ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2693112 ครั้ง)

ออฟไลน์ pry

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 11:08:09 pm »
มีข่าวล่าสุดมาแจ้งครับผม วันนี้ไปถามที่ศูนย์โซนี่ในห้างแถวบ้าน ทางเซลล์ได้แจ้งผมว่า NX700,NX800 ได้เป็นตำนานไปเรียบร้อยแล้วครับทั้ง ๆ ที่ได้วางจำหน่ายมาไม่นานนักแต่ตอนนี้ของหมดแล้ว ทั้งนี้เพราะทางโซนี่ทนกระแส 3D ของตลาดไม่ไหวเพราะทางคู่แข่งออกมากันมากเหลือเกิน โดยทางเซลล์แจ้งว่าทางโซนี่เลยหยุดจำหน่าย NX700,NX800 และอาจจะนำ HX800,HX900 มาประมาณปลายเดือนนี้แต่ LX ยังไม่แน่ใจ แต่ถ้าจะเข้ามาผมว่าคงมีสิทธิ์จะเข้ามาพร้อมกัน(ความคิดส่วนตัวครับ) ตอนแรกได้ยินก็ตกใจแต่แอบดีใจเล็ก ๆ เพราะผมก็รอ HX อยู่ครับ

ออฟไลน์ karntaw

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 07:19:29 am »
มีข่าวล่าสุดมาแจ้งครับผม วันนี้ไปถามที่ศูนย์โซนี่ในห้างแถวบ้าน ทางเซลล์ได้แจ้งผมว่า NX700,NX800 ได้เป็นตำนานไปเรียบร้อยแล้วครับทั้ง ๆ ที่ได้วางจำหน่ายมาไม่นานนักแต่ตอนนี้ของหมดแล้ว ทั้งนี้เพราะทางโซนี่ทนกระแส 3D ของตลาดไม่ไหวเพราะทางคู่แข่งออกมากันมากเหลือเกิน โดยทางเซลล์แจ้งว่าทางโซนี่เลยหยุดจำหน่าย NX700,NX800 และอาจจะนำ HX800,HX900 มาประมาณปลายเดือนนี้แต่ LX ยังไม่แน่ใจ แต่ถ้าจะเข้ามาผมว่าคงมีสิทธิ์จะเข้ามาพร้อมกัน(ความคิดส่วนตัวครับ) ตอนแรกได้ยินก็ตกใจแต่แอบดีใจเล็ก ๆ เพราะผมก็รอ HX อยู่ครับ
น่าจะจริงครับ ถึงว่าทำโปรลดแล้วยังแถม bar stand อีกทั้งๆ ที่เมื่อก่อนขายแยกครับ

ออฟไลน์ maxmobius

• *
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 09:38:41 am »
ซื้อ 40nx700 มาจากงานที่เมืองทอง และมีเรื่องอยากถามครับ
1. ถ้าเสียบสาย HDMI จะได้ทั้งสัญญาณภาพและเสียงใช่ไหมครับ แต่ผมลองเสียบดูก็ไม่มีเสียงออกครับมีแต่ภาพ หรือว่ามีการเซ็ทค่าอะไรหรือเปล่าครับ
2. มีวิธีเชคชั่วโมงการทำงานของ nx700 ไหมครับ ผมเคยเจอวิธีเชคแต่ว่าใช้ไม่ได้กับ nx700 ครับ
3. Sony เขารับเคลม Dead Pixel อย่างไรครับ คิดเป็น % จริงหรอครับ 0.01% หรือ 0.001% ครับ อ่านเจอมา 2 เวปให้ไม่เท่ากันครับ ถ้าอย่างนี้ก็ 20 หรือ 200 จุดเลยสิครับ
ขอบคุณมากครับ

เสียบสายจากอะไรมาทีวีครับ มีการตั้งแค่จากแหล่งต้นทางให้ส่งสัญญาณเสียงผ่าน HDMI หรือยังครับ
ส่วนข้ออื่นรอท่านอื่นมาช่วยตอบครับ

เสียบสาย HDMI จากเครื่อง BluRay ที่แถมมาครับ

ลองดูโหมดการถอดรหัสเสียงของเครื่อง BluRay ด้วยนะครับ
ว่าตั้งเป็น Bit Stream หรือ PCM เพราะรู้สึกว่าถ้าเป้น Bit Stream ทีวีมันอาจจะถอดรหัสเสียงไม่ได้อ่ะครับ

ออฟไลน์ KungHa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 12:13:03 pm »
อืมม ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้ตัว 46NX700 ครับ ตอนนี้มี HX LX ก็เสียวๆว่า NX จะโดนลอยแพ แต่ว่ายังไงก็ไม่ได้รู้สึกเสียใจที่ซื้อมาครับ ไว้มันพังแล้วเราค่อยมาดูใหม่ ตัว 3D ในใจเคยอยากได้นะครับ แต่อย่างส่วนตัวเวลาไปดูหนังโรง 3D ทีรัยรู้สึกไม่ค่อย happy + ไม่ค่อยสบายตาเท่าไหร่เลยครับ เลยไม่ค่อยได้สนใจตัว 3D มากเท่าไหร่

อีกอย่าง 3D โหมดมันต้องพ่วงกับแว่นด้วยอ่ะครับ ที่บ้านผมคนเยอะดูหนังกันทีนึงในห้องก็ 7-9 คน ถ้าต้องใส่แว่นกันทุกคน บางคนที่ใส่แว่นอยู่แล้วผมไม่รู้ว่าจะสะดวกพ่อกับแม่ด้วยรึป่าว

สำหรับเพื่อนๆที่ซื้อๆ NX มาแล้วก็ไม่ต้องเครียดหรอกครับ แต่ใครที่ยังไม่ได้ซื้อก็รอดูอีกหน่อยผมว่าก็ดีมั้งครับแต่ถ้าได้ราคามายั่วใจมากมาย ก็ลองชั่งเอากับความเห็นผมก็ได้ครับ ^^ อยากให้ทุกคนมีความรู้สึกเหมือนผมเวลาเข้าห้องดูหนัง แล้วสุขกับสิ่งที่เราซื้อมาครับ
Sony : 46NX700
Cable : True
Media Player: PlayOn
Game : Xbox 360 / PSP / NDSL / PS3 (friend swap)
PC: i7 + GTX460

• *
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:55:19 pm »
พี่ๆ ครับตกลง nx700 สามารถเชคชั่วโมงการทำงานได้ใช่ไหมครับ ผมลองกดดังนี้ครับ
1. กด i+
2. กด 5
3. กดเพิ่มเสียง
ทุกอย่างกดตอนอยู่ในโหมด Standby ครับ แล้วต้องกดยังไงครับพร้อมๆ กันหรือว่าต่อเนื่องเร็วๆ หรือช้าๆครับ ขอบคุณครับ เพราะตอนลองกด พอกด 5 มันจะเปิดเครื่องเข้า anlog ช่อง 5 ตลอดทำให้ทีวีต้องเปิด - ปิด แล้วจะเป็นไรไหมครับเนี๊ย

ออฟไลน์ nologo

• *
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:04:25 pm »
ผมเพิ่งซื่อ EX700 ครับ นัดมาส่งวันนี้ ทีแรกหาข้อมูลเรื่องการตรวจชั่วโมงการใช้ วิธีก็เป็นเหมือนอย่างที่ คห.ข้างบนบอกล่ะครับ

แต่เพื่อความมั่นใจ (กลัวใช้ไม่ได้กับทุกรุ่น) เลยโทรไปถามข้อมูลกับทางโซนี่ไทย กลับได้รับคำตอบว่า ฟังก์ชั่นนี้ จะไม่บอกวิธีให้ลูกค้าทราบครับ

เพราะกลัวลูกค้าไปกดแล้วเครื่องเสีย ถ้าจะให้กดฟังก์ชั่นตรวจสอบชั่วโมงการใช้งาน ต้องนัดหมายช่างจากบริษัทโซนี่ เข้าไปกดให้เท่านั้น

ผมก็แย้งว่า ถ้าไม่บอกลูกค้า งั้นบอกตัวแทนจำหน่ายก็แล้วกัน ก็ได้รับคำตอบว่าไม่ได้ครับ ต้องให้ช่างจากบริษัทไปกดเองเท่านั้น

อะไรมันจะยุ่งยากขนาดนี้ครับ  [โขก]

• *
« ตอบกลับ #312 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:19:47 pm »
เข้าได้แล้วครับ ต้องกด power หลังกดครบ 3 ปุ่มแล้วด้วย 555 ว่าทำไมไม่ติดซักที แต่เข้าไปแล้วหาค่า ETI1 ไม่เจอครับ ซึ่งเป็นค่าที่เขาว่าเป็นค่าบอกชั่วโมงการทำงานครับ

ออฟไลน์ smithkeng

• *
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:47:18 pm »
ถอย 32bx300  มาแล้วคับวันนี้ 
แต่หาช่องเสียบหูฟังไม่เจออ่า  หรือว่ามันไม่มีหว่า  ช่วยบอกทีค๊าบ  [โขก]
เพราะที่บ้านมีลำโพงคอม 2.1 อยู่อะ จะต่อดูหนังซะหน่อย

• *
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 12:01:42 am »
อ้าว สรุปทำไงให้เสียงออกชุดโฮมครับ  บอกทีอยากรู้มากมาย
เพราะตัวเองก็ยังหาไม่เจอเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 12:04:12 am »
audio out เสียงออกแล้ว โง่อยู่ตั้งนาน....ขอบคุณครับที่แนะนำกัน  [yes]

ตกลงมันทำยังไงครับ ช่วยบอกทีครับ หาไม่เจอเหมือนกัน

ออฟไลน์ Samachai

• *
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:34:44 am »
Ex500LCD Backlight รั่ว กัน บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ nongpk22

• *
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:48:10 pm »
ตอนนี้ กำลัง ลังเล LCD TV 2รุ่นนี้อยู่ อะครับ

EX500 กับ NX500 << 32 นิ้วนะครับ

2ตัวนี้มีคุณสมบัติทางเทคนิคเหมือนกัน แทบจะไม่แตกต่าง กันเลย

ต่างกันแค่ EX500 มี motionflow 100hz แต่ NX500 ไม่มี

ก็เลยอยากจะถาม กูรู ว่า motionflow 100hz มันทำให้การเคลื่อนไหวภาพดีขึ้นมาก อย่างเห็นได้ชัดรึ่ป่าวครับ

แล้ว NX500 มันจะ ด้อยกว่า EX500 รึ่ป่าวครับ เพราะ คุณสมบัติทางเทคนิคเหมือนกันทั้ง 2ตัว แต่ ( EX500 มี motionflow 100hz )

เพราะในใจผมอยากได้ NX500 มากกว่า เพราะ มันเป็น monolithic design สวยกว่า EX500 เยอะเลย

ปล. เอามาใช้ทั่วไปอะครับ ดูหนัง เล่น Ps3

ออฟไลน์ bgroniola

• *
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 02:05:30 pm »
อยากรบกวนสอบถามอ่าครับ พอดีซื้อ KLV-EX500 มาแล้วเอามาต่อร้องคาราโอเกะให้เสียงออกลำโพงทีวี ธรรมดาอะครับ แล้วทีนี้เสียงร้องจากไมค์ดูเหมือนมันจะ delay อะครับ มีใครพอทราบวิธีแก้บ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prasiar2

• *
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:01:14 am »
อยากทราบ firmware EX500 ของเพื่อนๆ เป็นเท่าไรครับ ของผม 1.12 แล้วมันมีวิธี Upfirmware หรือเปล่าครับ
เห็นใน youtube เมนูต่างๆ มันเป็นคล้ายๆของ PS3 อ่ะ ครับ แต่ modle เครื่อง ต่างกันตรง KDL กับ KLV ครับ
อยากได้เมนูปรับ LCDtv ที่ เป็น XMB แบบใน PS3 อ่ะครับ มีผู้รู้ที่นี่ไหมครับ ช่วยชี้แนะทีครับ

ออฟไลน์ krysler

• *
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:21:06 pm »

กำลังว่าจะถอย 32EX500 แต่ที่บ้านไม่ได้ติดจานติดชามอะไรเลยสักอย่าง เอามาเสียบหนวดกุ้งดูบอลโลกจะแจ่มไหมครับ  [เท่ห์]

อ้อ ถือโอกาสถามทีเดียวเลย พี่ๆมีตั้งค่ารุ่นนี้กันยังไงให้มันแจ่มๆบ้างครับ  [yes]

ออฟไลน์ zamzaa

• *
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:36:15 pm »
น้องใหม่มารายงานตัวครับผม  ทราบรู้ว่า  TV SONY  อ่านไฟล์หนังอะไรได้บ้างครับ 
แล้วเอา HDD เสียบต่อ usb มันจะขึ้นมาให้เลยไหมครับ หรือต้องไปเข้าที่ไหนอีก
ช่วยตอบด้วยนะครับ มือใหม่ครับ

ออฟไลน์ liarman

• *
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 03:13:46 pm »
สมัครสมาชิกด้วยคนครับ ไปถอย 40bx400 มาจากงาน powerbuy supersale
ต้องปรับภาพยังไงบ้างหรอครับ ถึงจะได้ภาพดีที่สุด  แนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ไม่ค่อยเห็นเพื่อนๆพี่ๆในห้องนี้พูดถึงรุ่นนี้เลย มันไม่ดียังไงหรอครับ แนะนำที แหะๆๆ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 03:24:25 pm โดย liarman »

ออฟไลน์ boon

• *
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 11:50:41 am »
TV รุ่น Z550A จะเช็คชั่วโมงการทำงานได้อย่างไรครับ อยากลองเช็คดูบ้าง