทราบว่ามันดูฟรีทีวีชัดไหมครับ แต่ที่บ้านผมใช้ทรูดูด้วยนะครับ

แล้วไม่ทราบว่า cx520 มันดูฟรีทีวี ชัดกว่า bx420 หรือป่าวครับ หรือว่าไม่ได้ต่างกัน

แล้ว lcd ตัวนี้มันดูฟรีทีวีต่างกับ plasma ของเจ้าอื่นมากไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 07:29:49 pm โดย latatae »

ออฟไลน์ latatae

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #811 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:12:31 pm »
ผมคิดว่าการรับภาพคมชัดหรือไม่ ไม่เกี่ยวกับว่าเป็นฟรีทีวีหรือไม่หรอกครับ แต่มันจะเกี่ยวที่ช่องการส่งและการรับมากกว่าครับ เช่นทางดาวเทียมดูผ่านช่องเอวีอินพุด จะไม่มีปัญหามากนักเมื่อเทียบกับการส่งแบบเสาอากาส หรือการรับแบบทางสายอากาสจูนเนอร์ครับ เพราะการรับสัญญาณทางจูนเนอร์โดยตรงจากคลื่นส่ง จะมีปัญหาภาพไม่ชัดมากที่สุด เช่นทางเสาอากาส เป็นต้น
  แต่ถ้าเรารับภาพจากจูนเนอร์ เป็นสัญญาณที่ส่งเป็นการส่งสัญญาณทางเคเบิ้ลทีวี จะมีความชัดเจนมากกว่าการรับทางคลื่นส่งธรรมดามากครับ

ผมเห็นในบอร์ดมีแต่คนบ่นว่ารุ่นนี้ดูทีวีไม่ชัด ผมละกลัวจริงๆ แต่ถ้ามันไม่น่าเกลียดมากผมก็รับได้นะครับ

กะว่าพรุ่งนี้จะไปซื้อแล้ว

ออฟไลน์ maxmobius

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #812 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:17:40 pm »

ขอบคุณครับ :D 
เครื่องมีเสียงดังหวี่เวลาเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นหรือไม่ครับ  ใช้ทีวีรุ่นไหนอยู่ครับคุณmaxmobius

ลองสังเกตุดูดีๆ มีเหมือนกันนะครับ คุณ nun siam ได้ยินเสียงหวี่เบาๆ ตอนเปิดเครื่องทำน้ำอุ่น แต่ไม่เป็นไรไม่ดังมาก เหอๆ
ผมใช้ NX720 อยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #813 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:20:27 pm »
This item is not compatible with your device

??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ???

มันคงไม่ใช่ Install App ไม่ได้ แต่ว่า คือมันดาวน์โหลดจาก

https://market.android.com/details?id=com.sony.seconddisplay.view&feature=search_result ก็ยังไม่ได้เลย

??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ???

หง่ะ แล้วที่บอกว่า Android ใช้ได้ก็ไม่เป็นความจริงอ่ะดิ ต้องใช้ ไอโฟน เท่านั้น

อย่างงี้เรียกว่าโซนี่โกหกลูกค้าได้รึป่าว บอกว่าใช้ได้ เอาเข้าจริงกับใช้ไม่ได้

ผมตอบใน pantip อีกทางนึงให้แล้วนะครับ ยังไงจะลองหามือถือ android 2.2 ลงโปรแกรมดู

ออฟไลน์ billbew80

• *
« ตอบกลับ #814 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:29:53 pm »
This item is not compatible with your device

มันคงไม่ใช่ Install App ไม่ได้ แต่ว่า คือมันดาวน์โหลดจาก

https://market.android.com/details?id=com.sony.seconddisplay.view&feature=search_result ก็ยังไม่ได้เลย

หง่ะ แล้วที่บอกว่า Android ใช้ได้ก็ไม่เป็นความจริงอ่ะดิ ต้องใช้ ไอโฟน เท่านั้น

อย่างงี้เรียกว่าโซนี่โกหกลูกค้าได้รึป่าว บอกว่าใช้ได้ เอาเข้าจริงกับใช้ไม่ได้

ผมตอบใน pantip อีกทางนึงให้แล้วนะครับ ยังไงจะลองหามือถือ android 2.2 ลงโปรแกรมดู

น้องใช้ HTC Android 2.2 ก็ไม่สามารถใช้ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Kryro

• *
« ตอบกลับ #815 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 08:25:04 pm »
...ผมเพิ่งซื้อมาวันนี้สดๆร้อนๆ รุ่น KLV-32BX320...
...พบว่ามันมีเสียงรบกวนและแตกๆ...
...ผมต่อกับ จานดำ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สัญญาณ...
...แต่พอลองเปิดกับ USB ก็พบปัญหาเดียวกัน...
...จึงคิดว่าเป็นทีตัว ทีวี เองแน่ๆ...

...รบกวนแนะนำด้วยว่า...
...1. ผมมองข้ามหรือเซ็ตอะไรผิดไปรึป่าว...
...2. หรือเป็นปกติของมัน (ซึ่งไม่ควรจะปกติ)...
...3. เอาไปเปลี่ยนเลยดีมั้ย ซื้อจาก โลตัส เขารับเปลี่ยนใหม่ใน 7 วันหากมีปัญหา...

...ขอบพระคุณมากครับ...

• *
« ตอบกลับ #816 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:23:21 pm »
...ผมเพิ่งซื้อมาวันนี้สดๆร้อนๆ รุ่น KLV-32BX320...
...พบว่ามันมีเสียงรบกวนและแตกๆ...
...ผมต่อกับ จานดำ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สัญญาณ...
...แต่พอลองเปิดกับ USB ก็พบปัญหาเดียวกัน...
...จึงคิดว่าเป็นทีตัว ทีวี เองแน่ๆ...

...รบกวนแนะนำด้วยว่า...
...1. ผมมองข้ามหรือเซ็ตอะไรผิดไปรึป่าว...
...2. หรือเป็นปกติของมัน (ซึ่งไม่ควรจะปกติ)...
...3. เอาไปเปลี่ยนเลยดีมั้ย ซื้อจาก โลตัส เขารับเปลี่ยนใหม่ใน 7 วันหากมีปัญหา...

...ขอบพระคุณมากครับ...

ผมว่าไม่น่าจะปกตินะครับ เอาไปเปลี่ยนเลยดีกว่า อ้อ ก่อนยกกลับบ้านก็เปิดเครื่องลองก่อนก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Kryro

• *
« ตอบกลับ #817 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:42:33 pm »
...ขอบคุณครับ...

...พนักงานก็เปิดเช็คให้ดูตามปกติครับ ทั่วๆไปดูแล้วโอเคดี...
...ทีนี้ในห้างเสียงมันดัง (คงนึกออกนะครับ) ก็เลยไม่ทันได้ผิดสังเกตอะไร...
...แต่พอมาถึงบ้าน มันไม่ได้มีเสียงดังรบกวนแบบในห้าง เลยได้ยินชัดครับ...

...คืนนี้จะลองให้แน่ใจว่ามันมีปัญหาแน่ๆ พรุ่งนี้คงเอาไปเปลี่ยนครับ...

ออฟไลน์ superheart

• *
« ตอบกลับ #818 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 01:45:53 am »
KLV-46W550A พร้อม ชุดโฮม  (มือสองนะคับ ใช้มาประมาณ ปีกว่า) ราคา 20,000 บาท โอเคมะคับ 

ออฟไลน์ mr_spurs

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #819 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 07:24:39 pm »
lcd sony klv46ex500 18,994 บาท ยังน่าสนใจไหมครับ เห็นมีนาทีทองในงานโฮมเวิร์ค ราคานี้ยังน่าสนใจไหมครับ

รุ่นนี้ดูทีวีจานดาวเทียม หรือเคเบิลทีวีเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #820 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:35:14 pm »
lcd sony klv46ex500 18,994 บาท ยังน่าสนใจไหมครับ เห็นมีนาทีทองในงานโฮมเวิร์ค ราคานี้ยังน่าสนใจไหมครับ
รุ่นนี้ดูทีวีจานดาวเทียม หรือเคเบิลทีวีเป็นไงบ้างครับ
ผมใช้ex500ดูกับจานดำอยู่ ภาพอยู่ในเกณฑ์ดีเลยครับ เพียงแต่noiseจะเยอะไปหน่อย ลองดูภาพคร่าวๆจากลิงค์ได้เลยครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7578.0

KLV-46W550A พร้อม ชุดโฮม  (มือสองนะคับ ใช้มาประมาณ ปีกว่า) ราคา 20,000 บาท โอเคมะคับ 
W550A(2009) สเปคใกล้เคียงกับ EX500(2010) คับ เป็น Full HD 100hz เหมือนกันคับ
ถ้าไม่ติดว่า EX500 เป็นรุ่นเก่า ราคา 18,994 บ.ในงานโฮมเวิร์คตามที่คุณ mr_spurs บอกอ่ะคับ
หรือถ้าอยากได้จอใหญ่ 46-50นิ้ว ในงบ2หมื่น แนะนำ Plasma 50" ครับ อยู่ในงบแน่นอนครับ

ออฟไลน์ teer_k

• *
« ตอบกลับ #821 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:52:38 am »
รบกวนสอบถามครับ
 EX720 Series จะต่อเน็ตต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรมาเพิ่มเติมครับบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าทีวีอยู่ใกล้ router ก็ลากสาย lan เสียบหลังเครื่องเลยครับ แต่ถ้าห่างและมี Wifi ก็ต่อ USB wifi adapter
ซึ่งถ้าซื้อช่วงนี้จะแถมมาให้ แล้วก็เข้าไปเซ็ตในทีวี หัวข้อ network แค่นี้เองครับ

ถ้าไม่มี wifi router  ใช้พวก แอร์การ์ด  จะเชื่อมต่อกันได้ไหมครับ 

รบกวนถามด้วยครับ ผมต่อ usb wifi แล้ว สัญญาณต้องรอโหลดอยู่พอสมควร ครับ คือดูได้ประมาณ หนึ่งนาทีแล้วโหลดต่อ
คือเข้ายูทูปแล้วฟังเพลงไม่ได้เลย ต้องรอโหลดตลอด ผมต้องแก้ไขตรงไหนบ้างครับ
ใช้ ex720 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Globalchange

• *
« ตอบกลับ #822 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:09:31 am »
ขอสอบถามหน่อยนะครับว่า ตัว 32EX520 ดูฟรีทีวี ชัดไหม แบบว่าถ้าต่อกับหนวดกุ้ง
พอจะมีภาพประกอบมั้ยครับ  แล้วระบบเครื่องดีไหมครับ มีปัญหาอะไรไหม

ปล.พอจะมีตัวที่ดีกว่าแนะนำไหมครับ คืองบไม่เยอะมาก
ปล2. แล้วตัว 32ex310 หละเป็นยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 09:11:52 am โดย Globalchange »

• *
« ตอบกลับ #823 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:14:02 pm »
ขอสอบถามหน่อยนะครับว่า ตัว 32EX520 ดูฟรีทีวี ชัดไหม แบบว่าถ้าต่อกับหนวดกุ้ง
พอจะมีภาพประกอบมั้ยครับ  แล้วระบบเครื่องดีไหมครับ มีปัญหาอะไรไหม

ปล.พอจะมีตัวที่ดีกว่าแนะนำไหมครับ คืองบไม่เยอะมาก
ปล2. แล้วตัว 32ex310 หละเป็นยังไงบ้างครับ

เจอแต่คุณ maxfroyo เอาภาพของ EX520 มาให้ดูอ่ะครับ
แต่ผมว่ารุ่นใกล้เคียงกัน ภาพก็น่าจะพอๆ กันนะครับ
ลองเข้าไปดู review ของคุณ maxfroyo ได้ด้านล่าง

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7578.0

ถ้าจะเอา EX310 ผมว่าลองดู CX520 ด้วยก็ดีนะครับ แต่คงต้องลองไปดูภาพของทั้งสองตัวนี้เทียบกันดู
พอดีผมก็ไม่เคยดูเทียบกันด้วยอ่ะครับ เลยช่วยอะไรไม่ค่อยได้ แต่เห็นมีคนชอบเรื่องภาพของ CX520 อยู่เหมือนกันนะครับ

« ตอบกลับ #824 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 06:29:44 pm »
เจอแต่คุณ maxfroyo เอาภาพของ EX520 มาให้ดูอ่ะครับ
แต่ผมว่ารุ่นใกล้เคียงกัน ภาพก็น่าจะพอๆ กันนะครับ
ลองเข้าไปดู review ของคุณ maxfroyo ได้ด้านล่าง
ถ้าจะเอา EX310 ผมว่าลองดู CX520 ด้วยก็ดีนะครับ แต่คงต้องลองไปดูภาพของทั้งสองตัวนี้เทียบกันดู
พอดีผมก็ไม่เคยดูเทียบกันด้วยอ่ะครับ เลยช่วยอะไรไม่ค่อยได้ แต่เห็นมีคนชอบเรื่องภาพของ CX520 อยู่เหมือนกันนะครับ
ลองดูภาพของคุณ maxfroyo ที่เป็น EX500 ตามที่คุณ maxmobius บอกก็ได้ครับ เพราะเป็นชิฟตัวเดียวกันกับ32EX310(เป็นชิฟภาพตัวเก่าคือ BE3)
และ มีIntelligent Picture PLUS เหมือนกัน ส่วน 32EX520 เป็นชิฟตัวใหม่ ต่างกันที่ noise จะลดลง แต่สีภาพไม่ต่างกันมาก

แต่ผมห่วงว่าต่อกับหนวดกุ้ง กลัวภาพจะไม่ชัด แนะนำลองดู Toshiba 32PS10T หรือ Toshiba 32PS1T เพิ่มครับ
เพราะ Toshiba เขาจะมี signal booster จะช่วยเพิ่มคุณภาพสัญญาณ
ในบรรดาทีวีญี่ปุ่น sony ไม่มีตัวช่วยเพิ่มคุณภาพสัญญาณ เหมือน JVC Toshiba Sharp เค้าอ่ะคับ

ปล.ผมก็เพิ่งสังเกตุว่ามี เจ้าตัว EX310 และ EX410 เข้ามาด้วย ยังไม่ได้ไปเดินดูที่ศูนย์เลย

ออฟไลน์ aubdoon66

• *
« ตอบกลับ #825 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:45:10 am »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

เพิ่งถอย 40CX520 มาเมื่อวันที่ 29-9-54  ราคา 17,655 บาท ได้ของแถมเป็น เครื่องเล่นDVD รุ่น SR120BC และ USB WIRELESS TV

ตอนนี้ที่ข้องใจ คือ ไม่มีสติ๊กเกอร์แสดง สรรพคุณของทีวี แปะที่ด้านขวาของเครื่องครับ
สอบถามไปยังศูนย์ เค้าตอบมาว่า ปกติจะมี ถ้าไม่มั่นใจในตัวสินค้าให้สอบถามไปยังร้านที่ซื้อ
พอโทรไปที่ร้าน พนง.บอกว่า สติ๊กเกอร์นี้บางเครื่องก็ไม่ได้ติดไว้ครับ

ตอนนี้เท่าที่ทดลองเล่นมาสองวัน ผมดูฟรีทีวี โดยผ่านจานแดงทรู แพคเกจทรูไลฟ์ฟรีวิว ก็ถือว่าชัดใช้ได้ครับ
ลองตรวจหาdead pixel ก็ำไม่พบสิ่งผิดปกติแต่อย่างใด

ส่วนการอ่านไฟล์ทาง USB ก็เข้าไปหาข้อมูลจากผู้ผลิต ได้ความดังตารางข้างล่างนี้

ระรบกวนสอบถามสมาชิกครับ ว่า ไฟล์วีดีโอ นามสกุลไหนจะให้ความชัดมากที่สุดครับ พอดีจะแปลงจากไฟล์ .FLV ครับ

« ตอบกลับ #826 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:53:24 pm »
ตอบคุณ aubdoon66 ของผมซื้อมาก็ไม่มีสติ๊กเกอร์ครับ แต่ไม่ซีเรียสครับ เพราะยังไงก็ต้องแกะออกอยู่ดี
ส่วนเรื่องการอ่านไฟล์จาก usb  ผมขอตอบว่าอย่าหวังอะไรมากครับ ผมเคยลองไฟล์ 1080p สกุล .ts  ภาพมา แต่เสียงไม่มา
อย่าเสียเวลาแปลงไฟล์เลยครับ คลิปสั้นๆก็คงพอไหว แต่แปลงหนังเป็นเรื่องๆคงจะไม่ไหว แนะนำซื้อ HD Player ดีกว่าครับ ทีเดียวจบ อ่านได้ทุกสกุล

ออฟไลน์ aubdoon66

• *
« ตอบกลับ #827 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 03:42:43 pm »
ตอบคุณ aubdoon66 ของผมซื้อมาก็ไม่มีสติ๊กเกอร์ครับ แต่ไม่ซีเรียสครับ เพราะยังไงก็ต้องแกะออกอยู่ดี
ส่วนเรื่องการอ่านไฟล์จาก usb  ผมขอตอบว่าอย่าหวังอะไรมากครับ ผมเคยลองไฟล์ 1080p สกุล .ts  ภาพมา แต่เสียงไม่มา
อย่าเสียเวลาแปลงไฟล์เลยครับ คลิปสั้นๆก็คงพอไหว แต่แปลงหนังเป็นเรื่องๆคงจะไม่ไหว แนะนำซื้อ HD Player ดีกว่าครับ ทีเดียวจบ อ่านได้ทุกสกุล

ขอบคุณมากครับที่มาแชร์กัน ผมใหม่มากๆครับ กับเรื่องพวกนี้
ก่อนจะซื้อทีวีตัวนี้ผมหาข้อมูลในเวปนี้มาเดือนเดียว แล้วก็ซื้อเลยครับ
ตอนนี้...กำลังเครียดกับการเลือกซื้อ HD PLAYER สักตัวครับ คงเน้นนำมาดูหนังอย่างเดียว ไม่เน้นแพงมากเท่าไหร่ครับ